có cụ nào gặp trường hợp giống em chưa xe mazda 3

veronicax2

Xe buýt
xe của em mazda 3 2009 gặp trường hợp sau
- khi trời mát, đỗ xe nơi mát khởi động xe đi ngon lành
- chỉ gặp khi trời nóng, khởi động xe và bật điều hòa lên đi được tầm 30phust xe nổi đèn check động cơ
cách xử lý, nhờ ông bạn cắm máy vào đọc lỗi là lỗi cảm biến khí thải ---- oke tiến hành xóa lỗi ----1 tuần sau thì đèn lại lên cắm máy vào vẫn cái lỗi đấy
nguyên nhân ông bạn bảo em xăng bẩn, do em chỉ đổ xăng A92, 1 nguyên nhân nữa ông ý nói với em khi đi trời nóng khí trong bình xăng nhiều, mỗi lần vặn bình xăng trời nóng ra em thấy có hiện tượng xì hơi, do lượng khí trong đấy lơn nên cũng là 1 lý do gây ra báo lỗi cảm biến khí thải, các cụ cho em hroi, ông ý nói thế có chuẩn không

hai_phuc.autote

Xe tăng
- chỉ gặp khi trời nóng, khởi động xe và bật điều hòa lên đi được tầm 30phust xe nổi đèn check động cơ
cách xử lý, nhờ ông bạn cắm máy vào đọc lỗi là lỗi cảm biến khí thải ---- oke tiến hành xóa lỗi ----1 tuần sau thì đèn lại lên cắm máy vào vẫn cái lỗi đấy
nguyên nhân ông bạn bảo em xăng bẩn, do em chỉ đổ xăng A92, 1 nguyên nhân nữa ông ý nói với em khi đi trời nóng khí trong bình xăng nhiều, mỗi lần vặn bình xăng trời nóng ra em thấy có hiện tượng xì hơi, do lượng khí trong đấy lơn nên cũng là 1 lý do gây ra báo lỗi cảm biến khí thải, các cụ cho em hroi, ông ý nói thế có chuẩn không
Vậy thì cụ tháo cái hộp màu đen,hình chữ nhật bên cạnh bình xăng ra,vệ sinh sạch sẽ,lấy súng xì khô mà thổi,nhưng đảm bảo 1 thời gian sau lại bị...hộp kiểm soát hơi xăng ra môi trg,nó chỉ là hộp than hoạt tính.có gì cụ thông tin tiếp nha.

veronicax2

Xe buýt
cạnh bình xăng ở dưới gầm có 1 cái lọc xăng, còn lật ở hàng ghế sau lên chỉ có phao xăng và bơm xăng, em cũng không rõ bộ phận cụ dịnh nói đến là cái gì nữa mong cụ chỉ giáo

sangphung

Xe hơi
Lỗi cảm biến khí thải thì chi thay bộ catalyst mới hết thôi, nhiều tiền đấy cụ, 2009 Mà đã bị thì cụ nên kiểm tra kỹ, vì cái đó lâu hỏng đấy

anhtt10

Xe buýt
Em tưởng Mazda3 2009 nhập TW là dùng xăng A95 chứ nhỉ? Sao các bác lại đổ xăng A92
anhtt10

veronicax2

Xe buýt
hic chỗ em kiếm dc xăng a95 chạy thêm 7 cây bác à

wasabi

Xe tăng
khí trong bình xăng khó có thể là nguyên nhân nổi đèn, mùa hè nóng mở bình có hiện tượng xì là bình thường vì cái hộp đen nói ở trên nó chính là van 1 chiều điều áp không khí trong bình xăng. chỉ khi nào áp suất khí trong bình lớn đến mức nhất định thì van nó mới mở cho thoát khí rồi lại đóng. khi mở bình xăng mùa hè nó xì là do áp chưa đến mức để van phải mở.
Cái van này nó nằm loanh quanh bình xăng, cứ lưu ý là ngoài 2 tuyo là cấp và hồi xăng ra sẽ có 1 cái ống nhỏ từ bình hoặc ở phần cổ bình xăng có cái cục nhỏ nhỏ thì chính là nó.
xe cụ chạy mấy vạn rồi, tình hình dầu mỡ nước làm mát ntn??? tắt điều hòa đi có bị hiện tượng trên không, lúc nổi đèn thì đồng hồ nhiệt độ là bao nhiêu. Nổi đèn check nó nhiều nguyên nhân lắm, đọc lỗi báo cảm biến khí thải nhưng ko phải do cảm biến hỏng, mà do những vấn đề khác gây nên.
chắc chắn 99% cảm biến và van điều áp bình xăng xe cụ ko hỏng được.

veronicax2

Xe buýt
hôm nay em đã đi check lại lỗi và giờ nó lại ra bệnh như sau

khi đọc lỗi thì máy báo 2 lỗi p0031 và p0131 em nghĩ làm sao mà đen thế, nó báo lỗi cùng lúc cả 2 con à, mà cái quan trọng là lượng khí thải qua con cảm biến đầu tiên thì nó qua bộ catalytic rồi qua con số 2
hiện tại em đã xóa lỗi và chờ xem nó hiện ra cái gì để em check lại lỗi rồi tiến hành sửa

Tigerforce

Xe điện
Bác tháo cảm biến oxy số 1 rồi vệ sinh lại cho sạch xem có bị nữa ko. mazda3 nếu bi lỗi cảm biến oxy thường bị cái số 1, cái số 2 rất ít bị. Vào hãng gần 4 triệu còn hàng ngoài hơn 1 triệu.

SM3PE

Xe buýt
Bác tháo cảm biến oxy ra rồi dùng hộp xịt chế con lạc đà để vệ sinh mới hết được, chủ yếu bị cảm biến số 2 ( sau bộ trung hòa khí thải ).

veronicax2

Xe buýt
trước khi lên đây hỏi ý kiến các cụ thì xe em chạy dc 4v5, khi bị phát thì em đã làm các công việc vệ sinh buzzi, họng hút và tháo cả dàn kim phun ra vệ sinh, lọc xăng thay dc gần 1 năm

quên em cũng đã kiểm tra van bù tải khi chạy điều hòa, nó vẫn hút ầm ầm khí thừa từ bình xăng, nên em đang khoanh vùng
hôm nay bị cúm nên em chỉ tháo dc con số 1 ra dùng xịt chế thử xịt xem sao, sau đó mượn khò nung cho nó nóng rực lên, tiện lấy luôn cái acquy ra đo điện áp thử so sánh và loại trừ dần em phát hiện ra như sau, điện áp cấp cho nó dao động từ 0,6 tới 0,7v khi khò nóng thì điện áp của nó sẽ giao động, đôi khi tụt luôn về 0
hiện tại lắp vào vẫn phi ầm ầm
thực ra rất khó xử lý cái lỗi này, vì xe này tiêu chuẩn khí thải euro3, thậm chí nó hỏng hoặc bẩn cái khác liên quan đến khí thải thì nó cũng báo về lên con cảm biến này, đen nhất là bẩn bộ catalyst tháo ra nữa thì nhục
mai check tiếp con kia xem sao,

Chỉnh sửa cuối:

Tigerforce

Xe điện
Xe em cũng bị chết cảm biến số 1 em thay cái khác lại bình thường, xe em đời 2004 đi hơn chục vạn rồi, còn xe bác đời 2009 theo em chưa chắc đã chết cảm biến.
Bác thử đổ xăng A95 xem thế nào, có thể là do xăng đểu mà xe bác lại tiêu chuẩn khí thải euro 3 nên mới bị.

SM3PE

Xe buýt
Xe em đời cuối 2010 tiêu chuẩn euro 4 nên càng yêu cầu xăng chuẩn, em chỉ đổ A95 mà thỉnh thoảng đổ phải xăng lởm vẫn dính báo lỗi P0138. Chỉ có cách thêm phụ gia tăng chỉ số octan đi hết đổ bình mới rồi vệ sinh cảm biến là xong, loại đầu cảm biến có nhiều lỗ nhỏ li ti phải xịt thật kỹ và dùng khí nén thổi mới sạch được. Điện áp phản hồi của cảm biến oxy khi máy nổ dao động trong khoảng 0,1 đến 0,9 mV nếu trung bình nhỏ hơn 0,75 mV là không bị báo lỗi còn 0,45 mV là quá ngon rồi.

veronicax2

Xe buýt
hiện tại trời lạnh quá nên xe chạy ngon lành không vấn đề gì, mỗi tội hơi ì em tưởng vệ sinh kim phun xong nó chảy xăng nhưng lật bugi ra không vấn đề gì, đỏ đẹp
cảm giác đi như thiều gió, hoặc con cảm biến gió nó có vấn đề
chắc cuối tuần mang qua chỗ bác tám xem thôi chứ kiểu lò dò bệnh như này chắc oải quá, mà rất lạ từ hôm trời lạnh xe chạy không báo lỗi lầm gì cả nữa, em cũng đã cố thử mọi cách nhưng đèn check nó vẫn không lên

SM3PE

Xe buýt
hiện tại trời lạnh quá nên xe chạy ngon lành không vấn đề gì, mỗi tội hơi ì em tưởng vệ sinh kim phun xong nó chảy xăng nhưng lật bugi ra không vấn đề gì, đỏ đẹp
cảm giác đi như thiều gió, hoặc con cảm biến gió nó có vấn đề
chắc cuối tuần mang qua chỗ bác tám xem thôi chứ kiểu lò dò bệnh như này chắc oải quá, mà rất lạ từ hôm trời lạnh xe chạy không báo lỗi lầm gì cả nữa, em cũng đã cố thử mọi cách nhưng đèn check nó vẫn không lên
Xe cụ báo lỗi P0031 là mạch sấy cảm biến oxy có vấn đề, có lẽ là giắc cắm bị bẩn hoặc dây cấp nguồn cho cảm biến bị anh tý xơi nên chập chờn.

veronicax2

Xe buýt
hôm đầu báo check P0131 và P0031 thì em tháo và kiểm tra rồi, chả đứt cái dây nào cả, em cũng dùng xịt chế xịt đầu giắc rồi, tháo dc 1 con số 1 ở ngay đầu thôi
sau đó xóa lỗi hôm sau nó lại lại hiện ra check động cơ, điên máu vào ông gần nhà để kiểm tra đúng cả 2 con chết cũng thay luôn ai dè ông ý vác cái máy check to đùng ra thì đọc là lỗi P2188 tạm dịch là hệ thống thừa nhiêu liệu :((, éo hiểu thế nào luôn
điên quá bảo xóa lỗi chạy tới hôm nay là hôm thứ 3 thì nó chả hiện ra cái gì nữa, chạy đủ kiểu thốc ga đột ngột, đi rùa bò, thậm chí ngủ luôn trên xe cho động cơ nó nổ nuôi điều hòa thì nó cũng chả hiện đúng là hài rơi cả nước mắt

Chỉnh sửa cuối: