Có cụ nào ở Hà Nội lắp hệ thống điện Năng Lượng Mặt Trời chưa ạ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Vậy mà em cứ tưởng lắp lên rồi thoải mái xài, kkk:P
Với giá điện dân dụng hiện nay, thái dương năng hay điện mặt trời ở miền bắc trung bình đều phải 5-10 năm mới hoàn vốn. Trong khi trong quãng thời gian đấy phải bảo trì bảo dưỡng thay acquy là tất yếu. Nếu vì lý do kinh tế thì ai cũng hiểu là ko hiệu quả bằng dùng luôn điện của EVN. Tuy nhiên nếu xét toàn diện, về ý thức bảo vệ môi trường và nâng đẳng cấp(năng lượng sạch) nhà mình lên, thì đầu tư 1 cái nhỏ nhỏ là hoàn toàn hợp lý.
PS : Ví dụ cái thái dương năng hiện nay tổng đầu tư tầm 12 triệu, nếu dùng bình nóng lạnh cùng lắm mỗi tháng mất 100k tiền điện. Như vậy phải 10 năm đun điện mới hết 12 triệu. Chưa kể vào mùa đông Thái dương năng ko đun đủ nóng vẫn phải đun thêm bằng bình nóng lạnh.

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Bên nào báo giá cho cụ mà chát vậy
1. Về cách tính toán sản lượng điện mỗi ngày được 8-10Kwh là tính láo, miền Nam nắng quanh năm cũng chưa được 8kwh/ngày với 2Kw Pin (vì có ngày nắng, ngày mưa)
2. Dùng 3500Wh/ngày mà hệ lưu trữ chỉ có 4Kwh thì 6 tháng sau ắc quy hỏng hết vì ắc quy xả ở DOD 80% chỉ được khoảng 200 Cycle thôi.
3. giá thiết bị, pin, ắc quy quá cao. em cho cụ giá tham khảo hệ thống nhà em nhé
- Pin Mono 3 tẫm x250W= 750W x 14.000 đ/W= 10,5 triệu
- ắc quy viễn thông cũ 160AH-12V=8 quả x 2 triệu=16 triệu
- Inverter ON OFF HYBRID SOLAR INVERTER 4KW/5KVA= 13 triệu
- Tủ điện, dây dẫn các loại= 2 triệu
- Khung thép đỡ Pin= 2 triệu
- Đồng hồ đo điện áp từng ắc quy, bộ nạp lưới/Solar bổ sung (để nạp riêng từng cục ắc quy nếu có chênh lệch điện áp) = 1,5 triệu
- Nhân công: Cháu tự lắp ráp
Tổng= 45 triệu
Giờ có phương án nào kinh tế hơn chưa cụ. Nghe nói HN giờ mới chuẩn bị soạn cơ chế công tơ hai chiều cho nhà lắp điện MT

chuoi_1_hot

Xe đạp
Em đề nghị cụ nào máu món này ở Miền Bắc lập hội để trao đổi tư vấn, thăm quan học tập kinh nghiệm lẫn nhau đê.

NguyenNgoc.GM

Xe hơi
Em trước cũng ngâm qua một thời gian về các hệ thống năng lượng mặt trời, gió và các nguồn năng lượng phi truyền thống khác.
Miền Bắc thì ít nắng hơn về mùa đông-xuân. Miền Nam hợp với NLMT hơn cả, chi phí sẽ rẻ hơn.

ctthanhtung

Xe hơi
Cụ mợ nào nhà đã lắp điện NLMT thì tư vấn, chia sẻ kinh nghiệm cho em với ạ.
Em đang xây dựng nhà ở ngoại ô Hà Nội. Khu vực nhà em vào cuối tuần những ngày hè nắng nóng hay bị mất điện quá ạ. Em đang tính giải pháp sử dụng điện Năng Lượng Mặt Trời (NLMT) lắp cho các thiết bị hay sử dụng trong nhà cho sạch mà lại đỡ ồn ạ. Dùng máy phát điện thì nó kêu to quá, xăng ăn vào nó thải ra không khí cũng không sạch, điện thì không ổn định em sợ tèo thiết bị điện của em.
Đây là một số thiết bị nhà em sử dụng :
- Máy bơm nước, máy bơm tưới rau
- Tivi 50 inch
- Quạt điện 40w tầm vài cái
- Tủ lạnh công suất 150w
- Đèn LED vài cái ...

Em đang phân vân không biết nên lắp điện NLMT hòa lưới cùng với EVN hay sử dụng điện NLMT nguồn tách biệt riêng. Vì nó ảnh hưởng tới hệ thống điện của cả nhà nên em vẫn chưa biết quyết theo phương án nào ạ.

Cho em hỏi ở HN thì những ngày âm u ít nắng như mùa đông, mùa xuân này thì liệu có điện NLMT không ạ.

Nhà em đã lắp đây.
Hệ thống gồm 750W pin mặt trời đặt trên mái tầng 5, pin đặt trên khung thép hộp 30x60 nghiêng 12 độ về hướng tây nam
Con màu xanh trong hình là ON OFF Hybrid Solar Inverter 4KW, có chức năng hòa lưới bám tải, UPS, em nối tất cả đường điện Line 2 (đèn, quạt, cửa cuốn, ổ cắm điện nhẹ) qua nó theo thứ tự như sau: Điện EVN >Cổng AC IN của Inverter> Cổng AC OUT của Inverter>thiết bị điện. Cổng PV trên Inverter nối với pin mặt trời (sợi dây luồn qua cứa sổ), cổng BATTERY trên Inverter nối vào hệ ắc quy điện áp 48V (2 sợi dây dưới cùng). ắc quy gồm 8 bình 12V160Ah đặt ngoài sân phơi cho an toàn.
Hệ thống này chạy hoàn toàn tự động, mỗi ngày nắng tốt hòa lưới được 2-3 số điện, trời mây mù thì gần như không có điện. Mất điện thì Pin mặt trời và ắc quy kích điện từ 48V lên 220V (như UPS) chạy điều hòa vô tư chứ đèn, quạt chỉ là muỗi.

Các cụ quan tâm đến NLMT thì xác định mục tiêu an ninh năng lượng là chính, tính kinh tế nếu ở miền Nam rất tốt, ngoài Bắc ko kinh tế. Vì vậy các cụ cân nhắc 2 lựa chọn:
1.PA1 cho Cụ nào nhà thoáng rộng, mái hoặc sân nhiều nắng trong ngày + chịu chi thì lắp như cụ tuyenmthn là tối ưu:
+ ưu điểm lớn là luôn tự động có điện thay thế khi mất điện, giảm được 1 chút chi phí điện hàng tháng (nhất là mùa hè), dùng được đại đa phần các thiết bị điện (tất nhiên còn tùy mức đầu tư, có thể đầu tư vừa phải thì sẽ ko dùng cùng lúc toàn bộ như điện lưới mà lựa chọn những cái cần nhất). Ưu điểm lớn nữa là dùng luôn toàn bộ thiết bị điện sẵn có, rất tiện lợi.
+ nhược: vui lòng chi 60-100 tr ban đầu, sau này thỉnh thoảng bảo trì kiểm tra, thay đồ hỏng.
2.PA2 cho Cụ nào ko cần hết những cái ưu của PA1, mà cần đơn giản, hạt dẻ, nhà to nhỏ đều được (em đang dùng): lắp 1 hệ NLMT riêng chỉ dùng điện 12V.
+ Ưu: đầu tư nhẹ nhàng 5-6 tr; hiểu 1 tý thì sửa chữa, bảo trì đơn giản lắm, điện 12V rất an toàn con trẻ ko may chạm ko sao. Cũng vận hành tự động. Dùng quanh năm nên ít và chẳng chịu hỏng gì, đồ 12 V nó bền lạ, em dùng 7 năm rồi ko phải suy nghĩ gì) Nếu hiếm khi mất điện, khi mất điện ưu tiên ánh sáng và quạt nhẹ nhàng thì PA này thay thế hữu hiệu cho máy phát (máy phát công ích hơn nhiều nhưng để lâu hay trục trặc, khó nổ, thứ nữa là hơi ồn và mùi). Sau này trong ngày có thể dùng đồng thời 2 hệ điện. Mùa hè cũng tiết kiệm được chút.
Để sài thêm tủ lạnh/ tivi/ wife... em vẫn dùng bằng cách sắm thêm 1 đổi nguồn 12V ra 220V, nhưng các cụ lưu ý là PA này chỉ giới hạn rất ít thiết bị vì accu dung lượng thấp ko như PA1 nhé.
+ Nhược:
Hợp nhất với các cụ đã dùng/ hiểu về accu. Nếu ko phải có người thạo cái này hỗ trợ.
Do làm hệ riêng nên muốn đẹp cũng phải thiết kế làm âm tường khi xây nhà. Làm sau đi nổi thì xấu.
Phải mua 1 số đèn Led 12V, quạt 12V chuyên dùng.
KHuyến nghị: các cụ chịu chi 1 tý chọn PA1 cho nó ưu việt nhất và nhẹ đầu. Bất đắc dĩ ko muốn chi hoặc do nhà chật thì chọn PA2, nhưng sẽ phải tự tìm hiểu để thiết kế cho hợp lý, hướng dẫn thợ điện cách làm.

Chỉnh sửa cuối:

congbocngheo

Xe buýt
Em nghĩ bao giờ nhà nước cho lắp công tơ điện hai chiều thì năng lương mặt trời sẽ phát triển tốt ạ, nhất là khu vực phía Nam.

tuewru

Xe buýt
Các cụ quan tâm đến NLMT thì xác định mục tiêu an ninh năng lượng là chính, tính kinh tế nếu ở miền Nam rất tốt, ngoài Bắc ko kinh tế. Vì vậy các cụ cân nhắc 2 lựa chọn:
1.PA1 cho Cụ nào nhà thoáng rộng, mái hoặc sân nhiều nắng trong ngày + chịu chi thì lắp như cụ tuyenmthn là tối ưu:
+ ưu điểm lớn là luôn tự động có điện thay thế khi mất điện, giảm được 1 chút chi phí điện hàng tháng (nhất là mùa hè), dùng được đại đa phần các thiết bị điện (tất nhiên còn tùy mức đầu tư, có thể đầu tư vừa phải thì sẽ ko dùng cùng lúc toàn bộ như điện lưới mà lựa chọn những cái cần nhất). Ưu điểm lớn nữa là dùng luôn toàn bộ thiết bị điện sẵn có, rất tiện lợi.
+ nhược: vui lòng chi 60-100 tr ban đầu, sau này thỉnh thoảng bảo trì kiểm tra, thay đồ hỏng.
2.PA2 cho Cụ nào ko cần hết những cái ưu của PA1, mà cần đơn giản, hạt dẻ, nhà to nhỏ đều được (em đang dùng): lắp 1 hệ NLMT riêng chỉ dùng điện 12V.
+ Ưu: đầu tư nhẹ nhàng 5-6 tr; hiểu 1 tý thì sửa chữa, bảo trì đơn giản lắm, điện 12V rất an toàn con trẻ ko may chạm ko sao. Cũng vận hành tự động. Dùng quanh năm nên ít và chẳng chịu hỏng gì, đồ 12 V nó bền lạ, em dùng 7 năm rồi ko phải suy nghĩ gì) Nếu hiếm khi mất điện, khi mất điện ưu tiên ánh sáng và quạt nhẹ nhàng thì PA này thay thế hữu hiệu cho máy phát (máy phát công ích hơn nhiều nhưng để lâu hay trục trặc, khó nổ, thứ nữa là hơi ồn và mùi). Sau này trong ngày có thể dùng đồng thời 2 hệ điện. Mùa hè cũng tiết kiệm được chút.
+ Nhược:
Hợp nhất với các cụ đã dùng/ hiểu về accu. Nếu ko phải có người thạo cái này hỗ trợ.
Do làm hệ riêng nên muốn đẹp cũng phải thiết kế làm âm tường khi xây nhà. Làm sau đi nổi thì xấu.
Phải mua 1 số đèn Led 12V, quạt 12V chuyên dùng.
KHuyến nghị: các cụ chịu chi 1 tý chọn PA1 cho nó ưu việt nhất và nhẹ đầu. Bất đắc dĩ ko muốn chi hoặc do nhà chật thì chọn PA2, nhưng sẽ phải tự tìm hiểu để thiết kế cho hợp lý, hướng dẫn thợ điện cách làm.
PA2 của cụ hay quá
Em không tính tới giải pháp dùng điện 12v rồi :(
Dây đã luồn hết giờ luồn thêm dây 12v thì ko được nữa
Nhu cầu chính của em cũng chỉ thắp sáng + quạt mát mùa hè thôi, cùng lắm thêm cái tủ lạnh nhưng 12v thì nghỉ khỏe luôn. Bơm tưới rau sạch cũng toàn 12v rồi.

PA2 cụ làm như thế nào vậy ạ. Cụ bày cho em với :)

tuewru

Xe buýt
Em nghĩ bao giờ nhà nước cho lắp công tơ điện hai chiều thì năng lương mặt trời sẽ phát triển tốt ạ, nhất là khu vực phía Nam.
Hình như trong miền Nam được lắp công tơ điện 2 chiều rồi cụ ạ

tuyenmthn

Xe buýt
Cả tuần nay Hà Nội mây mù, nhà em chẳng thu được số điện nào cả, buồn quá các Cụ ạ.

ctthanhtung

Xe hơi
PA2 của cụ hay quá
Em không tính tới giải pháp dùng điện 12v rồi :(
Dây đã luồn hết giờ luồn thêm dây 12v thì ko được nữa
Nhu cầu chính của em cũng chỉ thắp sáng + quạt mát mùa hè thôi, cùng lắm thêm cái tủ lạnh nhưng 12v thì nghỉ khỏe luôn. Bơm tưới rau sạch cũng toàn 12v rồi.

PA2 cụ làm như thế nào vậy ạ. Cụ bày cho em với :)
1. Cụ thiết kế lắp đặt 1 hệ dây đến từng phòng như là điện lưới. Nhà em 5 tầng, cỡ hơn 10 phòng đều có NLMT. Dây điện chỉ cần loại nhở nhất (0,75) cho trục chính,ra quạt, loa..., dây bé nhất ko còn loại bé hơn cho dây ra bóng đèn.
2. Lắp các loại bóng Led cố định trên trần, tường theo ý thích. Như nhà em dùng cả Led âm trần, Led thanh, Led dây các loại, có cả Led đui E27 như đui thường...
3. Thiết kế 1 loại giắc nối riêng cho các thiết bị di động dùng điện 12V như radio, loa, quạt, hoặc ko thì đấu trực tiếp(hạn chế di chuyển)
4. Mua 1, hai tấm NLMT 40W+ bộ kết nối + accu 200mAH. Tấm NLMT thì để nơi có nắng nhiều nhất. Bộ KN+accu để chỗ nào thuận tiện trong nhà. Chạy dây nối từ tấm NL về đó. Kết nối dây từ accu ra hệ thống điện 12V.
=> thế là sài khỏe re. Mùa hè em tận dụng cả quạt, bóng điện tất cả 24/24. Ngày nắng thừa điện ko cần bật bóng điện lưới. Mùa đông chỉ sài bóng đèn.
5. Để sài thêm tủ lạnh/ tivi/ wife... em vẫn dùng bằng cách sắm thêm 1 đổi nguồn 12V ra 220V. Nhưng lưu ý theo PA2 này ko ưu việt như của cụ tuyen trên kia được, chỉ giới hạn thiết bị sử dụng thôi, tốt nhất là trong 1 phòng VD phòng sinh hoạt chung, thì sẽ làm 1 cái cầu giao đảo nguồn bên canh aptomat tổng phòng, thì riêng phòng ấy đảo cầu giao dùng thành như điện lưới.

ctthanhtung

Xe hơi
Cả tuần nay Hà Nội mây mù, nhà em chẳng thu được số điện nào cả, buồn quá các Cụ ạ.
Hệ của cụ ngon quá nên nó kén nắng. Hệ của em hạt dẻ nên mùa đông em vẫn dùng giới hạn 1 ít bóng điện hàng ngày.

tuyenmthn

Xe buýt
Hệ của cụ ngon quá nên nó kén nắng. Hệ của em hạt dẻ nên mùa đông em vẫn dùng giới hạn 1 ít bóng điện hàng ngày.
Thực ra thì vẫn có điện, nhưng nó chỉ đủ nuôi cho con HB Inverter chạy không tải thôi (ăn 1 số điện/ngày), nên chẳng dư chút điện nào để cấp cho tải

chuongvit

Xe tăng
tính về kinh tế thì ko hợp ví, độ bền của accu kín khí chỉ 3 năm, với accu viễn thông đc 5 năm chi phí này ko rẻ

ctthanhtung

Xe hơi
tính về kinh tế thì ko hợp ví, độ bền của accu kín khí chỉ 3 năm, với accu viễn thông đc 5 năm chi phí này ko rẻ
Đúng vậy. Các cụ chỉ xét kinh tế để so nó với các phương án điện dự phòng khác thôi: máy phát, đèn+quạt sạc... thì nó có nhiều cái ưu hơn.
Accu như em dùng kín khí lắp 2011 đã 6,7 năm rồi vẫn còn dùng được.

nonono86

Xe đạp
Cụ có thể mô tả rõ hơn không ạ, em đang hiểu thế này
- Chi phí ban đầu: 45tr
- Chi phí phát sinh theo thời gian (bảo dưỡng, thay thế thiết bị, ắc quy...): Tạm tính khấu hao 10 năm?
- Cụ ở HN không biết thiết bị có thống kê được số điện hoà lưới theo thời gian dài như 1 tháng cụ thể không ạ? Dựa vào số liệu bức xạ ở HN theo tháng em có thể uớc ra số điện cho toàn năm.
Cái này quan trọng nên muốn hỏi rõ cụ vì thấy trong Nam nhiều anh em lắp rồi nhưng ngoài Bắc thì cần phải tính cụ thể xem có lợi ích kinh tế không ạ
Cảm ơn cụ

Hybrid Solar Inverter 4KW, có chức năng hòa lưới bám tải, UPS, em nối tất cả đường điện Line 2 (đèn, quạt, cửa cuốn, ổ cắm điện nhẹ) qua nó theo thứ tự như sau: Điện EVN >Cổng AC IN của Inverter> Cổng AC OUT của Inverter>thiết bị điện. Cổng PV trên Inverter nối với pin mặt trời (sợi dây luồn qua cứa sổ), cổng BATTERY trên Inverter nối vào hệ ắc quy điện áp 48V (2 sợi dây dưới cùng). ắc quy gồm 8 bình 12V160Ah đặt ngoài sân phơi cho an toàn.
Hệ thống này chạy hoàn toàn tự động, mỗi ngày nắng tốt hòa lưới được 2-3 số điện, trời mây mù thì gần như không có điện. Mất điện thì Pin mặt trời và ắc quy kích điện từ 48V lên 220V (như U
Nhà em đã lắp đây.
Hệ thống gồm 750W pin mặt trời đặt trên mái tầng 5, pin đặt trên khung thép hộp 30x60 nghiêng 12 độ về hướng tây nam
Con màu xanh trong hình là ON OFF Hybrid Solar Inverter 4KW, có chức năng hòa lưới bám tải, UPS, em nối tất cả đường điện Line 2 (đèn, quạt, cửa cuốn, ổ cắm điện nhẹ) qua nó theo thứ tự như sau: Điện EVN >Cổng AC IN của Inverter> Cổng AC OUT của Inverter>thiết bị điện. Cổng PV trên Inverter nối với pin mặt trời (sợi dây luồn qua cứa sổ), cổng BATTERY trên Inverter nối vào hệ ắc quy điện áp 48V (2 sợi dây dưới cùng). ắc quy gồm 8 bình 12V160Ah đặt ngoài sân phơi cho an toàn.
Hệ thống này chạy hoàn toàn tự động, mỗi ngày nắng tốt hòa lưới được 2-3 số điện, trời mây mù thì gần như không có điện. Mất điện thì Pin mặt trời và ắc quy kích điện từ 48V lên 220V (như UPS) chạy điều hòa vô tư chứ đèn, quạt chỉ là muỗi.

tuyenmthn

Xe buýt
Cụ có thể mô tả rõ hơn không ạ, em đang hiểu thế này
- Chi phí ban đầu: 45tr
- Chi phí phát sinh theo thời gian (bảo dưỡng, thay thế thiết bị, ắc quy...): Tạm tính khấu hao 10 năm?
- Cụ ở HN không biết thiết bị có thống kê được số điện hoà lưới theo thời gian dài như 1 tháng cụ thể không ạ? Dựa vào số liệu bức xạ ở HN theo tháng em có thể uớc ra số điện cho toàn năm.
Cái này quan trọng nên muốn hỏi rõ cụ vì thấy trong Nam nhiều anh em lắp rồi nhưng ngoài Bắc thì cần phải tính cụ thể xem có lợi ích kinh tế không ạ
Cảm ơn cụ
Mô tả thì để hôm nào rảnh em chụp thêm ảnh các thiết bị của hệ thống cho cụ xem
Còn việc thống kê số điện hòa lưới thì em chưa làm được. Chỉ biết là trước đây em sử dụng hết 600 nghìn tiền điện/tháng; đun bếp ga
Gio đun bằng bếp từ, nhiều thiết bị điện hơn, tiền điện hàng tháng chỉ từ 320K đến dưới 600K thôi. như vậy có thể nói là tiết kiệm được gần nửa tiền điện rồi. Nói chung mỗi năm chỉ trả khoảng 5-6 triệu tiền điện cho điện lực HN.

InnoG

Xe buýt
Mô tả thì để hôm nào rảnh em chụp thêm ảnh các thiết bị của hệ thống cho cụ xem
Còn việc thống kê số điện hòa lưới thì em chưa làm được. Chỉ biết là trước đây em sử dụng hết 600 nghìn tiền điện/tháng; đun bếp ga
Gio đun bằng bếp từ, nhiều thiết bị điện hơn, tiền điện hàng tháng chỉ từ 320K đến dưới 600K thôi. như vậy có thể nói là tiết kiệm được gần nửa tiền điện rồi. Nói chung mỗi năm chỉ trả khoảng 5-6 triệu tiền điện cho điện lực HN.
Muốn làm như của cụ thì em phải setup hệ thống dây riêng phải ko cụ (nhà đang dùng điện lưới ợ)?!

tuyenmthn

Xe buýt
Muốn làm như của cụ thì em phải setup hệ thống dây riêng phải ko cụ (nhà đang dùng điện lưới ợ)?!
Phải có hệ thống dây riêng cho các thiết bị cụ định sử dụng năng lương mặt trời. Hoặc cụ phải tách riêng được các phụ tải lớn chỉ sử dụng điện EVN
Bởi nếu 100% tải mà qua hệ thống điện NLMT thì Cụ cần đầu tư rất nhiều xèng, trừ khi nhà Cụ ở miền Nam.