[Funland] Có cụ nào thích thiết kế của bác quách thái công không

tinhoc6a

Xe tải
vừa rồi TC thiết kế WC để sách trang trí bị dân mạng nói nma vẫn bảo thủ, kiểu "các em lo học, kiếm tiền đi, chưa từng thấy ko có nghĩa nó ko có, ví dụ 1 triệu usd các e chưa từng thấy thì ko có nghĩa nó ko có" :))

Bemagauvn

Xe điện
vừa rồi TC thiết kế WC để sách trang trí bị dân mạng nói nma vẫn bảo thủ, kiểu "các em lo học, kiếm tiền đi, chưa từng thấy ko có nghĩa nó ko có, ví dụ 1 triệu usd các e chưa từng thấy thì ko có nghĩa nó ko có" :))
Em nói một câu công bằng này😂.
Thiết kế WC để sách với tạp chí trong đó là thực tế, tinh ý đấy.

TPS

Xe điện
Em thấy có bài viết như này

Ông hoạt động trong lĩnh vực thiết kế và trang trí nội thất được hơn 20 năm, đạt được nhiều giải thưởng cao quý như Infinity Award do Hội đồng ICP ở New York - Hoa Kỳ trao tặng, Sư Tử Vàng ở Cannes - Pháp và giải Đồng do Hội đồng ADC ở Đức vinh danh.

Quách Thái Công trở thành một trong những nhà thiết kế nội thất được yêu cầu nhiều nhất tại Đức, phục vụ cho những nhân vật nổi tiếng như Wladimir Klitschko, Barbara Schöneberger, Rafal van der Vaart. Ông cũng là người đồng thiết kế khách sạn cao cấp The George, tòa Marco Polo Tower, và phố Sophienterrasse ở Hamburg.
Đoạn cuối này team Thái công mới thêm vào. Em cũng muốn xem bản thiết kế và đã có đăng lên tạp chí kiến trúc nào không? Công ty bên Đức mở năm 2012 xong về nước VN làm việc ngay, vậy công trình làm bên Đức ký lúc nào, bản thiết kế đâu?https://www.northdata.com/Thai+Cong+GmbH+&+Co.+KG,+Hamburg/HRA+115042

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
có cụ nào đang bên Đức xịn thử review về giai đoạn TC làm TK, mở shop, thi công công trình bên Hamburg mới chuẩn được, xem utube tù mù lắm ảo ảo

harman_kardon

Xe điện
có cụ nào đang bên Đức xịn thử review về giai đoạn TC làm TK, mở shop, thi công công trình bên Hamburg mới chuẩn được, xem utube tù mù lắm ảo ảo
Nó là điều không thể . Dù cho mình là bạn thân của 1 số người nổi tiếng . Riêng tư gần như là bất khả xâm phạm. Mình đến nhà người ta , phải xin phép nếu muốn quay, chụp

harman_kardon

Xe điện
Đoạn cuối này team Thái công mới thêm vào. Em cũng muốn xem bản thiết kế và đã có đăng lên tạp chí kiến trúc nào không? Công ty bên Đức mở năm 2012 xong về nước VN làm việc ngay, vậy công trình làm bên Đức ký lúc nào, bản thiết kế đâu?https://www.northdata.com/Thai+Cong+GmbH+&+Co.+KG,+Hamburg/HRA+115042
Nó là có thật, và đã đc kênh truyền hình đến tận showroom làm . Còn cụ muốn xem bản TK, những hình ảnh chắc cụ phải đến gặp chủ công trình thôi :)
Chứ khơi khơi đăng mà ko có sự cho phép thì đồng nghĩa ốm đòn với kiện tụng và đóng cửa showroom tại Hamburg luôn.
Nói chung mỗi người 1 phong cách riêng, ko ai giống ai cả. Và bản thân cũng thấy tự hào rằng người VN cũng ko phải kém cỏi. Đồ rằng trong giới những người thành công tại hải ngoại ko có nhiều như vậy. Nhất là anh ta rất thành công tại Việt Nam cho đến hôm nay

nhuataiche

Xe container
Để em giải thích cho cụ hiểu về mặt hàng TC bán nó như này. Do nhiều người chưa từng đc giao tiếp hay giao dịch hoặc tiếp xúc với những mặt hàng cao cấp không dành cho đại chúng.
Là 1 đại lý những thương hiệu dạng này, mình không phải muốn quát giá bao nhiêu thì quát, muốn bán giá bao nhiêu thì bán. Nó khác biệt hoàn toàn đấy cụ ạ, Làm đại lý những nhãn hàng như vậy họ buộc phải tuân thủ thỏa thuận với hãng.Nhằm tránh thổi giá hay phá giá, đồng nghĩa với phá hoại giá trị thương hiệu. Nhưng có 1 số đc cho phép bán giá thanh lý là. mặt hàng showroom bày đã lâu, hết model , hàng bị lỗi , hư hỏng. Mà nói thật, khi cụ có đk hoặc cơ hội vào mua những thương hiệu dạng vậy thì đừng bao giờ nghĩ đến chuyện trả giá cả. Vì nó chắc chắn không bh sảy ra, và cũng đừng sợ nó nó chặt chém mình.
Em đoán chừng là kinh nghiệm buôn bán của mợ ko nhiều lắm. Em làm sales cũng 15 năm rồi, trong làng nguyên liệu nhựa công nghiệp thì hàng của em bán ( cho công ty người ta ) lúc nào cũng thuộc loại xa xỉ. Cty đi giá như thế nào em cũng có chút hiểu biết.
Ở đây em ko bình luận chuyện giá cả của TC, mà em muốn nói cái cốt lõi để bán hàng là phải hiểu khách hàng. Việc đó ko đơn giản tí nào, và TC đã làm tốt. Có lẽ, kỹ năng bán hàng của anh ấy mới là trên tầm thiên hạ, chứ ko phải khả năng thiết kế.

harman_kardon

Xe điện
Em đoán chừng là kinh nghiệm buôn bán của mợ ko nhiều lắm. Em làm sales cũng 15 năm rồi, trong làng nguyên liệu nhựa công nghiệp thì hàng của em bán ( cho công ty người ta ) lúc nào cũng thuộc loại xa xỉ. Cty đi giá như thế nào em cũng có chút hiểu biết.
Ở đây em ko bình luận chuyện giá cả của TC, mà em muốn nói cái cốt lõi để bán hàng là phải hiểu khách hàng. Việc đó ko đơn giản tí nào, và TC đã làm tốt. Có lẽ, kỹ năng bán hàng của anh ấy mới là trên tầm thiên hạ, chứ ko phải khả năng thiết kế.
Em công nhận muốn bán hàng trc tiên phải hiểu khách hàng của mình. Em ko chuyên về bán và mua. Nhưng đi giao dịch cùng các Sếp cũng ko phải là ít. Toàn mặt hàng công nghiệp máy móc, hàng quần áo , đồ cổ, xe hơi, hàng khô châu á, sì gà cu ba , gần đây nhất là khẩu trang, quần áo bảo hộ dịch tễ, môi giới Cửa hàng trong các siêu thị lớn , và mới nhất là giao dịch hộ người nhà bộ Kit test Corona virus. Mỗi slot tôí thiểu là 100k bộ. Nhựa tái chế của cụ làm em cũng chơi luôn đâý cụ. toàn vỏ chai nhựa trắng ép thành từng cục khoảng 1m3. chất cả đống ngoài trời. em vào tận hãng của nó luôn. muì hóa chất rất kinh khủng. tiếc giá nó cao hơn bên Arap nên không làm đc thôi. nhưng kỹ năng của em chắc là không bằng cụ, vì em không chuyên hẳn về nghành này
Những mặt hàng trên đều có thể thương lượng giá trực tiếp các các cty đc. Nhưng những mặt hàng siêu cao cấp thì em khẳng định với cụ luôn là không trả giá đc. Bởi bản thân đã từng bị, nói thật là có chút xấu hổ. Bởi người tư vấn thiết kế bếp cho mình nói luôn là Cty chúng tôi không nói thách như 1 số cty khác, giá của chúng tôi đưa ra là theo chuẩn của hãng. và chúng tôi phải tuân thủ theo giá của hãng. Nên mình chưa va vào thì sẽ nghĩ là nó giống như nghành nghề của mình. Đấy là những đồ gọi là ( sang ) chứ siêu sang em chưa tới tuổi. bởi sờ vào giá nó gấp 3,,4 lần mình mua nổi. Ngày trc khi mình ngồi cái 1 ghế ăn vài chục đã sướng cái mông rồi, đi nhà người ta ta thấy cái ghế 100 ngon hơn hẳn, qua nhà người khác cái ghế 200 ngồi khác, đến cái ghế 500 thấy khác luôn, nhưng khi mình mua ghế ăn giá 1200/ cái thì ghế 500 kia chán hẳn. Rồi qua nhà 1 người bán đồ cho mình thấy nó ngồi ghế ăn 3500/ caí thì cái ghế của mình muốn vứt ra đường vì chệnh lệch mẫu mã , chất lượng rất lớn. Mình có va vào mình mới vỡ ra đc cụ ạ.
Còn cụ thấy cái Link phía trên đó. nó là câu trả lời cho những ai còn nghi ngờ. Anh ta thực sự nổi tiếng tại Đức đấy cụ ạ. Nhưng bên này kiếm đc nhiều công trình như ở VN thì rất hiếm. Anh ta đã nhanh chân và nắm đc nhiều công trình giá trị lớn . nếu cụ hiểu chút tiếng Đức, đc xem và nghe người dẫn trương trình truyền hình nói gì thì choáng toàn tập.
tất nhiên bản thân em ko phải công trình nào cũng thích cả. VD Căn hộ của Chị Ly, căn nhà phố ở Ba son. còn đâu thì nó quá tuyệt vời. Niềm mơ ước của hàng tỷ người chứ chẳng riêng gì ai.

harman_kardon

Xe điện
Một số thiết kết của Thái Công ở bên Đức cho cụ nào muốn xem. Xấu đẹp tuỳ gu từng người, nhưng cơ bản là được công nhận.

Mehr Opulenz geht nicht - manager magazin (manager-magazin.de)
Nó thực sự là quá đẹp, em không chê đc cụ ạ. còn ai chê thì tùy. đó là sở thích cá nhân mỗi người có phù hợp hay không. Cụ mò ra đc là giỏi đấy, cám ơn cụ. em hết rượu mời rồi

Xe cỏ cũ

Xe điện
Thiết kế mấy tỏi, nội thất ít nhất 11 tỏi. Vậy mà doanh thu cả năm của công ty được có hơn 30 tỏi thì 1 năm chỉ làm được 2-3 khách thôi ;))
Chưa chắc cụ ạ vì chả biết công ty của anh này có 2 sổ không. Khoản doanh thu từ KH cá nhân có thể để sổ kia, mà năm rồi Covid cấm biên, hàng đi đường đồi nhập vào cũng khó khăn hơn :D nên doanh thu thấp.

TPS

Xe điện
Một số thiết kết của Thái Công ở bên Đức cho cụ nào muốn xem. Xấu đẹp tuỳ gu từng người, nhưng cơ bản là được công nhận.

Mehr Opulenz geht nicht - manager magazin (manager-magazin.de)
Đây, nếu cụ đọc được tiếng Đức (dùng google dịch cũng được). Bài báo từ năm 2011.
Link 1: báo đăng khách sạn The George sử dụng chiếc đèn Jellyfish của Thái Công trong khách sạn. Link 2: Thái công có sản phẩm được sử dụng bởi Khách sạn sang The George. Ông cũng trang bị nội thất cho một vài căn hộ sang trong các dự án bất động sản như Marco Polo Tower và Sophienterrrassen. Có nêu tên khách hàng thuê ông trang bị đồ đạc là Wladimir Klitschko, Barbara Schöneberger. Van de vaart có lời khuyên từ ông về trang trí.
Không thấy nhắc tới phố, giải thưởng hay tạp chí nội thất nào đăng về ông.

Cùng so sánh với nội dung Tiếng Việt đăng trên wiki, trích trên báo Việt do Thái Công trả lời phỏng vấn về mình khác biệt sao?
"Năm 2003, Thái Công nhận giải Infinity Award do Hội đồng ICP (International Center of Photography) ở New York trao tặng với cuốn sách ảnh My Parents.[8][11] Trong một dịp tình cờ, một người chủ khách sạn ngỏ ý muốn mua lại một số đồ vật trang trí trong phòng ảnh của Thái Công để trưng bày trong nhà, và nhờ ông tới tư vấn sắp xếp. Với con mắt nghệ thuật của mình, Thái Công đã khiến chủ nhà hài lòng về cách sắp xếp mới và người này đã khuyên ông nên thử sức với lĩnh vực thiết kế nội thất.[10] Hợp đồng lớn đầu tiên đến với Thái Công khi một khách hàng thuê ông thiết kế nội thất cho một khách sạn 280 phòng.[12]

Năm 2004, Thái Công Interior Design ra đời, bắt đầu với một showroom khiêm tốn ở phố Eppendorfer Weg, Hamburg.[10] Năm 2007, Công ty Thái Công GmbH & Co.KG được thành lập.[13] Quách Thái Công trở thành một trong những nhà thiết kế nội thất được yêu cầu nhiều nhất tại Đức, phục vụ cho những nhân vật nổi tiếng như Wladimir Klitschko, Barbara Schöneberger, Rafal van der Vaart. Ông cũng là người đồng thiết kế khách sạn cao cấp The George, tòa Marco Polo Tower, và phố Sophienterrasse ở Hamburg.[2]"
Công ty bên Đức GmbH & Co.KG mở 7/2012 xong về nước VN làm việc ngay, https://www.northdata.com/Thai+Cong+GmbH+&+Co.+KG,+Hamburg/HRA+115042
Thái Công không có học về Thiết kế nội thất nên các công trình nêu trong báo Đức đều là trang trí nội thất. Cũng theo bài quảng cáo trên báo Đức thì phí ông trang trí phòng là từ 1000 Eur trên 1m2. Cũng theo báo, khách sạn the George có vẻ như chỉ sử dụng cái đèn của TC chứ không ghi là ông thiết kế cho khách sạn.

Chỉnh sửa cuối:

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Tủn mủn quá ...viết dài dòng chả hiểu để chứng tỏ cái gì. Có bị thần kính mà cả cái khách sạn chỉ sử dụng 1 cái đèn của TC (thực tế thì TC ko phải nhà sản xuất đèn).

2 bài trên chỉ là 2 trong số cả chục bài viết về TC. Nếu search tiếng Đức thì ra cả rổ đấy.

TPS

Xe điện
Chi phí ở trên không biết có tính giá đồ nội thất ở trong chưa? Thông thường giá tính theo phòng, chi phí norm của ngày. Theo giờ từ 75-450$, Theo phòng từ 500-1500$. Theo diện tích 10-17$/square foot. Một square foot là 0.92 mét vuông https://homeguide.com/costs/interior-designer-cost

TPS

Xe điện
CụTủn mủn quá ...viết dài dòng chả hiểu để chứng tỏ cái gì. Có bị thần kính mà cả cái khách sạn chỉ sử dụng 1 cái đèn của TC (thực tế thì TC ko phải nhà sản xuất đèn).

2 bài trên chỉ là 2 trong số cả chục bài viết về TC. Nếu search ti ếng Đức thì ra cả rổ đấy.
Em dịch đúng báo thôi cụ. hehe. Cụ cứ đưa xem có link nào đăng trên tạp chí kiến trúc hay nội thất không? Ông Thái công kiếm tiền nhờ làm Ảo thuật. Học về thời trang và chụp ảnh. Làm decoration trang trí nội thất thì bao gồm nêu hoặc vẽ yêu cầu cho bên cửa hàng họ làm theo yêu cầu. Một ví dụ về báo đăng về Quasar Khánh nhà thiết kế nội thất nổi tiếng của VN "
Không chỉ nổi tiếng trong thị phần nội thất Việt nam, tiếng tăm của Quasar Khánh còn được vinh danh trong ngành nội thất của toàn cầu. Các tác phẩm đồ nội thất đệm khá trứ danh của Quasar nằm trong bộ sưu tập của các bảo tàng to danh giá và uy tín trên thế giới như bảo tồn V&A – Victoria & Albert (London), MoMa – bảo tồn nghệ thuật hiện đại (New York), Centre Georges Pompidou (Paris), Musée des Arts décoratifs – bảo tồn Mỹ thuật Pháp (Paris) hay Vitra Design Museum – bảo tồn bề ngoài tư nhân của tập đoàn nội thất Vitra (Đức).

Quasar Khánh được mệnh danh là cha đẻ của nội thất không khí. Trong sự nghiệp của Quasar Khánh, tiêu biểu và vượt bậc hơn cả phải nhắc đến bộ sưu tập nội thất Aerospace (nội thất bơm hơi). Bộ sưu tập này được Nhận định rất cao về giá trị, tính thẩm mỹ. Cũng nhờ nó mà tăm tiếng Quasar Khánh ngày càng nổi tiếng. Và cái tên Quasar Khánh cũng chính là cái tên của đơn vị thiết kế Việt Nam độc nhất vô nhị được ghi trong Larousse Bách Khoa từ điển. Ông là niềm tự hào của Việt Nam sở hữu bộ sưu tập lừng danh được trưng bày tại rộng rãi bảo tồn."
Cụ thấy chưa, 1 nhà thiết kế nội thất, nhiệm vụ của họ là gì? Người ta khoe về đồ nội thất đệm, ghế không khí đấy? Cụ chê cái đèn, muốn nổ thành thuê thiết kế cả khách sạn?

gaquay123

Xe tăng
Cái này thì em thấy là cần trải nghiệm thật mới biết được, nhìn ảnh cũng chỉ cảm nhận được 1/10! Nếu cụ ngồi trên 1 cái toalet xịn, biết tự động rửa đít, rửa ấm chén và sò huyết (cụ không phải động tay), tự động sấy cho khô ráo thơm tho, tự động sưởi ấm và massage cái bàn tọa, massage các thứ khác...! Cả cái không gian toalet nghệ thuật, tỏa hương thơm mát thư giãn, nhạc nhẹ du dương như ở rừng núi hay bãi biển thì có đôi ba quyển sách ngồi trong đó thư giãn là điều em mơ ước! Có khi còn muốn ngồi trong đó đôi ba tiếng! Lúc đó, đi ỉ.a đi đ.ái có khi còn là niềm yêu thích! Đi đâu cũng chỉ mong về nhà :))

Còn với cái toalet hôi hám, thối um, nhớp nháp mà dân mạng, cả em và cụ vẫn đang dùng hàng ngày thì đúng là té càng nhanh càng tốt là điều đúng, chứ còn mơ tưởng gì đến sách! =))

Đây em nghĩ là điển hình của việc lấy hệ quy chiếu đám đông áp đặt vào cá nhân cụ thể! 8-}

Chỉnh sửa cuối:

xexunghe

Xe tải
Cụ cho em xin cái link với. Trùng tu hay làm cái gì đó cho phố Sophienterrasse tại Hamburg thì ko dễ dàng chút nào. Phải đc một vị trí nào đó và hiểu biết mới có thể đc vào làm những vc như vậy
em không biết tiếng Đức, gg thì thấy có link này. cụ biết thử đọc xem có đúng không