[Funland] Có cụ nào thích thiết kế của bác quách thái công không

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Đồ Thái Công bán em nhìn qua đâu có đắt nhỉ. Có một số món em biết giá bên Âu hoặc nhà nhập khẩu khác ở VN cũng không chênh lệch mấy.
Các nét thiết kế của Thái Công em cũng không thấy mới mẻ hay có gì độc đáo. Em đã gặp ở châu Âu, ở Trung Quốc và Hàn Quốc. Chưa thấy có nét gì là bản sắc riêng rõ ràng.
Vậy là cụ đã đi Châu Âu, Trung Quốc, Hàn Quốc đúng không ạ?

nhuataiche

Xe container
Biết là “giá ngáo” nhưng vẫn mua thì gọi là gì, đừng bảo họ “ngơ u” nhé không lại bị nhiều người bỉ bôi cho là không phải dạy người giàu tiêu tiền, hoặc đã bằng họ chưa mà…
Nhắc tới cái câu " đừng dạy nhà giàu tiêu tiền ", em chợt nhớ tới những nhà giàu có tiếng ở xứ ta như anh Quyết còi, chị Trương Mỹ Lan, anh Tân Hoàng Minh, gia đình Novaland :)) :)) :))

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
cửa cho xe hơi riêng, cửa cho khách riêng:

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Đúng rồi cụ. Em có công ty ở Đức và TQ.
vâng, cụ đi nhiều ắt sẽ thấy Thái Công phong cách thiết kế cũng ... bình thường, về Vn tự dưng thành sang trọng

Agslight

Xe hơi
Thái Công= Thái giám + Công công hay sao nhỉ

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
nhưng phải nói công việc của Thái Công có ý nghĩa đấy, ví dụ mua căn biệt thự cả ngàn mét vuông, ai mà có thời gian đi chọn nội thất được, xếp cái gì, ở chỗ nào, phải thuê chứ.
em có căn chung cư 90m2 đã nhức hết đầu chọn cái kệ này chọn cái máy nọ, phiền lắm, để thời gian còn lên OF chém gió chứ

3005

Xe tăng
vâng, cụ đi nhiều ắt sẽ thấy Thái Công phong cách thiết kế cũng ... bình thường, về Vn tự dưng thành sang trọng
Rất bình thường thôi cụ. Nhưng nói sang trọng cũng đúng vì phong cách này bên kia em cũng thấy nhà giàu dùng.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Rất bình thường thôi cụ. Nhưng nói sang trọng cũng đúng vì phong cách này bên kia em cũng thấy nhà giàu dùng.
vâng, cám ơn cụ, may có cụ nói lời công đạo

alceste

Xe điện
à, có bộ cốc chén giá cỡ 500 đô bên khựa, bạn thái công rao bán hơn trăm triệu (cụ xem lại bài đăng của các cụ ở trên)
em không rõ bạn ấy giải thích như nào về giá trị hay bản chất của bộ cốc chén đó (vật liệu, cách thức gia công, tiêu chuẩn, độ hoàn thiện...), nhưng em đoán là giá trị là trải nghiệm, là kinh nghiệm abc...
Thế các cụ mà xem mấy đồ của Christofle xịn, hay rẻ hơn như Baccarat, Vera Wang cũng toàn nhựa, thủy tinh, đồ bat đĩa mấy hãng Gio nhưng mà đắt khiếp thì ko biết các cụ sẽ nói gì. Nhưng nếu thích đồ dùng gia đình thì nhìn mấy đồ xịn đó mê mẩn lắm vì nó thực sự rất đẹp, rất tinh xảo.
Nó cũng như cái ô tô thôi, giá trị để đi nhưng độ hoàn thiện khác nhau.
Ví dụ cái lọ hoa rất thường này của Lalique bán 20k.

Cái khay này là nhựa 100%, Polycarbonate giá cũng 20 củ nếu ko sale.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

Mzc

Xe điện
Mỗi người có lối sống khác nhau mà. Như kiểu sập gụ tủ chè đồ chất đầy nhiều người thích nhưng em thì không. Nói chung thi thoảng em xem cũng học đc vài thứ.
Hơn nữa, so với mấy cái lâu đài mạn Hà Nam Ninh thì em thấy ổn hơn nhiều :))

nhuataiche

Xe container
Thế các cụ mà xem mấy đồ của Christofle xịn, hay rẻ hơn như Baccarat, Vera Wang cũng toàn nhựa, thủy tinh, đồ bat đĩa mấy hãng Gio nhưng mà đắt khiếp thì ko biết các cụ sẽ nói gì. Nhưng nếu thích đồ dùng gia đình thì nhìn mấy đồ xịn đó mê mẩn lắm vì nó thực sự rất đẹp, rất tinh xảo.
Nó cũng như cái ô tô thôi, giá trị để đi nhưng độ hoàn thiện khác nhau.
Ví dụ cái lọ hoa rất thường này của Lalique bán 20k.

Cái khay này là nhựa 100%, Polycarbonate giá cũng 20 củ nếu ko sale.
Quan điểm cá nhân em, giả sử em siêu giàu, em sẽ mua một món đồ xa xỉ vì vẻ đẹp mỹ thuật hay vẻ đẹp của quá trình chế tạo. Chưa thấy đẹp hoặc chưa hiểu là đẹp chỗ nào thì chưa mua. Tuyệt đối không mua vì những người giàu khác ai cũng mua, mình phải mua cho bằng hoặc hơn người ta.

dpl

Xe lăn

Pumzen

Xe ba gác
Thông thường thì người kd kiếm lợi nhuận từ số lượng đầu ra của sản phẩm, nhưng bố này thì ngược lại nhỉ, chỉ cần bán 1-2 sản phẩm nhưng ăn dày là phương châm kd của lão.
Cứ trăm bó đuốc thể nào cũng bắt được con ếch, thậm chí còn vài trăm bó đuốc cũng ok.

freakingprime

Xe buýt
Thành thật mà nói, tôi ko quan tâm ai là khách hàng của TC. Nhưng rõ ràng là cụ khinh thường cái chỗ kém hiểu biết này của tôi. Không sao cả.

Tôi không hiểu biết chỗ này, nhưng cụ chắc là biết. Tôi tin rằng cụ có thể kể ra vài khách hàng của TC, ngoài chuyện họ cực kỳ giàu có thì chắc là cụ có thể kể ra vài nét tinh tế điển hình trong cái hiểu biết và yêu cầu thẩm mỹ rất cao của họ, đúng không ?
lại đánh trống lảng và mất trí nhớ. Tóm lại, lời này do ai nói, hay là cụ bị hack nick? Nếu nói thì hãy kể tên 5 7 người để chứng minh đi. Đừng có không tin mồm mình như thế. Nếu cụ tin chính mồm cụ thì cụ phải biết hết khách của TC rồi đúng không =)) Tôi có nói tôi biết khách của TC là ai đâu nhỉ? Cụ suy luận từ dòng nào ra thế, bôi đậm ra đây xem nào hay quen thói nhét chữ vào mồm người khác rồi =))

Em suy luận đơn giản thôi cụ ạ. Cứ tưởng tượng em có nhiều tỉ usd, xây cái biệt thự vài trăm triệu usd. Em sẽ đặt yêu cầu cho nhà thiết kế, chỉ có thể là 1 trong 2 phương án. Phương án thứ nhất là thiết kế theo kiểu sống, cách sống, nhu cầu cuộc sống của em và gia đình, hơi đâu mà quan tâm thiên hạ nghĩ gì. Phương án thứ hai là thiết kế sao cho cả thiên hạ biết em giàu, những người chưa biết em là ai rồi sẽ biết.

TC rõ ràng là thiết kế theo hướng thứ hai,
với tệp khách hàng có hiểu biết và nhu cầu phù hợp với hướng đó.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
chắc cụ không biết là con đường Thái Công đi không phải một phát đặt văn phòng/showroom ở trung tâm quận 1. Cũng phải thuê cái kho ở quận 2, rồi quận 2, hồi đầu đi Bình Dương nhập từng cái cốc cái bình hoa có vài chục ngàn về bán. Mà giờ bán những thứ cả trăm ngàn đô. Tại sao?
Tại xã hội lắm kẻ méo biết tiêu tiền và kiến thức rỗng tuếch (chủ yếu),thích học đòi.

alceste

Xe điện
Quan điểm cá nhân em, giả sử em siêu giàu, em sẽ mua một món đồ xa xỉ vì vẻ đẹp mỹ thuật hay vẻ đẹp của quá trình chế tạo. Chưa thấy đẹp hoặc chưa hiểu là đẹp chỗ nào thì chưa mua. Tuyệt đối không mua vì những người giàu khác ai cũng mua, mình phải mua cho bằng hoặc hơn người ta.
Thật ra khi ta giàu, chưa cần siêu giàu đâu cụ, việc chi tiêu cũng dễ dàng hơn nhiều. Và sẽ có xu hướng thử những thứu mới lạ mà trước đây chưa chi trả được. Còn như cụ vẫn có, nhưng em nghĩ ko phải đa số.
Ví dụ hồi năm 2000s, thu nhập cụ tầm 3 triêu/tháng, thì mua cái Nokia 1200 lúc đó 2 tháng lương là bình thường. Lúc đó nếu lương 3 củ thì mua cái N7600 hay mấy cái E72, hơn chục củ lại là quá xa xỉ. Nhưng h 2024, thu nhập cụ 1 tháng trăm củ đều đặn trong 1 thời gian vài năm hoặc lâu hơn, thì cụ mua cái điện thoại 20M hay 50M lại là việc nhỏ ko cần nghĩ hay cân lên đặt xuống nhiều.

Nên em nghĩ khi mình đủ khả năng chi trả, h mình chi 5M cho đồ dùng gia đình thấy chấp nhận được, thì khi thu nhập cao gấp 10 lần h, lại sẽ thấy mua 1 món đồ 50M dùng trong gia đình lại thành bình thường. Thu nhập em mà cao gấp 20M bây h, thì em cũng mua đồ xa xỉ. Tiếc là em nghèo quá, giật gấu vá vai, vắt mũi bỏ miệng mà còn ko no, hu hu hu.

Vì em là đàn bà, em rất thích mấy đồ homeware nên đi nước nào vào dept store em cũng hay lên tầng 5-6 là khu đồ gia dụng, đồ nhà cửa, hay mấy cái Home and Living để lê la, nên thực sự cũng có tí thực tế với mấy đồ dùng và đồ trang trí gia đình. Cũng xăm xoi cầm nắm sờ soạng mãi rồi. Và quả là nó có khác nhau. Kể cả bộ ấm trà thôi, họa tiết có vẻ giống giống (hoặc giống hệt), nhưng chất men, độ mỏng, độ sáng bóng, sắc nét, tinh tế, khác nhau nhiều lắm ạ.

Đơn giản hơn là bộ dao dĩa thui, xưa nhìn bộ Zwilling hay WMF đã thấy xịn rồi, lên 1 bậc thấy Villeroy Boch đã bóng hơn đẹp hơn, mạ chrome, sang Christofle giá đắt gấp 3 nhưng sáng bóng như gương, inox mà từng cái hoa văn đường viền trang trí chạy dọc theo cái dao hay cái nĩa, nó chỉ 0.5mm thôi nhưng nhìn cực mềm mại như là vải lụa thật, nói chung phê lắm. Nên chẳng qua ko có xiền, chứ có đủ tiền tiêu ko phải nghĩ thì cứ mua cả bộ 300 món về bày, vừa chơi đồ hàng vừa dùng cụ ạ, tội gì.

Xưa em hay bảo, có ước mơ là mua đồ Bo Concept ko phải nghĩ, h thì lại nghĩ có nhà mới mà có đủ tiền thì cứ mua đủ bộ Minotti bên Long Biên về dùng cho sướng, vì tính em thích nhìn đồ đẹp và tinh.