Có được xây nhà trên ngõ đi.

Bùi Ngọc Đức

Xe đạp
Cụ cho em hỏi chút, nhà e có chỗ đất khu cổng cũ, trên sổ đỏ ghi là đất (ngõ đi) ko phải đất vườn tạp. Ngõ này của riêng nhà e, có trên sổ đỏ, ko chung đụng với bất kỳ nhà nào. Giờ e muốn xây dựng nhà trên đất này liệu có được ko vậy (có phải chuyển đổi mục đích sử dụng hay ntn ko (bình thường e thấy người ta chỉ chuyển đổi đất nông nghiệp sang đất ở và mất 1 khoản phí chênh lệch giữa đất nông nghiệp vs đất ở) còn nhà e chỉ là ngõ đi). E xin cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

MinhDuc_BAB

Xe tải
hóng các chuyên gia bđs

Bùi Ngọc Đức

Xe đạp
Vâng e cũng hóng các cao nhân am hiểu luật đất đai giúp đỡ :)

luattrihung

Xe tải
Website
luattrihung.com
sao cái ngõ nhà cụ rộng thế nhỉ? em chưa hình dung ra đất nhà cụ ở đâu mà để cái ngõ đi rộng như thế luôn ấy. cụ không chụp luôn cái hình đất nhà cụ trên sổ đỏ nằm chỗ nào và liên quan như nào đến ngõ đi nhà cụ thì mn mới trả lời được chứ cụ?

Bùi Ngọc Đức

Xe đạp
sao cái ngõ nhà cụ rộng thế nhỉ? em chưa hình dung ra đất nhà cụ ở đâu mà để cái ngõ đi rộng như thế luôn ấy. cụ không chụp luôn cái hình đất nhà cụ trên sổ đỏ nằm chỗ nào và liên quan như nào đến ngõ đi nhà cụ thì mn mới trả lời được chứ cụ?
Đây cụ ơi. Ngày trước là cái mương nước chắn qua nên cần ngõ đi. Giờ mương nước thành đường rộng rồi nên nhà e chuyển cổng ra chỗ mương ấy, nên đất ngõ cũ thành đất trống. Giờ e muốn xây thêm nhà ở chỗ ngõ đi ấy. Tại vì nó là 2 mặt tiền dễ kinh doanh cụ ợ :)

luattrihung

Xe tải
Website
luattrihung.com
Đây cụ ơi. Ngày trước là cái mương nước chắn qua nên cần ngõ đi. Giờ mương nước thành đường rộng rồi nên nhà e chuyển cổng ra chỗ mương ấy, nên đất ngõ cũ thành đất trống. Giờ e muốn xây thêm nhà ở chỗ ngõ đi ấy. Tại vì nó là 2 mặt tiền dễ kinh doanh cụ ợ :)

cụ cho em hỏi đất nhà cụ là đất ở đâu vậy cụ? theo luật thì cụ phải làm thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất, chuyển đổi từ đất giao thông sang đất ở đấy cụ ạ. rồi cụ mới xây được trên đất đấy.

Bùi Ngọc Đức

Xe đạp
cụ cho em hỏi đất nhà cụ là đất ở đâu vậy cụ? theo luật thì cụ phải làm thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất, chuyển đổi từ đất giao thông sang đất ở đấy cụ ạ. rồi cụ mới xây được trên đất đấy.
E ở Quảng Ninh cụ ợ. Mà phí chuyển đổi cũng bằng phí chuyển đổi đất nông nghiệp sang đất ở hả cụ ?

luattrihung

Xe tải
Website
luattrihung.com

luattrihung

Xe tải
Website
luattrihung.com
Vâng chuyển đổi được là ok rồi, có j e ra phòng tài nguyên hỏi xem. Cảm ơn cụ nhiều nha.
đúng rồi cụ, cụ cứ ra phòng tài nguyên hỏi, người ta sẽ hướng dẫn cho cụ rõ ràng nhất, vì nhiều khi mỗi địa phương nó lại có mức phí khác nhau cụ ạ.