[Funland] Có khi nào là do xăng không các cụ?

het_tien

Xe tải
Đợt mùng 2/9 em có đi vùng cao Thanh Hoá (Mường Lát, Quan Hoá...) chơi và đổ xăng ở trên đấy, xong về HN em cảm giác đi xe nó cứ khác khác, nó không được êm và thuần như lúc trước, cảm giác nó cứ chồm lên hoặc chòng chành, cảm giác như mỗi lần ga rồi phanh con xe nó có độ trễ vậy, em kiểm tra săm lốp các thứ thì không vấn đề gì.
Em cũng nghi nghi do xăng nên cố tình đi cho kiệt xăng rồi đổ xăng chuẩn xem thế nào, thì sau 2 lượt đổ xăng ở Hà Nội giờ em lái xe đã có cảm giác êm và nhuyễn như lúc trước rồi.
Em không biết có đúng do xăng thật hay không hay chỉ là do em tưởng tượng ra nữa, nên lên đây hỏi các cụ có kinh nghiệm xem thế nào, các cụ phán hộ em với.

Chỉnh sửa cuối:

cusao

Xe lăn
Đợt mùng 2/9 em có đi vùng cao Thanh Hoá (Mường Lát, Quan Hoá...) chơi và đổ xăng ở trên đấy, xong về HN em cảm giác đi xe nó cứ khác khác, nó không được êm và thuần như lúc trước, cảm giác nó cứ chồm lên hoặc chòng chành, cảm giác như mỗi lần ga rồi phanh con xe nó có độ trễ vậy, em kiểm tra săm lốp các thứ thì không vấn đề gì.
Em cũng nghi nghi do xăng nên cố tình đi cho kiệt xăng rồi đổ xăng chuẩn xem thế nào thì đúng là cảm giác giờ lái xe nó đã êm và nhuyễn như lúc trước rồi.
Em không biết có đúng do xăng thật hay không hay chỉ là do em tưởng tượng ra nữa, nên lên đây hỏi các cụ có kinh nghiệm xem thế nào
Em không chắc trường hợp của bác nhưng em chắc chắn trường hợp của em.
Do ngẫu nhiên, lần ý em mua trên 50l xăng cho xe thì có lấy độ 1/2l để nghich việc khác. Khi về nhà thì thấy màu chai xăng lấy ra rất đậm, để vài hôm thì cặn lắng xuống khá nhiều. Hệ quả của bình xăng đấy đi được quãng đường ít hơn (giảm độ 30%) do em hay có thói quen theo dõi mức tiêu hao nhiên liệu để giám ddijnhj sức khoẻ động cơ. Và tăng tốc kém hơn hẳn. Khi mua bình xăng khác, ở cây xăng uy tín khác thì may mắn mọi việc vận hành động cơ lại mượt như cũ.
Kết luận: Xăng bẩn và kém chất lượng là ảnh hưởng ngay tới việc vận hành của động cơ.
Tạm gác chuyện gian-điêu của cây xăng sang 1 bên

Dolphinnb

Xe đạp
Do ngẫu nhiên, lần ý em mua trên 50l xăng cho xe thì có lấy độ 1/2l để nghich việc khác. Khi về nhà thì thấy màu chai xăng lấy ra rất đậm, để vài hôm thì cặn lắng xuống khá nhiều. Hệ quả của bình xăng đấy đi được quãng đường ít hơn (giảm độ 30%) do em hay có thói quen theo dõi mức tiêu hao nhiên liệu để giám ddijnhj sức khoẻ động cơ. Và tăng tốc kém hơn hẳn. Khi mua bình xăng khác, ở cây xăng uy tín khác thì may mắn mọi việc vận hành động cơ lại mượt như cũ.
Kết luận: Xăng bẩn và kém chất lượng là ảnh hưởng ngay tới việc vận hành của động cơ.
chuẩn đấy cụ

Em cũng nghi nghi do xăng nên cố tình đi cho kiệt xăng rồi đổ xăng chuẩn xem thế nào, thì sau 2 lượt đổ xăng ở Hà Nội giờ em lái xe đã có cảm giác êm và nhuyễn như lúc trước rồi.
Em không biết có đúng do xăng thật hay không hay chỉ là do em tưởng tượng ra nữa, nên lên đây hỏi các cụ có kinh nghiệm xem thế nào, các cụ phán hộ em với.
Hoàn toàn có thể cụ ạ
Lâu rồi em có lần mơm xăng cây xăng tư nhân đoạn Hà Trung (QL1A), chạy được một lúc thấy xe ì hẳn, về đến HN phải tháo hết bình, vệ sinh bơm xăng và kim phun, kim phun muội khá nhiều.
Sau xe đi bt

demen2003

Xe tăng
Đến đồ ăn, thuốc, rượu, bia...còn trộn nữa là xăng các cụ, tôi hầu như hay mua tại 1 cây cố định, có trộn thì cũng chịu...ko phát hiện ra?

Leanh65

Xe container
Em chỉ đổ duy nhất a95 của cây b12 xịn 10 năm nay. Hãn hữu đi đường dài nhỡ mới mua của nhà cung cấp khác, số lần đếm trên đầu ngón tay. Xăng đểu đi biết ngay ấy mà.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Không phải là đúng với mọi trường hợp, nhưng đã gọi là cảm giác thì nó có câu chuyện là không phải ít các trường hợp bệnh nhân hen, chỉ được tiêm nước cất thôi, chứ không phải là thuốc, và tất nhiên bệnh nhân đượ biết đó là thuốc chứ không phải là nước cất, nhưng cơ hen vẫn khỏi. Chứ không tiêm phát đó xem có mà còn mệt mỏi với cơn hen đó. "Truyền thuyết" này có đúng không BS Dr Thanh Bùi ?

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Không phải là đúng với mọi trường hợp, nhưng đã gọi là cảm giác thì nó có câu chuyện là không phải ít các trường hợp bệnh nhân hen, chỉ được tiêm nước cất thôi, chứ không phải là thuốc, và tất nhiên bệnh nhân đượ biết đó là thuốc chứ không phải là nước cất, nhưng cơ hen vẫn khỏi. Chứ không tiêm phát đó xem có mà còn mệt mỏi với cơn hen đó. "Truyền thuyết" này có đúng không BS Dr Thanh Bùi ?
Đó là bệnh Hysteria, thuộc loại bệnh tâm thần cụ ạ.
Bệnh hen tiêm nước cất mà khỏi thì ngon quá ạ 😂 e chỉ sợ khỏi hẳn luôn thôi ạ.
Còn chuyện xăng bị trộn nhất là mấy cây tư nhân chắc ko phải là hiếm

langtoilangtoi

Xe điện
Em đổ cây xăng tư nhân mấy năm liền, sau đấy có lần thấy khói đen nhiều quá nên đổi sang đổ Petrolimex thì hết, xe cũng thấy khỏe hơn.

Yakimoto

Xe hơi
Em chỉ đổ duy nhất a95 của cây b12 xịn 10 năm nay. Hãn hữu đi đường dài nhỡ mới mua của nhà cung cấp khác, số lần đếm trên đầu ngón tay. Xăng đểu đi biết ngay ấy mà.
Đi đâu em cứ bình xăng đầy cây quen
Mà cố gắng tìm cây của nhà nước đổ

cakiem8x

Xe buýt
Em chỉ đổ xăng ở cây xăng có số. Còn bắt buộc phải đổ ngoài thì em chỉ đổ 100-200k đủ để đi thôi chứ ko bao giờ phang đầy bình ở cây xăng không số cả :D Còn chuyện xăng cộ ảnh hưởng đến vận hành của xe là chắc chắn cụ nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Yakimoto

Xe hơi
Em chỉ đổ xăng ở cây xăng có số. Còn bắt buộc phải đổ ngoài thì em chỉ đổ 100-200k đủ để đi thôi chứ ko bao giờ phang đầy bình mà ko phải cây xăng không số cả :D Còn chuyện xăng cộ ảnh hưởng đến vận hành của xe là chắc chắn cụ nhé!
Như cụ là rất chuẩn. Em cũng thế

ongdogia

Xe tăng
Em thì chỉ đổ ở cây xăng của Petrolimex, gần hết là phải chuẩn bị và tìm, tránh trường hợp khi hết lại không gặp Petrolimex.
Và kinh nghiệm nữa: Cây xăng của Petrolimex là cây xăng có số mới chuẩn (không có tên địa danh hay tên chủ...)

nguyentoan.uct

Xe điện
Em thì chỉ đổ ở cây xăng của Petrolimex, gần hết là phải chuẩn bị và tìm, tránh trường hợp khi hết lại không gặp Petrolimex.
Và kinh nghiệm nữa: Cây xăng của Petrolimex là cây xăng có số mới chuẩn (không có tên địa danh hay tên chủ...)
Em cũng giống cụ, cứ cây xăng petro có số. Có khi phải đi xa hơn 1 chút nhưng đổ cho yên tâm

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tôi là tôi cứ né HF C
Cứ có số mà chơi. Mà thực tế cây có số cũng phủ khá rộng, ít nhất là ở nội thành HN.

Em chỉ đổ xăng ở cây xăng có số. Còn bắt buộc phải đổ ngoài thì em chỉ đổ 100-200k đủ để đi thôi chứ ko bao giờ phang đầy bình mà ko phải cây xăng không số cả :D Còn chuyện xăng cộ ảnh hưởng đến vận hành của xe là chắc chắn cụ nhé!
Như cụ là rất chuẩn. Em cũng thế

couto_hung

Xe tăng
chuẩn đó cụ
xăng bây h toàn xăng dởm, đổ xăng ko cẩn thận dính đòn ngay
e ngày xưa có lần đi Hp, qua Hải dương hết xăng, vào 1 cây bên đường đổ bừa
sau đó đạp ga thấy nó ko chạy, cứ ì ì
sau đó mua xăng chuẩn là ok
kinh nghiệm bây h e chỉ đổ toàn xăng petrolimex, ở hn thì đổ cây xăng quen , ra tỉnh thì mở gúc gồ tìm cây petrolimex, lưu ý các cty xăng petrolimex thường đánh theo số , ví dụ " cửa hàng xăng dầu số 12 tỉnh hà sơn bình"

các cây xăng mà đề petrolimex xong còn dán 1 cái tên kép như xuân hạ hay thu đông gì đó thì 100% là hàng fake petrolimex

tytum

Xe tăng
Em thì mỗi lần đi đâu xa thì cố gắng đổ đầy bình xăng ở nhà, xe đầy cũng hơn 60 lít, hạn chế mua tỉnh nếu phải mua thì chọn cây Petrolimex cho yên tâm

dongich

Xe hơi
Em thì cứ A95 tại cây xăng Petrolimex có số. Kg chơi Petrolimex nhượng quyền

waterfall

Xe buýt
Chắc chắn là do xăng đấy cụ ah. Em làm có tý liên quan thì được khuyên là không nên đi xe dầu ở VN. Vì xăng còn như thế thì dầu nó còn dã man hơn nhiều.
Mà em ghét rất nhiều cụ đã mua xe dầu tiết kiệm nhưng xe khá xịn như Santafe, Mer, Bim rồi mà vẫn đổ dầu kém đi sau hôi rình. Tiết kiệm quá mà ko biết hậu quả sau 1-2 năm đi như thê chi phí bảo dưỡng và làm vệ sinh máy móc nó còn tốn hơn nhiều.