Có một Sầm Sơn rất khác - Tháng 4 - 2012.

Sprinter 1626

Xe buýt
Hoa thanh Quế thì khỏi phải bàn đi, không chỉ mỗi SS đâu mà cả tỉnh cơ. Đầu năm nay em cùng 1 đoàn tư vấn nước ngoài gồm cả người mỹ, úc, canada, malay .. vào Tp. Thanh Hóa làm dự án. Sau 1 thời gian làm việc bị các quan Thanh Hóa hành tỏi kiểu củ chuối các bác khoai tây sợ quá chuồn dần. E cố gắng mãi đựoc 2,5 tháng thì cũng chuồn về. Lúc em về còn mỗi chú Canada cố trụ lại nhưng sau 2 tuần cũng chuồn nốt. Dự án chỉ còn lại các hoa thanh quế với nhau. Nói chung không làm việc được với hoa thanh quế không chỉ với người trong nước mà cả người nước ngoài cũng k thể làm việc với người ở đây. Nói chung củ chuối toàn tập, nên tránh cho lành!
Hài vãi,làm dự án cho tỉnh nhà mà cũng bị hành thì chệu rồi!=))

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Hoa thanh Quế thì khỏi phải bàn đi, không chỉ mỗi SS đâu mà cả tỉnh cơ. Đầu năm nay em cùng 1 đoàn tư vấn nước ngoài gồm cả người mỹ, úc, canada, malay .. vào Tp. Thanh Hóa làm dự án. Sau 1 thời gian làm việc bị các quan Thanh Hóa hành tỏi kiểu củ chuối các bác khoai tây sợ quá chuồn dần. E cố gắng mãi đựoc 2,5 tháng thì cũng chuồn về. Lúc em về còn mỗi chú Canada cố trụ lại nhưng sau 2 tuần cũng chuồn nốt. Dự án chỉ còn lại các hoa thanh quế với nhau. Nói chung không làm việc được với hoa thanh quế không chỉ với người trong nước mà cả người nước ngoài cũng k thể làm việc với người ở đây. Nói chung củ chuối toàn tập, nên tránh cho lành!
Chứng tỏ năng lực của các chú này kém rồi... =))

customer

Xe tải
Lâu rồi em không còn để ý đến SS nữa. Sau khi thấy cụ chủ khoe có lẽ sẽ lên kế hoạch để trải nghiệm lại xem thế nào

neverfg

Xe điện
SS thì vẫn là SS, máy chém lê khắp nới với người bán hàng rong lẽo đẽo đi theo khách.

khongthuphi

Xe điện
Qua vụ này Hoa Thanh Quế tự dưng nổi như cồn! Cả OF cùng vác đá vào xây tượng đài cho Hoa Thanh Quế! 2za...cả OF mắc mưu cụ chủ rồi.

cubi2010

Xe buýt
ninhkent nói:
Y như em, gà và những đồ khác nó tính tiền làm gà. Thế mới bực. EM thề với các cụ, không chỉ có thế............EM không chấp nhận được 1 cái gì. Chả lẽ cãi nhau. Em khẳng định rằng tất cả các nơi ở Thanh hóa đều như thế. KHÔNG BAO GIỜ KHÁ LÊN ĐƯỢC. Nếu nói 1 là 1 2 là 2 qua điện thoại không ai thèm bức súc. Nhưng chúng nó toàn đá câu trước câu sau. Đồ của nó là 2 con gà, em không thể làm cách nào. Nướng không được, chả lẽ vứt đi. Bảo nó làm lẩu, nó tính 2 nồi nước lẩu là 500 ngàn. Ảo tung chảo. Muốn chửi lắm mà không biết chửi ai. Nếu cụ nào không tin cứ đi rồi sẽ biết. Biển bẩn khỏi nói................
Theo em nếu mình chưa có kinh nghiệm cứ đi tua trọn gói cho lành đỡ mang bực vào thân cụ nhể

BeCon

Xe tải
Hix!Hoa Thanh Quế!ko biết được mấy ngày,chắc hôm cụ chủ đi chơi trùng lịch với a.CT tỉnh đi tắm cũng nên!

bờm sunny

Xe tải
E thật sự ko đồng ý với các cụ vơ đũa cả nắm đâu nhé.. E là người Thanh Hóa nhưng ko xấu tính đâu ná :) e đi SS cũng phải đề phòng, đụng vào cái gì cũng phải hỏi giá trước.. vì SS chỉ có 3 tháng hè để kinh doanh thôi và bãi tắm rất là rộng nên ko thể quản lý hết được các phần tử bán rong.. e thường mua đồ ở trên TP mang xuống, thuê ghế ngồi 20k/1 cái, thay nhau xuống tắm xong lên ăn uống... muốn ăn hải sản thì xuống bãi biển ở Quảng Xương rất rẻ...E học ở Hà Nội thỉnh thoảng về nhà chơi bố thường đánh xe xuống đấy ăn hải sản, vì đấy là nhà dân họ bán, nghe nói là sắp quy hoạch làm như kiểu SS, thuê 1 chỗ rất đắt nên chắc ko còn rẻ nữa rồi..hichic.. Biển Hải Hòa ở tĩnh gia TH cũng được lắm ạ.. Nói chung khu biển nào còn hoang sơ thì ko bị chặt chém đâu ạ..

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
E thật sự ko đồng ý với các cụ vơ đũa cả nắm đâu nhé.. E là người Thanh Hóa nhưng ko xấu tính đâu ná :) e đi SS cũng phải đề phòng, đụng vào cái gì cũng phải hỏi giá trước.. vì SS chỉ có 3 tháng hè để kinh doanh thôi và bãi tắm rất là rộng nên ko thể quản lý hết được các phần tử bán rong.. e thường mua đồ ở trên TP mang xuống, thuê ghế ngồi 20k/1 cái, thay nhau xuống tắm xong lên ăn uống... muốn ăn hải sản thì xuống bãi biển ở Quảng Xương rất rẻ...E học ở Hà Nội thỉnh thoảng về nhà chơi bố thường đánh xe xuống đấy ăn hải sản, vì đấy là nhà dân họ bán, nghe nói là sắp quy hoạch làm như kiểu SS, thuê 1 chỗ rất đắt nên chắc ko còn rẻ nữa rồi..hichic.. Biển Hải Hòa ở tĩnh gia TH cũng được lắm ạ.. Nói chung khu biển nào còn hoang sơ thì ko bị chặt chém đâu ạ..
Biết dồi biết dồi. Lần sau sẽ gặp lão ở SS hoặc HH, nếu như lão sinh hoạt trong OF Thanh Hóa...

bờm sunny

Xe tải
Biết dồi biết dồi. Lần sau sẽ gặp lão ở SS hoặc HH, nếu như lão sinh hoạt trong OF Thanh Hóa...
:D :D Em là mợ mà cụ, hihi.. E đang còn là sv thôi nên chắc ko có điều kiện sinh hoạt trong OF nhiều đâu ạ..hì..Mà e học ngoài HN cụ ạ..

bờm sunny

Xe tải
Thấy các cụ bàn tán rôm rả quá em cũng xin có vài lời, theo kinh nghiệm làm du lịch hơn chục năm nay thì từ Bắc miền trung đổ ra chỗ ..éo nào mà chả chặt chém, tất nhiên nếu mình có kinh nghiệm hoặc tinh hơn một chút thì cũng chẳng sao. Du lịch mà lị, cứ có khách là thấy xiền nhiều lúc đến là khổ bọn em lại hay làm cho Tây ( ba lô ngủ bờ Hồ ) toàn dân thất nghiệp hoặc cực kỳ kinh nghiệm roài nhưng đến thủ đô thân yêu vẫn ăn đòn như thường, bọn này phàn nàn Hà Nội dữ lắm, đi ..éo đâu cũng bị chặt chém không thương tiếc, riêng cái khoản taxi thì gần 80% là bựa, chỉ riêng từ cái ga Hà Nội về phố cổ khoang 1,5 km giá không dưới 150k, nếu tầu về sớm khoang 4,5 giờ sáng là 300k..nếu tính taxi meter thì mất khoảng 31k, chưa kể mấy chú taxi đón khách sân bay thì toàn đưa khách đi nhầm địa chỉ để lấy xiền. Ngoài ra nếu đi xe ôm và xích lô thì thôi rồi, suốt ngày phải giải quyết hộ cho khách hoặc dọa cho ra phường bọn ba bựa này mới thôi chặt chém khách, chưa kể đến mua bán, đánh giầy..... Theo các cụ thì cảm giác thế nào ạ. Có hơn SS không nhỉ??Chỉ tính riêng ở Hà Nội đây thôi mỗi khi có dịp hội hè gì người Hà lội chúng mình lên phố cổ gửi cái xe thôi cũng 50 khìn ( gấp bao nhiêu lần các cụ nhi?? ) 1000 năm quỷ quái gì lại còn gấp đôi chỗ đó.

Nhiều cụ hay theo đóm ăn tàn, tát nước theo mưa...thế Halong, Cát bà, Cửa Lò có bị chặt chém không hả?? cho em xin cái report. Lên thuyền Hạ Long mà cầm theo đồ uống là ăn chửi ngay ( lon co ca là 25k, bia lon Hanoi là 30k hoặc 40k... ), nhân viên rất nhiệt tình gạ khách mua hải sản để kiếm 40%.. Có cụ không biết ngượng cái lỗ miệng còn phát ngôn rằng mua Cu đơ ở Sầm Sơn rùi cái lọ cái chai..nữa chứ....Ngày xưa thời đang còn là SV mỗi lần đưa khách vào Huế e thường hay dặn dò khách cực kỳ cận thận, chỉ cần nhảy lên cái xích lô mà không mặc cả là đã ốm đòn rùi, chưa nói nghe chúng nó phỉnh đi thuyền Sông Hương có khi còn phải mặc quần lót về nhà. Cửa lò thì sao?? cty e có bà giám đốc quê ở đó nên gần chục năm nay hè nào cũng đi nghỉ 4 ngày, thông thường là ra chợ mua đồ về rồi thuê nhà hàng nấu, mặc cả rất rõ ràng nhưng bao giờ bữa cuối cùng trước khi ra về cũng bị chém đẹp và cãi lộn. Nên cứ ở 4 ngày bao giờ cũng phải bảo là 5 rùi tự bye..bye..

Tui không bênh SS nhưng sự thật là du lịch ở Miền bắc nó như vậy, ở đâu cũng có người nó người kia, cũng mong muốn các địa phương sẽ dần dần làm tốt hơn ( You will get what you pay for ). Thực sự mà nói không có các cụ ( mở mồm ra là chê ) ủng hộ SS thì có người khác, gần mấy trục triệu dân MB mà chỉ có cái bãi tắm cỏn con, phong cảnh hữu tình không đông khách mới là lạ, vào mùa hè mỗi chiều cuối tuần các cụ thử đi SS là biết ngay thôi, cả bãi tắm dài mấy km hầu như không còn chỗ trống ( nếu cụ nào chưa đi thử gõ google là thấy ngay ) từ Hanoi, Ninh binh, Nam Dinh, Hung Yen, Hai Duong, Hai Phong.....nếu xét về bãi tắm đẹp và khoảng cách địa lý thì Cửa lò phải gọi bằng cụ, lại không có cái gió Lào chết tiệt khiến chị em phải ru rú trong phòng suốt ngày sợ cháy da
Em là em thích cụ rồi đấy ạ.. nhận xét chuẩn ko phiến diện ạ.. e là sv ở HN, khi nào HN có dịp gì thì cũng bị chặt chém kinh khủng.. làm gì cũng phải hỏi giá trước..

mocon

Xe hơi
Em thấy Sầm Sơn năm nay đã thay đổi rất nhiều.
Em cũng đi đợt 30/4 vừa rồi, cũng thấy nhiều thay đổi khá tích cực ở Sầm Sơn. Đúng như cụ mô tả. Rõ ràng là quy củ hơn những năm trước nhiều.

hle3personal

Xe hơi
Đi nghỉ cũng phải cẩn thận 1 tý nhưng kiểu như SS đúng là khó đỡ thật, cứ như thập diện mai phục. Thà đắt 1 tý nhưng rõ ràng và cư xử có thiện chí thì đâu đến nỗi. Nghe mấy vụ tính tiền làm gà, ăn bớt gà chặt, ăn bớt xúc xích của các cụ thật khó tha thứ. Tất nhiên cũng có người này người nọ nhưng có vẻ mật độ mất dậy quy tụ ở SS mùa nghỉ hơi cao nên nhiều người mắc. Hôm trước có đọc thớt khen Hải Tiến và thấy 1 cụ nhanh nhảu cho nhân viên đi mình đã để ý xem feedback thế nào, quả nhiên vẫn mất khách như xưa. Tôi cũng bỏ qua SS nhiều năm rồi, định đảo lại nhưng thế này cũng chán. Có ông anh mua villa ở Linh Trường mà cản không kịp, đi nghỉ về chắc chưa ưng ý nên chả thấy khoe khoang gì.

khongthuphi

Xe điện
Đáng ra thớt này không hot thế này đâu. Nhưng mà có 1 số cụ/mợ cố gắng bênh vực SS theo kiểu chửi đổng khách nên mới đến cơ sự này. Tại sao không nhận sai, xấu để tự điều chỉnh nhỉ??? Em mà thừa tiền em sẽ đi SS ngay.

Bung To

Xe điện
Nếu cụ thừa tiền nên muốn mua nỗi bực mình vào người thì em không can đâu.

khongthuphi

Xe điện
Nếu cụ thừa tiền nên muốn mua nỗi bực mình vào người thì em không can đâu.
Nhưng có bao giờ em thừa tiền đâu cụ. Nên không bao giờ đến SS được. hu hu...

Ti tach

Xe buýt
Tôi có theo dõi thới này từ đầu và cũng thấy còn có nhiều sự tranh cãi. Tuy nhiên, tôi thấy trao đổi rất nhiều về sự thay đổi của người Thanh hóa nói chung hay người Sầm sơn nói riêng, hoặc người Thanh hóa gốc ở vùng khác VD: Hà nội... (sinh ra và lớn lên ở Thanh hóa). Tôi thấy triết học đã thừa nhận:

Theo quan điểm của Tâm lý học thì con người khi mới sinh ra, bản chất là trống rỗng, tâm hồn của một đứa trẻ được ví như một tờ giấy trắng, gia đình, nhà trường và xã hội sẽ "vẽ" những nét vẽ lên tâm hồn của đứa trẻ. Bản chất của một con người sẽ là sự giao hòa của ba nét vẽ: Gia đình, nhà trường và xã hội. Hay nói cách khác "trong tính hiện thực của nó bản chất của con người là tổng hòa các mối quan hệ xã hội" - [ Karl Marx ]. Tâm lý học không phủ nhận bản chất của di truyền. Tuy nhiên, di truyền cũng chỉ là một yếu tố nhỏ trong "tổng hòa các mối quan hệ xã hội" mà thôi.

Do vậy, con người trong mỗi môi trường sinh ra và lớn lên đều tạo cho họ những bản chất riêng, vùng miền nào cũng vậy. Ta chớ có nên hy vọng thay đổi bản chất con người trong môi trường của họ (hành vi thì có thể thay đổi để phù hợp từng hoàn cảnh cụ thể. VD: Sầm sơn hôm nay- như cụ chủ đã post), điều này đã được triết học chứng minh ở trên. Hơn nữa, thành ngữ Trung hoa cũng có câu " Giang sơn dị cải, bản tính nan di" (Giang sơn dễ đổi, bản tính khó dời) để khẳng định thêm tính bất biến của nhận định trên.

Riêng ở cái thới này cũng như trong cuộc sống hàng ngày, tôi cũng mong các Cụ (quan điểm của riêng tôi) đừng cố gắng thay đổi những cái gì thuộc về bản chất vốn có của người Thanh hóa, điều đó là không thể...và... mãi ...mãi ...không thể... và cũng ...không nên. Điều đó phải chăng đang tạo nên một sự đa dạng phong phú cho xã hội chúng ta đó sao ?.

P/S: Thới này nói về Người Thanh hóa nên tôi lạm bàn về vùng này thôi, còn bản chất thì vùng miền nào cũng có bản chất riêng. Đừng vì vậy mà cho rằng tôi ko công bằng với Người Thanh hóa.
Đáng ra thớt này không hot thế này đâu. Nhưng mà có 1 số cụ/mợ cố gắng bênh vực SS theo kiểu chửi đổng khách nên mới đến cơ sự này. Tại sao không nhận sai, xấu để tự điều chỉnh nhỉ??? Em mà thừa tiền em sẽ đi SS ngay.
Tại sao cụ cứ đồ hỏi những điều không thể về Thanh hóa như E đã nêu ở trên đây nhỉ ? nó đã là bản tính rồi thì sao sửa nổi.

sale_haiphong

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Có Vụ này nữa các Cụ à em được ông anh kể lại ... đang ở bãi biển 10h30' nắng to đẹp trời trong xanh nước long lanh ~:> cá tung tăng gấu lăng xăng

:D lấy tay che chán .. nắng quá bỗng bụp .... phạch ơ mát thế hoa ra có thằng đen đen nó bật ô che nắng cho ( lúc đó mấy đứa nhỏ đáng đứng cạnh chờ gấu chụp hình cho 3 bố con ) :D tốt thế

- 10' sau chụp xong
+ / Đen đen Anh ơi cho em xin 200
+ / Anh ngơ ngác ??? :-@ tiền gì
+ / Đen đen tiền em che ô cho nhà mình chụp hình
+ / Anh .... Mày điên à x-(
+ / Ở đây nó thế ... Mày có trả không )*^#^#*@5
%*252

khoảng 10 thằng nữa đến bu như chó gặp *** ( được ăn tươi rồi )

Gấu : thôi ... anh ơi .... đưa xong về Hải Phòng lun :D

Vãi ...... !