[Funland] Có được nuôi thú cưng trong căn hộ chung cư không mọi người ơi?

Duc Sang

Xe container
cắt nước thì sai nhưng cấm nuôi thì đúng cmnr, thú cưng nuôi chung cư nhẽ là cá vàng hay chim chóc, cùng lắm là con mèo thôi chứ đến chó là cấm là ưng bụng già làng trưởng bản dồi :))
Cắt nước chưa chắc đã sai đâu cụ. Nếu chủ nhà ký hợp đồng trực tiếp với cty cấp nước thì cắt nước là sai, nếu mua nước qua BQL toà nhà thì lại đúng.

BonnieBlue

Xe buýt
Về vấn đề này phức tạp phết. Mọi người trong chung cư tranh luận nảy lửa đây nè.
Vâng, tranh cãi khó tránh khỏi. May quá chỗ em ở, các chủ nuôi đều ý thức tốt cả nên trộm vía đến giờ mọi việc vẫn ổn.
Ngày trước em ở nhà mặt đất, cái ngõ bé tí cũng tranh cãi xôm lắm vì chó nó toàn bậy trước cửa nhà ng khác, chửi bới, đánh nhau đủ cả. Chính ra ở chung cư lại dễ bảo nhau hơn.

Duc Sang

Xe container
Nuôi chó ở chung cư là con be bé thì chấp nhận được chứ con to thì không thể dù có rọ mõm khi dắt ra ngoài. Thích nuôi chó to thì nên xuống nhà đất cho văn minh.
Bây giờ nhiều chung cư quy định trong quy chế/nội quy cấm nuôi chó rồi.

hoviethung

Xe lăn
Vâng, tranh cãi khó tránh khỏi. May quá chỗ em ở, các chủ nuôi đều ý thức tốt cả nên trộm vía đến giờ mọi việc vẫn ổn.
Ngày trước em ở nhà mặt đất, cái ngõ bé tí cũng tranh cãi xôm lắm vì chó nó toàn bậy trước cửa nhà ng khác, chửi bới, đánh nhau đủ cả. Chính ra ở chung cư lại dễ bảo nhau hơn.
Ở đâu cũng phức tạp cả. Hàng xóm hoà thuận nhường nhịn, có ý thức cộng đồng thì cũng dễ thở hơn cụ ạ.

buwscxucs

Xe tải
Trường hợp ở đây là cấm nuôi chó cụ ạ. Trong nội quy toà nhà cũng nói cấm nuôi gia súc. Nhưng hộ nuôi cãi lý là họ nuôi thú cưng chứ không nuôi gia súc ?
Nội quy tòa nhà dùng chữ "gia súc" thì đúng Luật rồi. Chó, mèo không phải gia súc nên người nuôi cũng không sai. Chỉ có thể cấm các hành vi gây mất vệ sinh, mất trật tự, mất an toàn cho người khác... do nuôi vật nuôi trong nhà thôi chứ, sao có thể cấm nuôi được.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Theo Luật chăn nuôi thì gia súc là động vật có vú, 4 chân được con người thuần hoá và chăn nuôi. Chung cư cấm nuôi gia súc- vậy cụ nào nuôi những động vật nêu trên thì bị cấm!
Cụ đọc thêm quy định luật cụ đọc đúng nhưng chưa đủ.
Chó mèo là động vật khác không xếp gia súc gia cầm. Luật việt nam. Thì muốn giải quyết vấn đề gì đọc luật TRC. Xong tìm nghị định. Xong tìm thông tư. Và văn bản khác nếu cán bộ ko đọc hết vội vàng áp dụng văn bản thì cán bộ cũng vỡ mồm.

Shadow381

Xe điện
Khu Times city em đang ở cũng có cấm nuôi chó, mèo nhưng là trên giấy tờ còn thực tế cư dân nuôi đầy. Em thì nghĩ chó nhỏ kiểu chihuahua, phốc sóc... nuôi cũng được; mèo thì nên cấm tuyệt đối vì cư dân chung cư có thói quen mở cửa ban công cả ngày, mèo khác chó nó có thể di chuyển qua các căn theo lối ban công vào nhà khác lục lọi bẩn thỉu. Em thỉnh thoảng vẫn để bả ngoài ban công để kiểm tra, dự phòng nhưng may mắn toà em ở chưa có mèo nào đi lạc. Thỉnh thoảng thấy cư dân đăng trên nhóm tìm mèo lạc mà cũng lo lắng lắm, lại phải làm bả để ban công dù chẳng muốn.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Các ông ủng hộ cho nuôi chó trong chung cư mà 1 ngày tự nhiên có thằng hàng xóm xăm trổ nó nuôi con pitbull to tổ bố đi chung thang máy chắc vãi đái ra quần hết.

GB1

Xe tăng
Ngày ở gần hồ con Rùa, tối về gần hồ con Ốc.
Vâng, chủ yếu là người nuôi ý thức kém nên mới gây tranh cãi. Mà bất cứ vấn đề gì ý thức kém là đều lao xao, đau đầu hết cả.
Chuẩn cụ ah. Mà ở nhà mặt đất cũng gặp tình trạng tương tự, có thể tệ hơn, vì các hộ nuôi không bao giờ dắt chó vệ sinh trước cửa chính nhà mình :).

Tiểungưnhi88

Xe điện
Cụ tìm đc HĐ nào thỏa thuận về việc ko đc nuôi chó mèo thế? Tất cả đều theo mẫu của BXD, có CĐT nào dám làm khác mẫu?
Đọc lại comment em vật nuôi đc quy định Như thế nào bộ chủ quản là nông nghiệp ko phải bộ xây dựng. Chó mèo đc nhấc nhẹ nhàng ra khỏi gia súc ra cầm. Bộ xây dung Chỉ xây dựng cấm nuôi gia súc gia cầm ko cấm động vật khác.

vietpq75hanes

Xe container
Ở chung cư đúng là phức tạp thật.

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Luật quy định rõ vậy sao nhiều người giả vờ hỏi hay sao ấy nhỉ? Chó mèo có nằm trong phạm vi cấm của Luật đâu, chỗ nào cấm là vớ vẩn, cắt điện nước thì kiện thôi còn ko kiện được thì đánh đấm nhau rồi tiếp tục đi kiện. Túm lại ko cấm được, cấm là sai.
Luật ko cấm nhưng quy định cấm thì vẫn được, vì luật có cấm ra quy định cấm đâu. Cứ đi học nhà trường quy định phải mặc đồng phục, ko được uống rượu hút thuốc trong trường thì phải nghe. Ko nghe thì bị đuổi học thế thôi.

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Quy định của nhà nước là cấm nuôi chó mèo, và các loại thú khác. Nuôi cá vàng có lẽ ko sao. Nuôi chó nó ảnh hưởng người khác cụ ạ.
Luật là ko cấm nuôi chó mèo. Chỉ cấm nuôi gia súc, gia cầm thôi cụ. Cụ xem lại luật đi.

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Về luật là không cấm. Chỉ cần ý thức là văn minh ngay. Tây nó nuôi đầu mà có sao đâu.

BonnieBlue

Xe buýt
Luật ko cấm nhưng quy định cấm thì vẫn được, vì luật có cấm ra quy định cấm đâu. Cứ đi học nhà trường quy định phải mặc đồng phục, ko được uống rượu hút thuốc trong trường thì phải nghe. Ko nghe thì bị đuổi học thế thôi.
Đơn giản quá cụ nhỉ :D

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Hiện nay có một số gia đình nuôi thú cưng trong căn hộ chung cư. Nhưng ban quản lý toà nhà yêu cầu phải chấm dứt nếu không sẽ bị cưỡng chế bằng hình thức cắt nước. Việc làm của ban quản lý có đúng không và cơ sở pháp lý của vấn đề này là dựa vào quy định và điều luật nào? Mong mọi người tư vấn. Chuyện xẩy ra tại chung cư nhà ở xã hội nơi con mình sinh sống.
cụ ở chung cư nào vậy ?! nhà này chung cư họ cungx nuôi chó này

Hự.

Xe điện
Luật là ko cấm nuôi chó mèo. Chỉ cấm nuôi gia súc, gia cầm thôi cụ. Cụ xem lại luật đi.
Ý cụ là có thể dắt 1 con hươu sao be bé vào thang máy, nuôi dăm tổ ong ngoài ban công, làm 1 chậu bò cạp bò lổm ngổm, thỉnh thoảng lạc sang nhà hàng xóm,.... Theo luật cụ nói đều ở nhóm "động vật khác" với chó mèo.

Chỉnh sửa cuối:

Hự.

Xe điện
Cụ nói đúng. Nhiều cụ mợ cứ vin vào luật ko cấm. Nhưng dưới luật, các văn bản khác có thể quy định việc cấm chi tiết hơn/rộng hơn ở các trường hợp/phạm vi cụ thể, và việc đưa ra các quy định cụ thể này nó liên quan đến thẩm quyền của chủ thể đó được quy định ở luật/văn bàn dưới luật khác. Tuy nhiên chiều ngược lại thì ko được, luật cấm 1 hành vi thì luật/văn bản dưới luật khác, ko được nêu cụ thể là cho phép hành vi đó 1 cách tổng quát.

onlinefisher

Xe điện
Nhà em nuôi bình thường, mà chờ mãi ko thấy BQT có ý kiến gì!

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Hiện nay có một số gia đình nuôi thú cưng trong căn hộ chung cư. Nhưng ban quản lý toà nhà yêu cầu phải chấm dứt nếu không sẽ bị cưỡng chế bằng hình thức cắt nước. Việc làm của ban quản lý có đúng không và cơ sở pháp lý của vấn đề này là dựa vào quy định và điều luật nào? Mong mọi người tư vấn. Chuyện xẩy ra tại chung cư nhà ở xã hội nơi con mình sinh sống.
Trong HĐMB có quy chế quản lý & sử dụng, trong đó sẽ có điều khoản liên quan đến vật nuôi.
Cấm hay không cần được thể hiện trên văn bản.