[Funland] Cơ hội mới...liệu em có nên lựa chọn

LinhNguyễn

Xe tăng
Chỉ có cụ mới tự đánh giá được cơ hội thăng tiến ở trường hợp này. Điều quan trọng nhất em đọc được là cơ hội thăng tiến thôi .

hieukon

Xe container
về đi cụ, gần nhà vẫn hơn, làm ở xa, lương cao hơn đc mấy, đi lại đã chưa đủ phần chênh đó.
Chưa kể, xa gia đình, đi lại vất vả.

DPFashionWomen

Xe buýt
Website
chaca.com.vn
Về hỏi vợ rồi cụ làm ngược lại

via OTOFUN for iPhone

Yeuaibaygio

Xe container
Cơ hội thăng tiến là cụ tự đánh giá trong tương lai và cũng không có gì chắc chắn. Về tổng thường lắm COCC thì còn cơ hội không?
Hiện tại thì mất chức là chắc chắn (phá phòng --> chuyên viên).
Nếu về mà chuyển ngang (vẫn giữ chức phá phòng) thì cân nhắc.

chiquynhvn90

Xe tải
Cụ xin tư vấn mà hình như thiếu dữ liệu. Cụ đã có gia đình nhỏ chưa? Cụ đi được 7 - 8 năm rồi mà và lương (hay thu nhập) như vậy thì cũng chưa phải là cao.
Và cái gọi là ở tỉnh kia là ở đâu ạ?
Chỉ có cụ mới đánh giá được xem có phù hợp không. Chẳng hạn ở chỗ mới này có quen ai không, khả năng nâng đỡ thế nào, khả năng giao tiếp, quan hệ, xử lý công việc của cụ ra sao. Đó là đơn vị nn hay thế nào?
Em có gia đình rồi, em hiện ở tận Thanh Hóa, còn gia đình ở Vĩnh Phúc, nếu về Hà Nội làm thì sáng đi chiều về bình thường.
Lương ở tỉnh lẻ nó chỉ vậy thôi cụ ơi, lương cứng 20 triệu, thu nhập tầm 30.
Về Tổng công ty thì lương cứng là 17 hay 18 gì đó, thu nhập ngoài thì có nhưng em ko rõ cụ thể, vì Tổng công ty là cấp quản lý các đơn vị thành viên mà. Chỉ được cái gần gia đình hơn thôi.

Phongcach

Xe tải
Em kể chuyện cơ qua cũ của em. Sếp tổng mới người Pháp về họp với các sếp con người Việt và hỏi các sếp Việt là chúng mày làm bao lâu ở vị trí này rồi? Các sếp Việt rất tự hào nói tôi đã 12 năm,15 năm, 17 năm rồi. Sếp Pháp nói 1 câu: Chúng mày là lũ ngu bất tài, giỏi thì chỉ ngồi 4 năm rồi chuyển vị trí khác. Sau đó sếp Việt lâu nhất bị ép nghỉ việc.
thế mày về Pháp mà sống, tao mất khối tiền mới đc ngồi lại ghế này đấy

chiquynhvn90

Xe tải
Cơ hội thăng tiến là cụ tự đánh giá trong tương lai và cũng không có gì chắc chắn. Về tổng thường lắm COCC thì còn cơ hội không?
Cụ này nói chuẩn, Tổng công ty thì 10 thằng thì đến 7 thằng là COCC hoặc có quan hệ abc.
Chức thì ko hẳn là hạ cụ, chuyên viên Tổng công ty hàm ngang Trưởng phòng đơn vị thành viên (cái này có QĐ), tuy nhiên lương thì lại xếp thấp hơn, em chả hiểu kiểu gì. Có thể do kết quả SXKD của từng đơn vị thành viên để xếp lương.
Nói chung xác định về HN là vất vả, tuy nhiên được cái gần nhà kéo lại thôi.
Còn có thăng tiến hay ko, thì em đúng là tự đánh giá thôi, chứ chưa có gì chắc chắn cả.

Tony_Le

Xe container
Em làm việc trong 1 cơ quan hoạt động theo mô hình Tổng Công ty - Ngành xây dựng. Ví dụ công ty mẹ là A, công ty thành viên là B (Tổng công ty có khoảng 30 công ty như B) thì em đang là Phó phòng cho công ty B tại 1 tỉnh lẻ với mức lương khoảng 20 triệu.
Hôm nay, em nhận được 1 lời đề nghị từ Tổng Công ty, về Tổng Công ty ở Hà Nội làm chuyên viên, mức lương 17 triệu (thấp hơn ở Cty B, do ở B em là quản lý). Nhưng nếu về Tổng Công ty, em sẽ được mấy thứ sau:
1. Gần nhà, nhà em ở Vĩnh Phúc, mà em đi công ty B kia xa nhà quá, đi mất 7 - 8 năm nay rồi.
2. Cơ hội thăng tiến tốt hơn, vì thường thường Giám đốc/Phó Giám đốc ở các cty thành viên sẽ là người của Tổng Công ty điều về. Cơ mà em mới 3x, đợi đến cấp này khéo phải hơn 40 - 45 tuổi quá.
3. Về HN, dĩ nhiên cuộc sống văn minh hơn rồi.
Em không bàn đến chuyện màu mè, vì ở đâu cũng thế, lương em đang trình bày ở trên là lương cứng ạ.
Mong các bác tư vấn em có nên lựa chọn cơ hội mới này không?
Ngay và luôn.

kaku223223

Xe tăng
Em có gia đình rồi, em hiện ở tận Thanh Hóa, còn gia đình ở Vĩnh Phúc, nếu về Hà Nội làm thì sáng đi chiều về bình thường.
Lương ở tỉnh lẻ nó chỉ vậy thôi cụ ơi, lương cứng 20 triệu, thu nhập tầm 30.
Về Tổng công ty thì lương cứng là 17 hay 18 gì đó, thu nhập ngoài thì có nhưng em ko rõ cụ thể, vì Tổng công ty là cấp quản lý các đơn vị thành viên mà. Chỉ được cái gần gia đình hơn thôi.
Riêng cái khoản nhà Vĩnh Phúc, cả tuần ở Thanh Hóa là em ngán rồi cụ ạ. Gì thì gì cứ gia đình là nhất, rau cháo nuôi nhau, rồi còn chăm vợ, dạy con nữa. Không tiền nào so sánh cho đủ.

Thà lương cao hẳn, cỡ hơn trăm thì còn lưu luyến.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ này nói chuẩn, Tổng công ty thì 10 thằng thì đến 7 thằng là COCC hoặc có quan hệ abc.
Chức thì ko hẳn là hạ cụ, chuyên viên Tổng công ty hàm ngang Trưởng phòng đơn vị thành viên (cái này có QĐ), tuy nhiên lương thì lại xếp thấp hơn, em chả hiểu kiểu gì. Có thể do kết quả SXKD của từng đơn vị thành viên để xếp lương.
Nói chung xác định về HN là vất vả, tuy nhiên được cái gần nhà kéo lại thôi.
Còn có thăng tiến hay ko, thì em đúng là tự đánh giá thôi, chứ chưa có gì chắc chắn cả.
Hàm thì không tính cụ nhé. Nó là một cái danh nội bộ để ru ngủ thôi.

Ông nào chuyên viên cũng có hàm thế hòa cả làng.

Đấy là em ý kiến về cái gọi là cơ hội thăng tiến. Còn nhiều khía cạnh khác cụ phải tự cân nhắc.

Tony_Le

Xe container
Về mà chuyển ngang &(thực ra là lên 2 cấp) thì cụ chủ chả hỏi ai, sao phải cân nhắc.

Được mời về, chả nhẽ tự nhiên được mời về.

darthvader

Xe điện
Về tổng dễ tìm được minh chủ để đi theo hơn, lúc đó thì lại lên ầm ầm.. cơ bản thì cũng vẫn phải năng giao lưu và tìm hiểu.

Yeuaibaygio

Xe container
Về mà chuyển ngang &(thực ra là lên 2 cấp) thì cụ chủ chả hỏi ai, sao phải cân nhắc.

Được mời về, chả nhẽ tự nhiên được mời về.
Cụ ấy thừa nhận rồi còn gì.
Mời về thì ít nhất phải chuyển ngang mới là mời chứ cụ.
Cân nhắc vì có nhiều trường hợp về tổng chức nguyên nhưng thu nhập giảm nhiều. Cái này chỉ chủ thớt rõ.

Yeuaibaygio

Xe container
Về tổng dễ tìm được minh chủ để đi theo hơn, lúc đó thì lại lên ầm ầm.. cơ bản thì cũng vẫn phải năng giao lưu và tìm hiểu.
Tổng đấu đá nhiều lắm. Chọn không khéo nhầm chủ thì toang.

Tony_Le

Xe container
Cụ ấy thừa nhận rồi còn gì.
Mời về thì ít nhất phải chuyển ngang mới là mời chứ cụ.
Cân nhắc vì có nhiều trường hợp về tổng chức nguyên nhưng thu nhập giảm nhiều. Cái này chỉ chủ thớt rõ.
Cụ ấy phân vân chứ cái chức phó phòng là chức quan bé nhất của TCT ấy. Chưa biết cái Tổng ấy nó ra sao nhưng về HN làm Cave TCT lại gần nhà mà phân vân thì chỗ kia đang kiếm ngoài ác liệt. Được mời về tức là có quan hệ vì tổng ấy nó có 30 công ty con cơ. Còn về mà phải phiên ngang thì Ông ngoại chắc làm to hoặc cụ ấy rất xuất sắc.

darthvader

Xe điện
Tổng đấu đá nhiều lắm. Chọn không khéo nhầm chủ thì toang.
Đấu đá thì mới trưởng thành được, ngày xưa em đấu suốt :) .. mà cụ chủ cũng làm phó phòng dưới công ty con thì lạ gì nữa.. Cụ thể thì chỉ cụ ấy biết, nếu hoạt động theo kiểu bao cấp thì ở dưới dễ kiếm tiền hơn, hoạt động theo kiểu thu nhập theo KPI thì lên trên an toàn hơn..

khanhnguyen09

Xe container
Ở cty B chắc cụ cũng phó phòng tằng tằng chứ nếu là phó phòng kế toán hay kế hoạch thì thu nhập ngoài lương gấp vài lần cái 20tr kia chứ.

Chưa chắc như cụ nói đâu.
Phó phòng có vẹo gì đâu cụ? Trưởng phòng còn chưa ăn ai, mà cty XD thì càng chẳng ăn thua. Tốt nhất là bỏ hết, về Vĩnh Phúc mà làm, gần vợ con.

Em lương 100 gross mà vào SG lên 210 Net mà vk em còn lắc đầu đây. Mà cho cả vk em vào SG bao cấp căn hộ 15tr mà vk e ko chịu
Vì vk e cũng đang làm GĐ ngân hàng ở HN. Lại gần ô bà nội ngoại. Nói chung là đi xa ko bằng gần nhà. Tiện đủ mọi đường cụ ạ. Cụ về quê đi