[Funland] Cô giáo mầm non trả lời như vậy có đúng không các cụ, các mợ?

Công Minh HN

Xe tải
Cụ lại làm em sôi máu, có những cô không yêu trẻ nhưng lại cứ phi vào làm cô giáo. Con em đang phải điều trị táo bón vì ở lớp cô cấm đi wc, có đứa nó khôn nó về nó mách với bố mẹ thì còn biết, như con em nó sợ đến nỗi nhìn thấy cô nó dúm dó cả người về nhà rồi mà vẫn còn sợ. Bác sỹ điều trị cho con em nói công trình nghiên cứu của ông về táo bón cũng nói đến nguyên nhân là do cô giáo trường công cấm các cháu đi wc và còn có cả nguyên nhân khác là nhà wc không sạch, Sau khi phát hiện ra điều này thì đứa thứ 2 nhà em sẽ không bao giờ em cho học mẫu giáo công lập.
Em chỉ hỏi cụ thế này thôi là vì sao cụ biết bé nhà cụ bị táo bón do cấm đi vệ sinh. Cụ hỏi bé, bé trả lời như vậy hay phụ huynh bé khác (tất nhiên do con nói lại) nói với cụ. Khi biết như vậy, cụ có phản ánh lại với các cô không vì nói thật mấy cái này là nghiêm trọng, chứ không phải bình thường. Em tin chẳng ai dám bao che đâu vì mẫu giáo là độ tuổi bé nhất nên sự bảo vệ cũng cao hơn. Con em học trường công, tất nhiên chẳng thể đòi hỏi như trường tư và cũng có một số cái khó chịu nhưng ở mức chấp nhận được và chưa có sự vụ gì ghê gớm.

Mít tố nữ

Xe tăng
Có gì đâu trẻ con nó học nhau mà. Nó thấy bạn uống nước có khi không khát cũng lấy nước để nghịch ý.

Con em đi học về ngoan biết tự lấy nước, tự đi vệ sinh, ăn xong cất chén bát. Mỗi tội em hỏi dò nó ở trường có đi nặng không nó toàn bảo bồn cầu chỉ để đi tè thôi.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói làm em sợ đấy. Mỗi tội chưa thấy ai chuyển ai đâu cụ.
Cụ khg phải lo, trường công dc vào dạy học đều có Trum cả, dễ gì đuổi đc, có kiện cũng củ khoai thôi, kiểu trấn chỉnh gv ngay và luôn chỉ có Vin.
Còn trường công khi cụ đã to mồm thì trước khi to cụ hãy chuẩn bị chuyển trường cho con nhé, nhất là con bé thế

Fantomu82

Xe buýt
Em cũng có đợt đi gửi con ở trường công rồi. Em nói thật là em sợ đến già luôn. 12 ngày em đón con về là 12 lần bố mẹ đang ăn cơm phải đi đổ bô. thực sự khủng khiếp. Khi đưa con đến lớp nhìn thấy 30 đên 40 cháu trong 1 phòng mà chỉ có 2 cô trông. thực sự ác mộng. và từ đó là em cạch trường công luôn.

dalink

Xe điện
Tương đối thôi nhưng cô nói thế thì hơi gấu. Cụ có hay nhắn tin với cô k mà cô gấu với gấu cụ thế?

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Em xin trả lời cụ từng ý thế này nhé. Mong là lần cuối phải quất lại còm cụ và em xin không tranh luận thêm ở đây nữa.
1. Trách nhiệm của giáo viên ở lớp là trông trẻ, cho nên việc nhắc trẻ uống nước không làm được, phụ huynh nhắn tin hỏi thì bảo tự trẻ đi uống. Thế cần gì phải cô ở đấy? Nếu nó tự biết uống thì khi đẻ ra nó đã lái xe được rồi không phải dạy mà cũng chẳng cần giáo viên. Trách nhiệm của giáo viên mầm non là trông nom và em khẳng định luôn là việc cô giáo trả lời thế là sai, vô trách nhiệm thì có bố láo không? Đi dạy cầm đồng lương bằng tiền thật không thấy xấu hổ hay sao mà nói những câu rất vô đạo đức như thế. Nhận tiền thật là làm thì giả dối, có tử tế không? Như vậy không thể nói cô giáo quá thật thà được mà quá vô trách nhiệm.
2. Việc em không thích gặp cô mà thích gặp cô hiệu trưởng xuất phát từ việc chính cô giáo đã không cho phụ huynh cơ hội muốn gặp. Chỉ có việc nhắn cho con uống nước giúp nhưng cô giáo vô trách nhiệm thì sẽ phải làm việc bằng cách khác, hiệu quả hơn chứ ở đây không phải mặc cả cụ nhé. Mà là sự đúng hay sai. Phụ huynh có quyền làm những việc gì không sai pháp luật và chuyện gặp hiệu trưởng không hề sai. Ở đây em không hành động theo cảm tính, mà hành động dựa trên sự cho phép của luật pháp.
3. Nếu cô giáo cảm thấy bận không làm được đầy đủ trách nhiệm, hãy xin nghỉ và làm việc khác. Các con đi học nhà giàu hay nghèo đều đóng đủ 100% những khoản lớp, nhà trường thu thì các cô giáo cũng có trách nhiệm hoàn thành đủ trách nhiệm của thày, cô giáo khi trên lớp. Còn nếu cảm thấy không làm được thì có thể xin nghỉ, không ai dzí dao vào cổ bắt làm cả. Bỏ ngay thói quen đổ lỗi cho người khác và hãy nhìn nhận là sự việc này ai sai ai đúng để tiến bộ.

Vậy em hỏi cụ:
- Cô giáo kia đến mức nào mà cụ nói "Giáo viên bố láo nó quen"? Cô ấy chỉ bị bệnh là nói thật quá thôi chứ em chưa thấy bố láo chỗ nào.
- Cô giáo nói gì phụ huynh không nhất thiết phải nghe, nhưng nếu không hài lòng tại sao không đến gặp cô để trao đổi cụ thể? Gặp trực tiếp cô khó lắm hả mà phải nhắn qua hiệu trưởng cho cô "vỡ mặt ra" vậy?
- Với điều kiện trường công như hiện nay thì cô giáo bận thật chứ đâu có nói dối? Không nói đến học phí chứ thật ra là học nó thấp thật, nên khó có thể đòi hỏi phải được chăm sóc tận tình như trường tư được, em thật.
Các bạn em cho con đi học trường công về đều khen các bé tự lập hơn rất nhiều, đáng lẽ cụ phải thấy đó là cơ hội để con tự lập hơn chứ không phải trách móc cô cụ à, khi nào con cụ khát mà đòi uống cô không cho thì cụ hãy nói.

vneseman

Xe lăn
Cô giáo trả lời chán vãi, lời nói không mất tiền mua, phụ huynh lên gặp hiệu trưởng lại bị khiển trách. Nói thật là không yêu trẻ con, yêu nghề chắc không trụ được với nghề cô nuôi dạy hổ này. Ở nhà 1 vs 1 với trẻ còn thở không ra hơi mà 1 cô phải vài chục đứa.

xukute

Xe tăng
Em đang băn khoăn quá cccm ạ, cụ tỷ là việc như thế này. Con bé nhà em năm nay 4 tuổi, đi học mẫu giáo ở trường công. Con đi học về em có hỏi : ở lớp con có uống nước không, con trả lời: Con không uống ạ. Hôm sau gấu em mới nhắn tin cho cô phụ trách lớp: Cô ơi, ở lớp cô thi thoảng nhắc các con uống nước giúp với ạ; Cô trả lời: Bọn em bận lắm, không có thời gian đâu. Theo các cụ các mợ gấu em nhắn tin cho cô như vậy có đúng không, và cô trả lời vậy là có đúng và tròn trách nhiệm của cô giáo mầm non hay không ạ?
Nếu cụ cảm thấy không yên tâm thì cho con nghỉ, chuyển sang học trường tư, các cô cho uống nước đầy đủ, học phí 4-5tr một tháng.
Ở đây là trường công, có 2 -3 cô, lớp 40 - 50 cháu, các cô rất vất chứ không rảnh đâu cụ.
Ở lớp, thường các con sẽ tự uống nước theo nhu cầu, khát tự uống.
Con em cũng thế, ở lớp không uống nước, về nhà là uống nước, những việc như thế là quá bình thường.

Có có thời gian, đến ngó xem các cô vất vả ntn trong giờ học, chứ có tin nhắn như vậy mà đòi hùng hổ lên gặp hiệu trưởng thì thôi, xin cụ chuyển trường cho con.
Với mức học phí 1tr/tháng cả tiền ăn thì như vậy là tốt lắm rồi, không thể trông mong gì hơn.

ms0910

Xe tăng
Em đang băn khoăn quá cccm ạ, cụ tỷ là việc như thế này. Con bé nhà em năm nay 4 tuổi, đi học mẫu giáo ở trường công. Con đi học về em có hỏi : ở lớp con có uống nước không, con trả lời: Con không uống ạ. Hôm sau gấu em mới nhắn tin cho cô phụ trách lớp: Cô ơi, ở lớp cô thi thoảng nhắc các con uống nước giúp với ạ; Cô trả lời: Bọn em bận lắm, không có thời gian đâu. Theo các cụ các mợ gấu em nhắn tin cho cô như vậy có đúng không, và cô trả lời vậy là có đúng và tròn trách nhiệm của cô giáo mầm non hay không ạ?
Ở trường công gv phũ mồm hơn. Đôi khi họ vẫn trách nhiệm nhưng ko thích bị phụ huynh "nhắc" những thứ như kiểu từng ly từng tí nên họ trả lời thế cho bõ tức thôi.

Thaoprohp

Xe tăng
Câu trả lời thiếu khéo léo và vô trách nhiệm

Công Minh HN

Xe tải
Em cũng có đợt đi gửi con ở trường công rồi. Em nói thật là em sợ đến già luôn. 12 ngày em đón con về là 12 lần bố mẹ đang ăn cơm phải đi đổ bô. thực sự khủng khiếp. Khi đưa con đến lớp nhìn thấy 30 đên 40 cháu trong 1 phòng mà chỉ có 2 cô trông. thực sự ác mộng. và từ đó là em cạch trường công luôn.
Nếu cụ không cho học trường công vì đông, em không có ý kiến vì đúng. Còn những lý do khác thì đôi khi phải nhìn đúng bản chất sự việc. Cụ kể chuyện phải đi đổ bô cho con thì không rõ là do con cụ bị các cô cấm đi vệ sinh ở lớp, vệ sinh lớp quá bẩn hay là con cụ muốn được các cô phải dẫn đi vệ sinh, không dẫn thì không chịu. Như em đã nói trường công dạy trẻ tự lập rất cao bởi đơn giản đông học sinh như thế không tự lập thì chịu. Con em ban đầu học trường tư, cô chăm sóc tận răng chẳng hạn đi vệ sinh chỉ cần hô là cô tự mang bô vào cho con đi vệ sinh. Nhưng sang trường công thì còn khuya. Con phải tự vào phòng vệ sinh, hình như các cô chỉ giúp lau rửa thôi. Nói thật em cũng chẳng rõ vì con em về, chẳng thấy kêu ca gì hay nói năng gì. Cũng không có biểu hiện gì bất thường như sợ đến lớp hay tâm trạng thay đổi bất thường nên không phải chuyện gì em cũng hỏi chi tiết.

xukute

Xe tăng
Em xin trả lời cụ từng ý thế này nhé. Mong là lần cuối phải quất lại còm cụ và em xin không tranh luận thêm ở đây nữa.
1. Trách nhiệm của giáo viên ở lớp là trông trẻ, cho nên việc nhắc trẻ uống nước không làm được, phụ huynh nhắn tin hỏi thì bảo tự trẻ đi uống. Thế cần gì phải cô ở đấy? Nếu nó tự biết uống thì khi đẻ ra nó đã lái xe được rồi không phải dạy mà cũng chẳng cần giáo viên. Trách nhiệm của giáo viên mầm non là trông nom và em khẳng định luôn là việc cô giáo trả lời thế là sai, vô trách nhiệm thì có bố láo không? Đi dạy cầm đồng lương bằng tiền thật không thấy xấu hổ hay sao mà nói những câu rất vô đạo đức như thế. Nhận tiền thật là làm thì giả dối, có tử tế không? Như vậy không thể nói cô giáo quá thật thà được mà quá vô trách nhiệm.
2. Việc em không thích gặp cô mà thích gặp cô hiệu trưởng xuất phát từ việc chính cô giáo đã không cho phụ huynh cơ hội muốn gặp. Chỉ có việc nhắn cho con uống nước giúp nhưng cô giáo vô trách nhiệm thì sẽ phải làm việc bằng cách khác, hiệu quả hơn chứ ở đây không phải mặc cả cụ nhé. Mà là sự đúng hay sai. Phụ huynh có quyền làm những việc gì không sai pháp luật và chuyện gặp hiệu trưởng không hề sai. Ở đây em không hành động theo cảm tính, mà hành động dựa trên sự cho phép của luật pháp.
3. Nếu cô giáo cảm thấy bận không làm được đầy đủ trách nhiệm, hãy xin nghỉ và làm việc khác. Các con đi học nhà giàu hay nghèo đều đóng đủ 100% những khoản lớp, nhà trường thu thì các cô giáo cũng có trách nhiệm hoàn thành đủ trách nhiệm của thày, cô giáo khi trên lớp. Còn nếu cảm thấy không làm được thì có thể xin nghỉ, không ai dzí dao vào cổ bắt làm cả. Bỏ ngay thói quen đổ lỗi cho người khác và hãy nhìn nhận là sự việc này ai sai ai đúng để tiến bộ.
Em chả biết đầu cua tai nheo ra sao, nhưng có tí phản biện với cụ:
1. Một lớp 3 cô - 50 cháu, mời cụ ra trông 1 ngày xem thế nào nhé, xem có có thời gian hay không?
Việc đầu tiên nên làm với trẻ con là để nó tự phục vụ nhu cầu bản thân, trẻ 4 tuổi mà chưa biết mở mồm kêu khát nước, chưa biết tự lấy nước uống thì nên xem lại bản thân mình đầu tiên, xem có biết cách dạy dỗ con hay không? Đừng nói là trách nhiệm của nhà trường.
2.
3. Ở chiều ngược lại, nếu cụ cảm thấy ở trường công con cụ không được phục vụ đủ thì xin mời next, chuyển trường tư đóng học phí cao, lớp học ít và được phục vụ tận răng. Không ai bắt cụ gửi ở trường công cả, đừng trông mong dịch vụ tận răng ở trường công. Trước khi hô hào ai tiến bộ, ai sai, hay xem lại hay đổ lỗi nọ kia, hay xem nhiệm vụ của cô giáo mầm non là gì (em không xem nên không biết, nhưng chắc chắn không phải osin để phục vụ nhu cầu ăn,ị, uống đâu cụ nhỉ)

Khanhnho

Xe buýt
Cá nhân em ác cảm với trường công lập, đb là mẫu giáo nhưng em thấy trường hợp này cô không sai. Thử hỏi lớp 40 cháu, thì 80 cái “bố mẹ, ông bà” ngày đêm soi cam, ý kiến ý cò đủ thứ lặt vặt trời ơi đất hỡi, thời gian đâu chăm lo các con, làm ảnh hưởng đến các bạn khác, rồi đến lúc không chu toàn được thì lại “ý kiến”. Các cô là người, không phải máy hay con ở ôshin. Sợ hơn là có mấy ông còn dọa “mách” hiệu trưởng cho cô vỡ mặt. Học trường công các phụ huynh cơ chắc gì ăn được cô giáo mà đòi dọa người ta? Em thấy nhiều người cho con đi học qt, tư thục, ngoài vấn đề chương trình học, còn vì để tránh những thành phần cá biệt, ở cả học sinh và phụ huynh.

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Hay chắc Cô cay gì rồi, cụ có hèm gì k, theo E tối cụ làm cái phong bì vài củ sợ con Cụ từ mai còn đc uống bia ấy chứ

hbu082

Xe container
nhìn nhận nên từ nhiều góc độ
đôi khi nhắn tin nên không hiểu được biểu cảm của người nói, người nói đang nghĩ mình nói rất nhã nhặn, nhưng người đọc lại hiểu người nhắn đang sai khiến mình. Em tin rằng nếu khi gấu cụ đưa con đi học nói nhẹ nhàng với cô một câu là con nó lười uống nước, thi thoảng cô nhắc con uống nước giúp em, thì chắc không cô nào trả lời vậy đâu. nhưng đang quản một lúc 50 đứa trẻ con, mà có người nói như ra lệnh thì người ta sẽ dễ bị ức chế.
thứ nữa, uống nước là nhu cầu của con người, đảm bảo là việc nhắc các con là chắc chắn có, nó như việc trước khi ăn các cô nhắc các con đi rửa tay, ăn xong cô nhắc các con đi uống nước, đi ngủ xong các cô nhắc con dọn dẹp chăn chiếu, còn lại con nào khi nào khát tự uống, chứ lớp 50 đứa, nhà nhờ nhắc uống nước, nhà nhờ nhắc đi đái, nhà nhờ nhắc đi ị, thì cô chịu thật. có một điều là cô giáo này dại, làm nghề giáo thì câu nói phải uốn lưỡi đến 21 lần chứ đừng nói là 7.

Mít tố nữ

Xe tăng
Cô không khéo thôi cũng không nên căng thẳng quá vì trẻ 4 tuổi ngay ngày đầu đến lớp mầm đã được tập tự phục vụ rồi không như lớp nhà trẻ đâu ạ. Như đầu năm em đi họp phụ huynh các cô đã nhắc phụ huynh cho con tự cất túi đồ, giày dép vào tủ để các cháu biết chỗ tự lấy đồ thay.
Nói chung con 4 tuổi đi học trường công là các cô đã dậy bé tự làm nhiều việc như: tự lấy, mặc, cất quần áo dơ, ăn xong tự cất chén, uống nước, lấy khăn lau miệng....biết đi vào nhà vệ sinh khi có nhu cầu chứ không tè bậy.

Fantomu82

Xe buýt
Nếu cụ không cho học trường công vì đông, em không có ý kiến vì đúng. Còn những lý do khác thì đôi khi phải nhìn đúng bản chất sự việc. Cụ kể chuyện phải đi đổ bô cho con thì không rõ là do con cụ bị các cô cấm đi vệ sinh ở lớp, vệ sinh lớp quá bẩn hay là con cụ muốn được các cô phải dẫn đi vệ sinh, không dẫn thì không chịu. Như em đã nói trường công dạy trẻ tự lập rất cao bởi đơn giản đông học sinh như thế không tự lập thì chịu. Con em ban đầu học trường tư, cô chăm sóc tận răng chẳng hạn đi vệ sinh chỉ cần hô là cô tự mang bô vào cho con đi vệ sinh. Nhưng sang trường công thì còn khuya. Con phải tự vào phòng vệ sinh, hình như các cô chỉ giúp lau rửa thôi. Nói thật em cũng chẳng rõ vì con em về, chẳng thấy kêu ca gì hay nói năng gì. Cũng không có biểu hiện gì bất thường như sợ đến lớp hay tâm trạng thay đổi bất thường nên không phải chuyện gì em cũng hỏi chi tiết.
Nếu nói chụp mũ thì là chủ quan. Nhưng điều mà F1 nhà em nó bị như vậy, nhiều phụ huynh khác cũng thế. Đi đái thì ko sao nhưng có những trường hợp cô giáo cố tình dọa con để con ko đi nặng ở lớp. và f1 nhà em là như vậy. Em cũng gửi tư thục từ đó, Cô giáo tư thục ko phải đưa bô tận đít lau chùi tận tay mà là có nhứng hưỡng dẫn cho con để con có thể tự hình thành đc các thói quen.

thien.tn

Xe tải
Mỗi người một quan điểm, cứ cố cũng không ai chịu ai nên em xin miễn tranh luận vs cụ tại đây.
Về lý thì cụ không sai, không vi phạm pháp luật gì cả nhưng cuộc sống ngoài chữ lý ra vẫn còn chữ tình nữa. Theo em là vậy
(cụ khỏi cần quote e)