[Funland] Cò làm hộ chiếu ở Trần Phú

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tổng hợp/chắt lọc lại thông tin có nhẽ nó là thế này

1. Đương sự lên Trần Phú đề nghị là Hộ chiếu. Cán bộ tiếp nhận bẩu về Phạm Ngọc Thạch.
2. Ra cửa gặp người lạ - gọi là cò bẩu đưa 300k để họ làm.
3. Người lạ kia ra vào khu vực người dân đứng ở trong phòng làm việc của cơ quan ấy, chụp ảnh cho đương sự, và lấy ảnh đó làm online cho đương sự.
4. Cò không tiếp xúc gì với cán bộ, và cán bộ cũng không phải có cò mà thay đổi quyết định là nhận là cho đương sự chứ không bắt đương sự về Phạm Ngọc Thạch nữa.
4. Đương sự thấy có người đi làm, và được người dân khác đứng cạnh đó hướng dẫn cho làm miễn phí.

Và đương sự bức xúc vì cho là vẫn còn "cò" đứng ở đó làm cho đương sự và thu phí, trong khi cán bộ không cấm đoán gì cò và không đuổi cò đi.

Nhưng có nhẽ trường hợp này gọi là cò thì không đúng, vì có là người kết nối. Còn trường hợp này là người ta gạ gẫm để làm online hộ. Chả liên quan gì đến cán bộ.
Và thực tế thì cán bộ cũng chả có lý do gì để cấm cái người được gọi là cò kia làm cái công việc làm online hộ đương sự cả. Cái người được gọi là cò kia họ có làm gì sai đâu nhỉ ?

Cò thì ở đâu mà chẳng có. Câu hỏi muôn thuở " Tại sao phải cần cò? Người nhà cụ không tự làm được à? Hay cán bộ ở đó gây khó dễ để người dân phải nhờ đến cò?"
Tiếp mạch sự kiện. Làm hộ chiếu online cực kỳ dễ dàng và thuận tiện. Tại sao lại phải đến tận nơi?
Ok, nếu vậy em hiểu bức xúc của cụ. Và nếu đúng như vậy thì nát thật.
Cán bộ nói đúng rồi.

Trần Phú là cơ quan XNC của Bộ, chỉ nhận hồ sơ làm lại hộ chiếu.
Làm hộ chiếu lần đầu thì phải nộp hồ sơ ở cơ quan XNC của thành phố, là Phạm Ngọc Thạch hoặc dưới Hà Đông
Con em nó làm hộ chiếu online được, không gấp gáp gì thì cò đâu có cửa nhỉ?
Theo như em hiểu cán bộ nói là ra Phạm Ngọc Thạch, không giải quyết tại Trần Phú (cán bộ nói vậy là đúng). Nhưng do nhờ cò nên cán bộ cuối cùng cho giải quyết tại Trần Phú cho nên cụ đó mới bức xúc. Kokolo đúng ko cụ?
Cán bộ không làm gì cả cụ ạ. Nhưng cò lượn lờ ở trong rồi vào chụp ảnh đủ thứ. Cán bộ ngồi nhìn. Còn lại hóa ra vẫn là online
Vẫn có cò mà các cụ, có điều chịu khó nghiên cứu trước tí thì nhanh không. Em qua vừa lấy 2 cái hc cho 2 thằng f1, tải tờ khai, gọi công an khu vực hẹn giừo ra xin xác nhận. Cầm lên pnt vào nộp phút mốt, sau 1 tuần lấy luôn.
Ps: cũng nhiều trường hợp ngáo ngơ, cò nó hướng dẫn khai hộ kiếm tí công xá có gì đâu

Mytv

Xe điện
Vẫn có cò mà các cụ, có điều chịu khó nghiên cứu trước tí thì nhanh không. Em qua vừa lấy 2 cái hc cho 2 thằng f1, tải tờ khai, gọi công an khu vực hẹn giừo ra xin xác nhận. Cầm lên pnt vào nộp phút mốt, sau 1 tuần lấy luôn.
Ps: cũng nhiều trường hợp ngáo ngơ, cò nó hướng dẫn khai hộ kiếm tí công xá có gì đâu
Làm sao hết cò dc phỏng cụ. Bt làm thì ko sao. Gặp những trường hợp cần nhanh hay vướng mắc j thì cò vẫn có đất sống.

Hieumos

Xe container

1. Đương sự lên Trần Phú đề nghị là Hộ chiếu. Cán bộ tiếp nhận bẩu về Phạm Ngọc Thạch.
3. Người lạ kia ra vào khu vực người dân đứng ở trong phòng làm việc của cơ quan ấy, chụp ảnh cho đương sự, và lấy ảnh đó làm online cho đương sự.
4. Cò không tiếp xúc gì với cán bộ, và cán bộ cũng không phải có cò mà thay đổi quyết định là nhận là cho đương sự chứ không bắt đương sự về Phạm Ngọc Thạch nữa.
4. Đương sự thấy có người đi làm, và được người dân khác đứng cạnh đó hướng dẫn cho làm miễn phí.

Và đương sự bức xúc vì cho là vẫn còn "cò" đứng ở đó làm cho đương sự và thu phí, trong khi cán bộ không cấm đoán gì cò và không đuổi cò đi.

Nhưng có nhẽ trường hợp này gọi là cò thì không đúng, vì có là người kết nối. Còn trường hợp này là người ta gạ gẫm để làm online hộ. Chả liên quan gì đến cán bộ.
Và thực tế thì cán bộ cũng chả có lý do gì để cấm cái người được gọi là cò kia làm cái công việc làm online hộ đương sự cả. Cái người được gọi là cò kia họ có làm gì sai đâu nhỉ ?
Cụ thiếu thông tin cơ bản.

Chủ thớt nghe hóng hớt câu được câu mất từ người khác, thế là vác lên OF chửi cò.

Chứ chủ thớt có đi làm hộ chiếu đâu.

nhatthang

Xe tăng

Về cơ bản em đồng ý với cụ. Theo thông tin có cụ nói bên trên là tại Trần Phú chỉ giải quyết cấp hộ chiếu cho 1 vài trường hợp nhật định. Các trường hợp khác phải về làm tại PNT. Nếu vậy, bức xúc của cụ chủ thớt chỉ đúng trong 1 trường hợp duy nhất là người nhà của cụ đó thuộc diện cấp hộ chiếu tại PNT nhưng cán bộ từ chối không làm (việc làm này của cán bộ là đúng) tuy nhiên khi có cò thì lại làm được tại Trần Phú????

ung_sung_tu_tai

Xe container

Chủ thớt nghe hóng hớt câu được câu mất từ người khác, thế là vác lên OF chửi cò.

Thế tôi mới gọi là "đương sự" mà.
Có báo chủ thớt đâu.

Hề hề... hoặc là tôi sai ở chỗ đương sự thấy bình thường, người hóng hớt thì bức xúc

Tony_Le

Xe container
vụ chụp ảnh có dễ không cụ
Dễ, tiệm chụp ảnh chuyên Visa Hộ chiếu là chúng nó biết hết. Kích cỡ, màu nền.

Đơn giản cụ ra chỗ làm hộ chiếu, quanh đó chắc chắn có thằng chụp

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Không phải "tuy nhiên có cò lại làm được ở Trần Phú"
Mà đọc thì hiểu là ngồi/đứng ở Trần Phú chụp ảnh và làm online.

Vì thớt viết

Cán bộ không làm gì cả cụ ạ. Nhưng cò lượn lờ ở trong rồi vào chụp ảnh đủ thứ. Cán bộ ngồi nhìn. Còn lại hóa ra vẫn là online

Về cơ bản em đồng ý với cụ. Theo thông tin có cụ nói bên trên là tại Trần Phú chỉ giải quyết cấp hộ chiếu cho 1 vài trường hợp nhật định. Các trường hợp khác phải về làm tại PNT. Nếu vậy, bức xúc của cụ chủ thớt chỉ đúng trong 1 trường hợp duy nhất là người nhà của cụ đó thuộc diện cấp hộ chiếu tại PNT nhưng cán bộ từ chối không làm (việc làm này của cán bộ là đúng) tuy nhiên khi có cò thì lại làm được tại Trần Phú????

Hulk

Xe tăng
Em vừa cùng con gái em (cháu 17 tuổi) làm online hôm trước sau khi nghiên cứu mấy thread hướng dẫn rất cụ thể của các cụ mợ trên này. Trước em cứ nghĩ là làm online chỉ cho người từ 14 tuổi trở lên (có CCCD), còn dưới 14 tuổi và người già thì làm trực tiếp. Nhưng giờ đọc hướng dẫn thì hình như bố/mẹ có thể đăng nhập tài khoản dịch vụ công (dùng tài khoản VNeID) của mình và làm cho con (dưới 14 tuổi) được (em chưa thử nên ko rõ có đúng không). Em dùng đt chụp ảnh cho con gái em ở ngay nhà, vào Photoshop đặt size ảnh 4x6, nền trắng, ảnh hở tai, không đeo kính...căn chỉnh sao cho mặt chiếm 75% ảnh như các cụ hướng dẫn nên chỉ upload ảnh một lần được luôn. Còn lại các thông tin khác thì khai báo bình thường ko có gì khó khăn cả. Đã được cấp mã số hồ sơ vào email. Đợi thông báo nộp hộ chiếu cũ và đóng tiền.

nhatthang

Xe tăng
Dạ

Không phải "tuy nhiên có cò lại làm được ở Trần Phú"
Mà đọc thì hiểu là ngồi/đứng ở Trần Phú chụp ảnh và làm online.

Vì thớt viết

Nợ cụ rượu. Vậy chẳng có gì phải bức xúc cả. Để em sửa lại mấy còm "bênh" chủ thớt. Chết cái tội không đọc kỹ.

hitle888

Xe điện
Em vừa cùng con gái em (cháu 17 tuổi) làm online hôm trước sau khi nghiên cứu mấy thread hướng dẫn rất cụ thể của các cụ mợ trên này. Trước em cứ nghĩ là làm online chỉ cho người từ 14 tuổi trở lên (có CCCD), còn dưới 14 tuổi và người già thì làm trực tiếp. Nhưng giờ đọc hướng dẫn thì hình như bố/mẹ có thể đăng nhập tài khoản dịch vụ công (dùng tài khoản VNeID) của mình và làm cho con (dưới 14 tuổi) được (em chưa thử nên ko rõ có đúng không). Em dùng đt chụp ảnh cho con gái em ở ngay nhà, vào Photoshop đặt size ảnh 4x6, nền trắng, ảnh hở tai, không đeo kính...căn chỉnh sao cho mặt chiếm 75% ảnh như các cụ hướng dẫn nên chỉ upload ảnh một lần được luôn. Còn lại các thông tin khác thì khai báo bình thường ko có gì khó khăn cả. Đã được cấp mã số hồ sơ vào email. Đợi thông báo nộp hộ chiếu cũ và đóng tiền.
Dưới 14t làm trực tiếp ạ, phải có xác nhận của công an phường. Ở Phạm ngọc thạch có cửa riêng để nộp cho trẻ em.

lonton0102

Xe tải
Người quen em ra làm hộ chiếu mới ở Trần Phú. Bảo không làm được ra Phạm Ngọc Thạch. thế là có cò đứng chực ngay ở cửa dẫn vào đăng ký chụp ảnh trọn gói 300 thôi. Xong thu thêm tiền mặc dù chưa đóng phí làm hồ sơ. Lượn lờ ngay trước mặt công an
Không ngờ giờ nát đến thế
giờ làm online ngon ơ mà Bác, chỉ cần chụp 2 mặt CCCD và ảnh 4x6 up lên cổng dịch vụ công là đc mà Bác
thanh toán chi phí làm hộ chiếu qua ck hoặc momo xong 2 tuần người ta gửi về đ/c của mình luôn.

Chỉnh sửa cuối:

nhatthang

Xe tăng
Dưới 14t làm trực tiếp ạ, phải có xác nhận của công an phường. Ở Phạm ngọc thạch có cửa riêng để nộp cho trẻ em.
Giờ 14 tuổi có thề làm được online rồi (sử dụng tài khoản VNEID của bố/mẹ). Đương nhiên vẫn phải có xác nhận của công an phường vào đơn.

niceshot

Xe container
Vậy là "cò" hướng dẫn người nhà cụ làm thủ tục online, chứ chả liên quan gì đến cán bộ.
Chịu khó tìm hiểu, học hỏi và bớt auto chửi đi cụ ạ!

niceshot

Xe container

Cụ sai thông tin cơ bản, chủ thớt ko chửi cò mà chửi cán bộ!

cuadong

Xe buýt
e cũng làm thành công onl 2 bộ - thời gian thì chờ chứ gấp k áp dụng dc. có cái 8 ngày có cái từ từ =))

tuanzs

Xe container
Hộ chiếu là loại giấy tờ làm nhanh nhất từ trc đến h của em.
Online --> Chụp ảnh --> Ký giấy --> Nộp $ xong là về.
Hết khoảng 15-20 phút.
44 PNT.
Cò gặp em chí có đói. :D
À mà dùng divu của CPN, HC được gửi thẳng về nhà luôn. Em đổi từ 2018.

TrungUce

Xe tải
Em vừa đăng ký online vào chủ nhật, 2 hôm sau tin nhắn báo về giục đóng lệ phí 180k. Trên website báo thời gian thực hiện là 8 ngày. Em không gấp, để chờ xem sao.

Em vừa vào kiểm tra, vài năm gần đây em thấy dịch vụ hành chính của mình cũng được cải thiện nhiều rồi.

Chỉnh sửa cuối: