[Funland] Có mỗi vài km mà đào mãi chưa xong.

SanHoBien

Xe container
Cháu vừa đi thăm quan địa đạo Củ Chi. Thật là ngưỡng mộ tài năng của cha ông ta.
Ngày xưa họ thiết kế đường hầm và thi công đường hầm thật giỏi, đến mấy ông Tây còn phải trầm trồ thán phục " Unbelievable ! " , " Amazing ! ".

View attachment 5639639

Tại sao ngày nay, mấy dự án Metro ở HN và TPHCM có mấy km đường ngầm mà đào mãi chưa xong nhỉ ?! Sao không vận dụng dự án địa đạo Củ Chi mà cha anh chúng ta đã từng thiết kế và thi công thành công mà làm các bác nhỉ !? :D
Ngày xưa đào vì có nghị lực ý chí, nay đào thì phải có... mới đào được, 2 cái khác nhau nhé cụ :P

Dream 100

Xe trâu
Người OF
  • Chủ đầu tư yếu kém về tổ chức và quản lý dự án
  • Vốn đầu tư (đối ứng) không đủ so với tiến độ
  • Cơ chế giải ngân phức tạp,
  • Bồi thường giải phóng mặt bằng chậm, manh mún
  • Các Cụ bổ xung thêm?

21Bis

Xe tải
Ngày xưa đào (bằng tay) không mất xiền, ngày nay đào (bằng máy đi thuê) nên mất rất,rất nhiều xiền (không phải của mình mà phải đi vay nữa) - thế mới căng. Mà cho cụ chủ đào bằng tay (không trả công nhé) xem được mấy cm nhỉ? Huy động dân Hà Nội mấy triệu người đào free là đất nước tiết kiệm được cả tỷ đô chứ chẳng đùa, các cụ nhỉ? Thế mà không nghĩ ra, hi hi.

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Khi đặt vào tình huống sinh tử thì năng/hiệu suất phi thường...?! Thời bình thì thiếu đoàn kết, lợi ích nhóm...làm thui chột nhiều phẩm chất quý (vẫn tiềm ẩn) trong dân Việt chăng?:-/
P/S: Đã có chuyện vui về các chị hàng rong, tội phạm... đạt kỷ lục (tầm châu Á) về môn chạy nhanh(nước rút) khi bị CA/dân phòng đuổi bắt....?!;)

MiTa

Xe lăn
Metro thì khó, nhưng mấy cái hào kỹ thuật giữ đường, đào lên lấp lại chắc mất vài tiếng đồng hồ mà các anh ý quây tôn cả năm còn không xong, đến lúc xong thì chỗ lồi lên lõm xuống như ruộng khoai lang ngày xưa ý. Mà cũng lạ làm 1 lần thì không làm, cứ thích làm đi làm lại cho có việc
Làm 1 lần thì lần sau kinh phí giảm đi ae lại tâm tư lắm cụ ạ. Cứ phải câu kéo dài thgian giá mới cao ae chia nó dễ.

Hai Toan

Xe container
Ngày xưa đào (bằng tay) không mất xiền, ngày nay đào (bằng máy đi thuê) nên mất rất,rất nhiều xiền (không phải của mình mà phải đi vay nữa) - thế mới căng. Mà cho cụ chủ đào bằng tay (không trả công nhé) xem được mấy cm nhỉ? Huy động dân Hà Nội mấy triệu người đào free là đất nước tiết kiệm được cả tỷ đô chứ chẳng đùa, các cụ nhỉ? Thế mà không nghĩ ra, hi hi.
Hay là cho các cháu SV,bộ đội đi lao động công ích nhỉ,cả mấy người sắp hết hạn quản thúc nữa,tiết kiệm khối xiền.

BMW FOREVER

Xe buýt
Bọn đào metro bây giờ cứ phải dí súng vào đầu giống cha anh ngày xưa chúng mí chịu đào. Chứ còn rút kinh nghiệm thời còn rầy rà chán.

Dan du an

Xe ba gác
Có làm cái gì nhanh được đâu...Cái đường Trường Chinh có độ 2km mà mất cả chục năm giờ vẫn chưa ra xong hoàn toàn.... Đường Lĩnh Nam, đường Thanh Nhàn.....

Dodge Ram

Xe điện
Loạn quanh khu vực Lò Đúc gần nhà em ở vui lắm!!!
Thằng lát đá có độ bền 100 năm cứ lát, cách đó một đoạn là có thằng dùng máy khoan đào chỗ của thằng vừa lát lên. =))=))
Không tin các Cụ có thể mục sở thị ngay đêm nay!

Leu leu

Xe điện
Cháu vừa đi thăm quan địa đạo Củ Chi. Thật là ngưỡng mộ tài năng của cha ông ta.
Ngày xưa họ thiết kế đường hầm và thi công đường hầm thật giỏi, đến mấy ông Tây còn phải trầm trồ thán phục " Unbelievable ! " , " Amazing ! ".

View attachment 5639639

Tại sao ngày nay, mấy dự án Metro ở HN và TPHCM có mấy km đường ngầm mà đào mãi chưa xong nhỉ ?! Sao không vận dụng dự án địa đạo Củ Chi mà cha anh chúng ta đã từng thiết kế và thi công thành công mà làm các bác nhỉ !? :D
Đào thì nhanh cụ ạ, 1 năm có thể đào được 3km bằng TBM.
Lâu là cái thời gian xây ga ngầm thôi. Mà lâu nhất là khoản GPMB để có chỗ thi công ga ngầm (chủ yếu theo kiểu semi top-down).

dalink

Xe điện
Em vừa đào xong 5km hầm 2,2 m và 500 m giếng đứng, trong hầm. Nói chung so sánh là khập khiễng vì công trình ở trong lòng tp nó phức tạp hơn nhiều. Chứ cái địa đạo kia với máy móc bây giờ thì làm phút mốt.

giang_ttyt

Xe máy

View attachment 5639639

Ngày xưa dân và quân cùng làm nó khác thời nay quan làm, các bác í ăn ko đủ nên run tay khó đào