[Funland] Cơ khí - mộc trong gia đình làm đồ DIY, hỏi các cụ có kinh nghiệm trong lĩnh vực này

joix

Xe điện
E khoe cái bàn máy tính,gỗ thông ghép thanh,cắt bằng máy cưa Makita mtl100.Tuy nhiên ko dc đẹp vì khổ gỗ lớn quá,máy cưa nhỏ nên đường cưa ko dc thẳng.

Máy cưa đây ạ

Nói chung làm cái này khá mệt,nhất là làm một mình,e nghĩ các cụ có cùng đam mê thành lập nhóm cùng làm thì có thể làm dc rất nhiều sản phẩm độc đáo.
E dự định làm bộ bàn ghế pallet như thế này mà loanh quanh mãi chưa khởi động dc.

hoangminh248

Xe buýt
Cụ đóng đẹp ạ nhưng gỗ thì xấu quá :P.

E khoe cái bàn máy tính,gỗ thông ghép thanh,cắt bằng máy cưa Makita mtl100.Tuy nhiên ko dc đẹp vì khổ gỗ lớn quá,máy cưa nhỏ nên đường cưa ko dc thẳng.
Máy cưa đây ạ

Nói chung làm cái này khá mệt,nhất là làm một mình,e nghĩ các cụ có cùng đam mê thành lập nhóm cùng làm thì có thể làm dc rất nhiều sản phẩm độc đáo.
E dự định làm bộ bàn ghế pallet như thế này mà loanh quanh mãi chưa khởi động dc.

joix

Xe điện

hoangminh248

Xe buýt
Lúc mua về cũng nản lắm cụ ạ,lại còn cong vênh như bánh đa ấy :D
Cụ đóng khéo thế thì hẳn cũng phải có kinh nghiệm hoặc con nhà nòi rồi.
Cái bàn khó mà đẹp vậy rồi thì cái bộ bàn ghế kia đơn giản hơn nhiều mà, triển khai thôi cụ.
Pallet gỗ tạp quá, phải sơn lên mới đỡ. Muốn đẹp cụ cứ làm tầm 2 tấm ghép thanh thông loại AB cũng chỉ cỡ <2củ là thừa cái bộ bàn ghế kia.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
2 ông làm 2 projects thì nhanh hơn mỗi ông làm 1 project. Em ko có thời gian thôi chứ rất thích lọ mọ.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

Chile0310

Xe tải

Máy cưa đây ạ
Cái máy cưa này cụ mua bao nhiêu tiền ah ? Em thấy cái này cưa là ngon rồi

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cái đấy là đa năng à? E mua mũi 6 và 8 đa năng của Nhật dùng thích phết, bê tông sắt gỗ chơi tuốt
Em không thạo mấy món này, chỉ bắt chước làm theo thôi, nhưng em thấy mũi bê tông với mũi sắt khác hẳn nhau mà?

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ lập hội rồi lên dự án mấy ông cùng làm cũng vui đấy, có hội cho em tham gia một chân vặn vít nhé :D

laze_a1

Xe tăng
em có thử tk và đặt 1 ông gỗ và 1 ông sắt để làm ra cái bàn ăn
ưu điểm:
tháo lắp nhanh, vận chuyển dễ
thanh mảnh chắc chắn

Cái này cụ làm tổng thiệt hại là bao nhiêu thế?
Món này em tìm bên hàng xóm xấu bụng cũng có, ship về có thể rẻ hơn ship Đức các cụ ạ.
Máu món này rồi

Chile0310

Xe tải
Cái này cụ làm tổng thiệt hại là bao nhiêu thế?

Món này em tìm bên hàng xóm xấu bụng cũng có, ship về có thể rẻ hơn ship Đức các cụ ạ.
Máu món này rồi
Cụ xem có thì cho em xin cái link, em ship về cho tiện.

shinnok

Xe hơi
Em có pm hỏi bác admin XO về vụ thành lập hội nhưng chẳng thấy trả lời, Chả hiểu thế nào :(. Có lên Hội Mộc trên FB nhưng ở đó toàn pro hoặc dân buôn thôi nên ko khoái lắm.
Hay em làm 1 cái group kín trên FB cho anh em gà mờ ta nhể? Có cụ nào đồng ý thì thanks em phát em ra làm cho máu! :D

shinnok

Xe hơi
Em tự làm suốt, các cụ nhìn này:

1/ Design

2/ Chia sẵn ra thuê cắt để tận dụng gỗ tốt nhất:

3/ Đi thuê cắt:

4/ Tập kết về nhà:

5/ Thành phẩm:

Hi, cụ làm thế này em em là cũng tốn kém chứ chả chơi. Em thì quan điểm đã DIY là phải hạn chế chi phí tối đa, nên chỉ đầu tư vào dụng cụ thôi. Còn gỗ thì em chủ trương đi xin và mua thanh lý giá rẻ cho đúng tinh thần ạ! :D
Tên là gì cụ? Pmb loạn lạc chủ đề quá.
Cụ lên phomuaban.com ấy. Rồi chọn Phố Dụng Cụ. Trên đó cơ bản toàn người bán uy tín cụ ạ. Cụ cứ nhè món gì trông ưng mắt là đc ạ.
Đồng đạo đây rồi, em cũng đang có nhiều ý tưởng về mấy vụ HandMade này!
Em có ý kiến hôm nào offline hội đồ mộc HandMade này trao đổi cho vui đê...
Các cụ ủng hộ em lập group FB đi, cho anh em tiện trao đổi, giao lưu cho vui ạ! :)
Em dùng vít, nhưng không phải vít thường. Loại này:

Em mua 70K /kg, một kg được 400 cái, made in Taiwan.

Và phải khoan mồi không có thì nứt nhé.

Chính nó là MDF, hai mặt trơ như mặt bàn Hòa Phát ấy nhé. Em không dán cạnh, sợ không đẹp mà lại không cần thiết.
Em thấy tùy điểm tiếp giáp mà cần làm mộng hoặc bắt vít. Vít bây giờ có thêm keo giữ nữa thì chắc lắm ạ!

Máy cưa đây ạ

Cụ có quả cưa bàn em mơ ước quá! Rỏ hết cả dãi! :D Nhưng em đang tham vọng tự đóng lấy 1 caia bàn đa năng, có cả cưa đĩa, cưa lọng, phay và chà nhám nữa đây! :D
Lúc mua về cũng nản lắm cụ ạ,lại còn cong vênh như bánh đa ấy :D
Gỗ mình chất lượng lởm khởm lắm cụ ơi. Em mua mấy tấm plywoood về mà cắt ra chỉ muốn vứt luôn: rỗng ruột, dán dối, ọp ẹp... so với gỗ của bọn Tây lông thì 1 trời 1 vực luôn ấy! :(

kienvinh

Xe lăn
shinnok: Rẻ nhiều chứ cụ, mà quan trọng là vừa vặn với ngóc ngách của nhà mình, nếu phải đi "may đo" thì tốn khối tiền.

Em tính ra chỉ bằng 10% so với tụi đồ gỗ sang chảnh như Uma, 20% so với đê La Thành. Mỹ thuật thì quả có yếu hơn một tý, nhưng vừa mắt em là được.

Với lại cũng tùy quan điểm nữa. Có bức tường không trát lại đẹp hơn bức tường sơn bả nhẵn nhụi thì sao :D

Cụ lập FB group hoặc box / sub forum đi, em ủng hộ.

shinnok

Xe hơi
Các cụ ơi, hội mình có group rồi nhé. Các cụ lên FB search "Hội DIY Otofun" hoặc pm em "Nguyễn Xuân Trường" em add vào nhé!

shinnok

Xe hơi
shinnok: Rẻ nhiều chứ cụ, mà quan trọng là vừa vặn với ngóc ngách của nhà mình, nếu phải đi "may đo" thì tốn khối tiền.

Em tính ra chỉ bằng 10% so với tụi đồ gỗ sang chảnh như Uma, 20% so với đê La Thành. Mỹ thuật thì quả có yếu hơn một tý, nhưng vừa mắt em là được.

Với lại cũng tùy quan điểm nữa. Có bức tường không trát lại đẹp hơn bức tường sơn bả nhẵn nhụi thì sao :D

Cụ lập FB group hoặc box / sub forum đi, em ủng hộ.
Hi, em thích tự mình may đo lấy mới thích cụ ạ. Cái cảm giác mầy mò, cắt cắt, ghép ghép... rồi nhìn cái thành quả của mình thích lắm.
Em khoe tác phẩm đầu tay của em tí:

joix

Xe điện
Cụ đóng khéo thế thì hẳn cũng phải có kinh nghiệm hoặc con nhà nòi rồi.
Cái bàn khó mà đẹp vậy rồi thì cái bộ bàn ghế kia đơn giản hơn nhiều mà, triển khai thôi cụ.
Pallet gỗ tạp quá, phải sơn lên mới đỡ. Muốn đẹp cụ cứ làm tầm 2 tấm ghép thanh thông loại AB cũng chỉ cỡ <2củ là thừa cái bộ bàn ghế kia.
Cái món này e cũng mày mò dc hơn chục năm,kinh nghiệm thì cũng ko có nhiều,vì mỗi cái làm một kiểu,chủ yếu vừa làm vừa chỉnh sửa thôi.bộ bàn ghế này e ngâm kíu mà chưa có phương án,như cụ nói đấy,gỗ pallet xấu và khó tận dụng,gỗ thông ghép thanh rất yếu và dễ cong khi xẻ nan,chưa kể phần ghép mộng răng cá sấu ko chịu lực dc.

joix

Xe điện