Có mẹo nào canh phải ko các cụ, em lái mới gặp khó khi căn lề đường và căn xe

anhtho

Xe ngựa
Ngày xưa tối đã viết 1 bài về căn đường ở otosaigon.com lẫn otofun.net thì mà chả ai lưu lại.Nhìn và làm theo hình dưới nếu trình độ vẫn còn cần tập nhiều thì cách đơn giản vẽ 2 đường ngang dọc AB và CD như hình vẽ

Ngồi trong xe nhìn 2 điểm E và F.Nên kẻ đường AB sát với thân xe rồi ngồi trên ghế lái xem nó nằm chỗ nào trên kính lái hay gạt nước.Sau đó ra áng chừng khoảng cách từ điểm E đến mũi xe là còn bao nhiêu.Cách này vừa căn khoảng cách và cũng là căn hàng đinh luôn.Còn căn vạch ngang đường thì cũng vạch 1 đường ngang mũi xe (CD trong hình) về cả 2 phía và ngồi trong xem nó ở chỗ nào trên gương chiếu hậu.Đa phần khi đi trên đường ô tô thường đi và chỉ nhìn thấy vạch dừng đèn xanh đỏ ở phía trước chứ không thể thấy 2 bên,nên trong đầu cũng nên tự vẽ trong đầu 1 đường sang trái để xem nó nằm ở đâu trên gương chiếu hậu.Ngoài ra còn cách áng chừng vạch dừng.Ngồi trong xe quan sát rồi vạch thêm 1 đường ngang FG song song với đường CD và đo khoảng cách 2 đường song song đó là bao nhiêu mét mà liệu để áp sát
Em chưa hiểu chỗ đỏ đỏ lắm. F nằm trên đoạn thẳng CD rồi thì vạch làm sao được FG // với CD hở cụ ?

tocxanh

Xe tải
Quan trọng nhất là cảm giác, mà cảm giác thì ko dạy được. Cụ cố gắng chạy nhiều là sẽ có cảm giác về không gian tốt thôi. Nếu cụ chưa yên tâm cụ mua lấy cái cờ nhỏ cắm vào nắp capo bên phụ để lấy mốc mà căn. Vừa thể hiện tinh thần dân tộc khi 2/9 đến gần vừa lái xe chuẩn

chuacobanglai

Xe hơi
Quan trọng nhất là cảm giác, mà cảm giác thì ko dạy được. Cụ cố gắng chạy nhiều là sẽ có cảm giác về không gian tốt thôi. Nếu cụ chưa yên tâm cụ mua lấy cái cờ nhỏ cắm vào nắp capo bên phụ để lấy mốc mà căn. Vừa thể hiện tinh thần dân tộc khi 2/9 đến gần vừa lái xe chuẩn
Cái cọc tiêu có đầu tròn hoặc cờ hội cờ đi chùa thì được. Cờ đỏ e thành xe ưu tiên đi làm nhiệm vụ xxx thổi chết. còn không cứ lấy hồ dán hai mẩu giấy màu vào hai góc capo là ngon, đừng dán băng dính nóng chảy khó bóc.

Eric N'Guyen

Xe tải
Cụ mới đi cứ ước lượng dư dư ra, 40 cm có vấn đề gì đâu, xuống thấy nó lệch thì lên chỉnh lại.

Đi trên đường thời gian đầu nhà cháu cũng cứ căn dư hẳn bên phải ra. Xong rồi càng đi lâu thì thấy mình càng gần lại. Hồi chưa có bằng thì nhà cháu nghe lái cũ nói là lấy cái gốc của cái cần gạt nước mà chiếu ra lề đường sẽ ước lượng được xe mình sẽ đi qua chỗ nào ở cả 2 bên (2 cái cần gạt nước cho trái và phải), Khi có bằng ra đường rồi thì lúc đường cực vắng thì nhà cháu hay dùng cái đường vạch rời phân làn ở đường cao tốc làm mốc để căn thử rồi soi bằng gương hậu xem mình căn đúng chưa.

Eric

WHITE TIGER

Xe container
Em chưa hiểu chỗ đỏ đỏ lắm. F nằm trên đoạn thẳng CD rồi thì vạch làm sao được FG // với CD hở cụ ?
Viết sai,đính chính lại là EG,tại vẽ vội nên quên không vẽ

iZZi

Xe hơi
Cụ cứ nhìn gương đi ạ. Sau này quen rồi thì nó sẽ thành cảm giác thôi ạ

FordAT

Xe tăng
Vâng em cám ơn các cụ, em thì mua xe dc gần 2 tuần rồi mà hiện chưa có chỗ tập nên chưa lấy về. Vài hôm nữa em lấy xe về định tập cho quen xe, đến lúc có bằng là vừa đi dc luôn. H đợi bằng đến cả hơn 1 tháng , xe mới mua thì chưa có chỗ nào để đi ở HN cả. Hỏi ai cũng bảo đi nhiều thì quen chứ ko có cách tập chuẩn nào cả.

FordAT

Xe tăng
Cái cọc tiêu có đầu tròn hoặc cờ hội cờ đi chùa thì được. Cờ đỏ e thành xe ưu tiên đi làm nhiệm vụ xxx thổi chết. còn không cứ lấy hồ dán hai mẩu giấy màu vào hai góc capo là ngon, đừng dán băng dính nóng chảy khó bóc.
Vâng cụ dạy cũng rất hay, mình có 1 cái điểm để chỉnh. Vì xe 4 chỗ em ngồi vô thì ko thấy mũi xe đâu cả nên khó căn khoảng cách .

evka

Xe buýt
Lái nhiều rồi sẽ quen. Hồi mới lái em chỉ mong ngồi chính giữa xe cho dễ căn đường ;))

FordAT

Xe tăng
Ở HN chật quá, em ko tìm dc bãi tập nên đợt tới em phải vác về tỉnh để tập xe. Bao h nuột hơn thì mới vác em nó về Hà Lội :D....

chuacobanglai

Xe hơi
Ở HN chật quá, em ko tìm dc bãi tập nên đợt tới em phải vác về tỉnh để tập xe. Bao h nuột hơn thì mới vác em nó về Hà Lội :D....
khu vực nào mà không có bãi tập hả bác? Xe mới mua chưa có bằng bác hãy khoan tập vội, có gì xảy ra mệt lắm. Bác cứ chờ có bằng + mua bảo hiểm thân vỏ cho em nó rồi hãy nên tập. Bạn mình Focus mới lấy về đi ngay cái đèn trước vì chưa quen xe, cua vào ngõ dính luôn.

tobie

Xe hơi
Khi mới chạy xe thì ai cũng như bác FordAT thôi. Em tập như thế này (theo hướng dẫn trên otofun.net): vạch hai đường thẳng dọc theo bánh xe của mình sau đó tập chạy thẳng theo 2 đường đó. Sau khi đã quen, tiếp tục vạch 2 đường thẳng dọc theo thân xe và tập tương tự. Sau khi đã có cảm giác về khoảng cách (tất nhiên là phải xác định một điểm nào đó trên nắp capo để làm chuẩn) thì em tập chèn lên gạch. Sau vài lần tập như vậy em thấy cảm giác căn phải cũng như căn trái của em khác hẳn và thấy buồn cười khi nghĩ lại cảm giác căn đường trước đó. Hi vọng kinh nghiệm của em có ích với bác FordAT.

Chỉnh sửa cuối:

thanhtoyota

Xe hơi
em nghĩ cái này liên quan đến cảm giác lái là chính ạ..nhưng cụ có thế dùng gương cầu để hỗ chợ

FordAT

Xe tăng
Khi mới chạy xe thì ai cũng như bác FordAT thôi. Em tập như thế này (theo hướng dẫn trên otofun.net): vạch hai đường thẳng dọc theo bánh xe của mình sau đó tập chạy thẳng theo 2 đường đó. Sau khi đã quen, tiếp tục vạch 2 đường thẳng dọc theo thân xe và tập tương tự. Sau khi đã có cảm giác về khoảng cách (tất nhiên là phải xác định một điểm nào đó trên nắp capo để làm chuẩn) thì em tập chèn lên gạch. Sau vài lần tập như vậy em thấy cảm giác căn phải cũng như căn trái của em khác hẳn và thấy buồn cười khi nghĩ lại cảm giác căn đường trước đó. Hi vọng kinh nghiệm của em có ích với bác FordAT.
Tức là mình vẫn phải tìm 1 điểm thix hợp trước mũi xe để lấy đó làm mốc hả cụ.
Cám ơn cụ đã chia sẽ kinh nghiệm.
Bằng thì tháng 10 mới thi lấy nhưng xe thì lấy dc 2 tuần rồi, rất sốt ruột nên tính đem về tỉnh tập cho quen. Chứ h để xe đến hơn 1 tháng nữa, lái thì chưa thạo. Nói thật học lái xe với đi xe của mình rất khác nhau, xe thầy thì cũ rích số tay côn và ga rất lởm. Xe mình thì lại là số AT và mới, và học xong thì mình đi chính xe mình chứ có đi xe thầy đâu. Và học ở trường thì chỉ đi hình chả có cảm giác lắm.
H phải lên đây học hỏi các cụ cách tập xe cho chuẩn để mau lên tay chân.
Thường thì có phải là các cụ hay canh gốc của cái gạt nước ko ạ.

Chỉnh sửa cuối:

FordAT

Xe tăng
khu vực nào mà không có bãi tập hả bác? Xe mới mua chưa có bằng bác hãy khoan tập vội, có gì xảy ra mệt lắm. Bác cứ chờ có bằng + mua bảo hiểm thân vỏ cho em nó rồi hãy nên tập. Bạn mình Focus mới lấy về đi ngay cái đèn trước vì chưa quen xe, cua vào ngõ dính luôn.
Vâng nghe cụ nói vậy cũng phải, lái mới canh ko chuẩn thì múc bừa là ko tránh khỏi. Nhưng em mang xe về tỉnh có bãi vắng lắm, tập thạo trước khi có bằng.

FordAT

Xe tăng
em nghĩ cái này liên quan đến cảm giác lái là chính ạ..nhưng cụ có thế dùng gương cầu để hỗ chợ
Em chưa hiểu công dụng của cái gương cầu mấy, cụ có thể chỉ em chi tiết ko.
Và cách chỉnh và nhìn gương cầu như nào ạ?
Em có đọc qua thấy có nhiều điểm mù khi lái xe, trên gường hậu trái phải thì rõ ràng ko có xe, khi rẽ thì lù lù 1 ông xe máy ngay cạnh mà ko nhìn dc.

Có phải là gắn gương cầu sát mép dưới của gương hậu rồi xoay hết cỡ ra ngoài ko ạ.

Chỉnh sửa cuối:

digifellow

Xe hơi
Bác ra phía Nam Trung Yên (đi đường cạnh BigC vào) hoặc bác ra khu bán đảo Linh Đàm nhé. Để cẩn thận, bác nhờ ai đã có bằng và lái thạo để đánh xe ra khu vực đó

FordAT

Xe tăng
Vầng cám ơn cụ đã chỉ em, nhưng bạn em thì toàn công việc cả. Sợ nhờ nhiều ko tiện, đánh xe ra thì em phải tập cả 2-3 tiếng đồng hồ nên ngại nhờ. Em cứ vác về tỉnh tập trước ạ, sau lái tốt hơn em mới nhờ sau.
2 chỗ đó em lại ko nghĩ ra,....

QuangTN

Xe buýt
Cụ chủ thớt giống em quá. Chia sẻ với cụ thế này. Em thuộc hàng nhanh nhảu nên học lái từ khi còn sv. Đến khi mua được xe là 8 năm trôi qua ko lái tí nào. Khó khăn đầu tiên khi mua xe là sợ ko lái được về nhà :). Giải pháp là nhờ người quen đánh xe về giúp rồi đi đăng ký. Đến khi đăng ký xong là mua được bảo hiểm. Nhảy lên lái luôn vì trước sau gì cũng phải lái một mình. Kể ra cũng hơi lo biến thành xe điên nhưng may chả sao. Lần đầu lái lại sau 8 năm ko lái, em chơi đúng lúc 17h30 tại Hà nội. Chọn toàn đường hẹp hay tắc để đi. Đến giờ trộm vía đi đc 200km chưa sao cả. Doạn nào khó, hẹp thì di chậm là xe máy họ tự len lỏi tránh mình. Dũng cảm lên cụ ! Sau mất tiền ko có lại cảm giác hồi hộp đó đâu. Run hơn cả lần mất đời zai :D

FordAT

Xe tăng
Công nhận cụ máu quá, tầm 5h30 em vác xe máy ra đi còn ngại nói chi ô tô. H đường nào cũng nhu đường nào cả tắc và đông kinh luôn .
Em thì ko ngại vác mặt ra đường cụ ạ, em thiếu đúng 1 thứ cần thiết nhất là cái BẰNG làm khổ em.Tập trong hình đi thì ngon nghẻ rồi nhưng xe mới thì chưa thực sự đi. Nếu có bằng thì em cũng vác ra Mỹ Đinh hoặc Linh Đàm lượn hoặc đi đường to luôn. Nhiều khi nói nhiều đọc nhiều ko bằng thực tế.
Như thằng cu em họ em, nó mới đi học lái xe dc 1 tuần mới chỉ đang học lý thuyết. Nhưng xe thì nó đi thạo thôi rồi, vì nhà có xe sẵn nó tập 1 tháng. H đi phố như chơi xử lý rất chuẩn, kinh nghiệm thực tế nó đi nhiều nên xử lý tốt.
Bản thân em học lái sắp xong nhưng đi học lái xe thì các cụ biết rồi tuần dc buổi , buổi thì dc 1h hoặc hơn tý, xe thì cũ các buổi học lại cách xa nhau quá. Nên chưa kịp quen xe thì đã mất cảm giác rồi.
Đến hôm đi cùng thằng em em, nó nói + hướng dãn ngược lại cho mình luôn. Đúng là lý thuyết biết nhiều ko bằng cái thằng nó thực hành nhiều hơn...

Cám ơn cụ vì chia sẽ lần đầu lái xe, em cũng máu chiến như cụ lắm rồi.Cụ cứ tưởng tượng ở địa vị em xem có cú ko, xe thì có rồi mà 2 tuần chưa dc di...... Đúng là cứ vác xe ra đường đông khi chân ga + tay lái kha khá thì sẽ mau lên tay.
Mai em chính thức đè vợ 2, cũng mong sớm đi dc như cụ.

Chỉnh sửa cuối: