[Funland] Có cụ nào trong làng Bắc Cầu, Ngọc Thụy ko?

kinglehoang

Xe buýt
Website
www.hanoicycle.com
Các cụ vào cùng bàn luận khả năng đi hay ở của Làng Bắc Cầu, với gần 2500 hộ dân. Chuyển đi thì lấy đất đâu tái định cư cho dân các cụ nhỉ?

kinglehoang

Xe buýt
Website
www.hanoicycle.com

ipconfig

Xe tải
Em chỉ thắc mắc tại sao TP lại nghĩ đến phương án di dời nhỉ. Làm kè, đắp đê có khi lại đỡ tốn kém và gây xáo trộn hơn.

Halinh07

Xe tăng
Em chỉ thắc mắc tại sao TP lại nghĩ đến phương án di dời nhỉ. Làm kè, đắp đê có khi lại đỡ tốn kém và gây xáo trộn hơn.
Lúc nước lũ cuồn cuộn đổ về gây mất mát về người thì ai chịu trách nhiệm hả Cụ. Cụ chứng kiến vỡ đê quai Quảng An năm 1998 chưa. Tất cả phía ngoài đê sau dãy thịt chó Nhật Tân thành biển nước. Trong đêm bà chị hàng xóm nhà tôi lấy chổng ở trên đó vừa dắt xe đạp,vừa khóc mà chạy. Nước về nhanh đến khi chạy chân còn run suýt ngã

kinglehoang

Xe buýt
Website
www.hanoicycle.com
Em cũng về đây vài năm. Nghe dân làng nói thì cả trăm năm qua vớ 1 ,2 trận lụt lịch sử phải lên nóc nhà. Nhà tranh , vách đất. Giờ nhà xây hết và sông kè bờ thủ an toàn quá .

kinglehoang

Xe buýt
Website
www.hanoicycle.com
Lúc nước lũ cuồn cuộn đổ về gây mất mát về người thì ai chịu trách nhiệm hả Cụ. Cụ chứng kiến vỡ đê quai Quảng An năm 1998 chưa. Tất cả phía ngoài đê sau dãy thịt chó Nhật Tân thành biển nước. Trong đêm bà chị hàng xóm nhà tôi lấy chổng ở trên đó vừa dắt xe đạp,vừa khóc mà chạy. Nước về nhanh đến khi chạy chân còn run suýt ngã
Nói về lúc ngày xưa thì quê em cũng có vỡ đê sông Luộc. Nước vào ngập giường. Diều đáng nói là người dân đã ở dây trên dưới 300 năm, và cũng đã chứng kiến thiên tai từ thủa nhà tre, vách đất. Nếu dể an toàn cho dân thì thiếu gì cách, Sao phải đi cả làng đi phải ko cụ?

laklak123

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ chả di dời cũng chả cò kè gì đâu, đâu vẫn hoàn đó

Lũ về thì phải để thông thoáng cho nước thoát càng nhanh càng tốt. Nếu đắp đê thì sẽ thu hẹp dòng chảy, lúc đấy lại uy hiếp an toàn của đê chính 2 bên.
Nhưng em không hiểu tại sao chính quyền quận lại cấp phép xây nhà ở vùng thoát lũ thế nhỉ?

kinglehoang

Xe buýt
Website
www.hanoicycle.com
Lũ về thì phải để thông thoáng cho nước thoát càng nhanh càng tốt. Nếu đắp đê thì sẽ thu hẹp dòng chảy, lúc đấy lại uy hiếp an toàn của đê chính 2 bên.
Nhưng em không hiểu tại sao chính quyền quận lại cấp phép xây nhà ở vùng thoát lũ thế nhỉ?
Gọi Bắc Cầu là khu ngoài dê nhưng thực tế qua bao đời dân ở dây đều tôn nền nhà,nền dường bằng luôn cả đê chính, chỉ còn bãi sông là thấp xuống thôi cụ a. Đất trong làng đều có sổ đỏ cả chức ko phải đất bãi, đất lấn chiếm.
Chính quyền giờ vẫn ưu tiên phuong ăn sửa chữa hơn là xây mới.

vua_luoi

Xe điện
Chắc ko di dời đâu, các cụ yên tâm

nikonman

Xe đạp
Làng Bắc Cầu là mũi đất nổi rất cao , cư dân sinh sống ở đó đã hàng trăm năm, chả có liên quan gì đến cản trở thoát lũ cả, nhất là bg khi đã có cả loạt hồ thủy điện ở thượng nguồn nước sông giữa mùa lũ như hiện nay cũng lờ phờ thấp gí y như mùa khô ngày trước. Vì vị trí của nó quá đẹp , nằm giữa 2 sông, không khí trong lành lại chỉ cách phố cổ 2 km nên băng cạp đất có nhiều toan tính nhưng k h.ốc nổi đâu vì quỹ đất tái ĐC hiện đã cạn kiệt và người dân cũng tỉnh và khôn lắm rồi. kk

Chỉnh sửa cuối:

Mraaa

Xe tăng
Ngắn hạn các cụ nghĩ giữ lại làng này cũng được. Đúng, nhưng dài hạn thì không. Sớm hay muộn gì thì thủ đô cũng phải hiện đại hơn bằng cách quy hoạch lại hết, chứ không thể mãi như hiện tại được.

Để quy hoạch lại thì không ai dám động vào làng Bắc Cầu cả, chả có gì đảm bảo an toàn để phát triển Bắc Cầu thành 1 khu đô thị hiện đại. Nên, việc di dời có thể không diễn ra trong 10 năm nữa, nhưng 30-50 năm nữa thì có thể.

Truongpham9xx

Xe máy
Vị trí đất đep quá nằm giữa 2 con sông cứ nói quy hoạch các quan lấy đất xây nghỉ dưỡng biệt thự thì sao