[Funland] Có một ít vốn về quê chưa nghĩ ra làm việc gì?

focusST

Xe hơi
Cụ làm quán Karaoke có tý tay vịn nữa để lùa mấy thanh niên cũng ổn đấy cụ

Zemakic

Xe hơi
Em đang định mở cửa hàng điện nước, cụ nào có kinh nghiệm tư vấn em với

DucAnh.Sg

Xe buýt
Nơi nào mà dân đang phát triển, xây dựng nhiều thì mở quá ổn luôn Cụ nhỉ
Vâng. Nông thôn bọn em hay câu "Yêu nhau thì rào dậu cho kỹ" nên giờ nhà ai cũng muốn xây rào, lắp cổng cho gọn gàng, làm hệ thống tưới cây, thoát nước ...để giảm sức lao động.

HducKr

Xe đạp
Các cụ trên toàn đùa thôi.
Cháu tư vấn nghiêm túc cho cụ thế này:
- 1 tỷ cụ mua cổ phiếu của các công ty ổn định trên sàn để lấy cổ tức làm chi phí sinh hoạt, không lướt sóng nhé. Hiện cứ cổ tức khoảng 10% thì giá 1.0, cổ tức 20%/năm thì giá khoảng 2.0. Như vậy cụ có 100 triệu 1 năm để trang trải sinh hoạt. Coi như lợi nhuận 10%, hơn gửi ngân hàng.
- 1 tỷ nếu quê cụ phát triển cụ về quê lại có mặt bằng thì mở tiệm rửa xe hơi nhỏ có cầu nâng, kết hợp các dịch vụ chăm sóc. Nghề này nếu có mặt bằng không cần vốn lớn, 1 tỷ là đủ. Làm tốt mỗi ngày 20-30 xe là có 1 - 1,5 triệu/ngày. Thuê 1-2 nhân công kết hợp tự làm mỗi tháng kiếm cũng 15-20 triệu. Quan trọng tiền mặt bằng không đắt quá. Nghề cũng dễ học.
Quên nữa, đừng lùi xe khách hàng vào tường nhé!
Ý kiến của cụ tuyệt đấy. E sẽ tham khảo

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Các cụ trên toàn đùa thôi.
Cháu tư vấn nghiêm túc cho cụ thế này:
- 1 tỷ cụ mua cổ phiếu của các công ty ổn định trên sàn để lấy cổ tức làm chi phí sinh hoạt, không lướt sóng nhé. Hiện cứ cổ tức khoảng 10% thì giá 1.0, cổ tức 20%/năm thì giá khoảng 2.0. Như vậy cụ có 100 triệu 1 năm để trang trải sinh hoạt. Coi như lợi nhuận 10%, hơn gửi ngân hàng.
- 1 tỷ nếu quê cụ phát triển cụ về quê lại có mặt bằng thì mở tiệm rửa xe hơi nhỏ có cầu nâng, kết hợp các dịch vụ chăm sóc. Nghề này nếu có mặt bằng không cần vốn lớn, 1 tỷ là đủ. Làm tốt mỗi ngày 20-30 xe là có 1 - 1,5 triệu/ngày. Thuê 1-2 nhân công kết hợp tự làm mỗi tháng kiếm cũng 15-20 triệu. Quan trọng tiền mặt bằng không đắt quá. Nghề cũng dễ học.
Quên nữa, đừng lùi xe khách hàng vào tường nhé!
Ý 1: nghe cụ chắc đổ thóc giống ra ăn quá, cụ không rành về CK chớ khuyên thế cụ chủ tưởng thật nguy hiểm lắm.

Ý 2: okie nhưng 1 tỷ cơ á? Có mặt bằng rồi thì vài trăm quá dư, vấn đề là có khách không thôi.

hongvebinh

Xe hơi
Vốn khoảng 2 tỷ, e làm thuê cho cty phụ tùng ô tô. E thích mở 1 cái xưởng nhỏ. Thị trường thì lâu rồi e ko ở quê nên cũng không nắm rõ :(
Cụ cho em xin địa chỉ công ty ấy với ạ, em đến nộp CV

hatchback

Xe buýt
Ý kiến của cụ tuyệt đấy. E sẽ tham khảo
Đã nói thì nói cho hết.
Cụ chủ xem qua các cổ phiếu ngành thủy điện trên sàn: Thác mơ; Thác bà; Vĩnh sơn - Sông hinh, Cần đơn...
Đội này gần như giá cổ phiếu ở mức chia cho lợi nhuận trên giá trị mua cổ phiếu là 10%, mệnh giá có thể từ 2 chấm đến 3 chấm, cái nào cao thì cổ tức cao. Nó gần như không phát triển mà cũng không nhỏ đi vì nhà máy chỉ xây 1 lần, vận hành vài chục năm.
Bạn cháu nhiều người sống bằng nguồn này. Khi cần bán cũng dễ bán.
Cũng có năm mưa gió thuận lợi thì cao hơn tý, năm khô hạn thì thấp hơn tý, nhưng những công ty này luôn có dự trữ để không quá khác biệt cổ tức hàng năm.
Còn nhiều ngành SX khác tương tự, nhưng không ổn định bằng.
Ý 1: nghe cụ chắc đổ thóc giống ra ăn quá, cụ không rành về CK chớ khuyên thế cụ củ tưởng thật nguy hiểm lắm.

Ý 2: okie nhưng 1 tỷ cơ á? Có mặt bằng rồi thì vài trăm quá dư, vấn đề là có khách không thôi.
Vài trăm là trang bị, còn mặt bằng cũng phải sửa lại phù hợp, tráng nền xi măng chịu tải, làm cái bàn cafe cho khách ngồi đợi chứ cụ? Tiện thể có thể bán thêm tý cafe, nước ngọt giá rẻ cho khách chờ.
Sau làm ăn khá thì thêm cân lốp, vá lốp... thêm quả này 1 tỷ không đủ.

Chỉnh sửa cuối:

Xe2009

Xe tải
chốt lại là cụ sắp bán online cái gì để chúng em còn biết..

Ngocqlb

Xe tăng
E đi làm thuê xa nhà cũng tích góp được khoảng 2 tỷ, bây giờ muốn về quê lập nghiệp để gần gia đình, chăm sóc ông bà.
E muốn mở 1 xưởng nhỏ gia công gì đó ( cán tôn, may ..), mà ở quê cũng có 1 số xưởng rồi, giờ phân vân quá.
Các cụ có thể cho e lời khuyên với.
Nuôi heo .....đi cụ

Bằng NĐ

Xe hơi
Bài toán trồng cây gì và nuôi con gì cho hiệu quả,

chim to

Xe tăng
2 tỏi ở quê gửi tk đủ rồi làm chi cho mệt. Giờ tự trồng rau nuôi cá về hưu thôi

messi1986

Xe buýt
cụ mạnh về mảng gì thì làm về mảng đấy

mini tàu 69

Xe tải
Muốn gì thì cũng làm thợ mới lên đến thầy cụ ah. Mấy cái ngành cụ liệt kê ra cụ có nắm rõ chuyên môn k, đầu ra đầu vào k... không thì 2 tỷ chỉ đủ học phí thôi =))

NgocMinh1905

Xe hơi
Thị trấn Đất Đỏ, huyện Đất Đỏ, Bà Rịa - Vũng Tàu
Website
datbaria.com.vn
Cụ mà miền nam, cứ đi đầu tư 1 lô đất đầy đủ pháp lý, chuẩn chỉ. Ngồi chơi 1 năm lãi hơn 300. Mà đầu tư đất thì ở đâu cũng thế thôi, cứ lựa chổ nào ngon ngon, đủ túi tiền thì cứ hốt.

nhuataiche

Xe container
Em mà như cụ chủ thớt thì em sẽ về quê mở xưởng cơ khí, sửa chữa và chế tạo máy móc dụng cụ cho ngành nông nghiệp. Lý do là em thấy ít ai làm cái này, nếu có làm thì trình độ cũng kém lắm.

F1 Mercedes

Xe tăng
Cụ làm hộ chiếu với xin visa đi. E chỉ cho 1 loạt cty
Chắc cụ đang làm cty ở Nhật hay Hàn nhỉ. Em có cu em họ cũng đi XKLD bên Nhật. Làm vài năm cũng về hẳn dù cty bên Nhật muốn giữ lại, xin gia hạn Visa cho. Nhà neo đơn nên cu cậu đành phải về. Sau khi về trừ các khoản vay mượn để đi các kiểu cũng dư 2 tỏi như cụ. Xây cái nhà cưới cô vợ đâu đó hết 900 củ, còn tầm hơn tỏi cu cậu mở cửa hàng điện nước, cho thuê giàn giáo cốt pha, máy trộn bê tông, xe rùa, xẻng cuốc xây dựng các kiểu .... để cho mẹ và vk trông. Mấy cái này vốn cũng không nhiều vì đồ điện nước mua nợ gối đầu được. Tiền còn lại cậu mua cái xe tải nhỏ và nhập hàng gia dụng Inox TQ chở xe đi bán loanh quanh các huyện, các trấn lân cận. Vẫn chưa hết 2 tỏi, cậu lại lấy làm vốn cho hội chị em buôn bán nhỏ ở chợ vay trả góp. Thế vẫn còn dư đâu đó 300 củ bỏ ngân hàng phòng ốm đau....
Cu em về VN làm ăn 3 năm, giờ cũng ổn phết. Mua thêm được nhà bên cạnh để mở rộng cửa hàng, sắm thêm con xe thuê nv chạy phụ... Mà cậu em này được cái tính ham làm, về VN nghỉ ngơi chơi đúng 10 ngày là bắt tay làm luôn. Cụ chịu khó làm ăn thì không lo khi về VN đâu cụ ạ.

Bxhung

Xe buýt
Có 2 tỏi cụ mua 1 miếng đất khoảng 1.2 tỏi, còn 800 cụ đầu tư cho em xây nhà trên miếng đất đấy làm rửa xe, nội thất ô tô. Nghề này bây giờ nếu tập chung vào làm là mỗi ngày cụ bỏ ra được 800 đến 1 củ ko khó cụ ạ.