[Funland] Có cụ nào đã hoàn thiện liền kề thô cho em tham khảo với

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cũng chưa chắc đâu cụ ơi , cứ vào thực tế rồi chạy dự toán mới biết được :)
😆😆😆 Hy vọng sau này có cụ nào gọi cả em với cụ cùng tham khảo nhỉ. Giao lưu chút cụ ơi.
Thực tế xem sao cụ nhỉ. 🤭🤭🤭

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Ối cụ ơi làm sao 90m2 máy 9000 BTU được nhỉ? Em cũng lưu thông tin :D. Cái 2.5 tr là đã có cầu thang, cửa ra vào, cửa kính, điện nước chưa ạ?
Các cụ ý cứ tính kiểu áng chừng vậy thôi cụ . Em thi công thực tế bên OCP2 đây, căn song lập . Nếu hoàn thiện full điện nước điều hoà , loại trung bình để cho thuê ( chưa bao gồm nội thất ) thì đơn giá tính ra tầm gần 2tr8/m2 . Còn làm giá nào thì vật liệu đó , nhưng hoàn thiện nên dùng loại trung bình sau đỡ phải tu sửa nhiều .

Tsubame18

Xe tải
Em đang hoàn thiện cái đơn lập diện tích 330m2, gồm đập phá, xây thêm, láng mái, trát mái ( nhà em mái kiểu Thái), trát trong ngoài, ốp lát sàn nvs sân vườn, vỉa hè thì công trọn gói là 330tr. NVL thì em gọi, điện nước công 140k/m2.

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ối cụ ơi làm sao 90m2 máy 9000 BTU được nhỉ? Em cũng lưu thông tin :D. Cái 2.5 tr là đã có cầu thang, cửa ra vào, cửa kính, điện nước chưa ạ?
Có nhé. Cầu thang gạch giả đá, tay vịn sắt, gạch ốp lát, cửa kính Việt Pháp, điện nước, thiết bị vệ sinh mua theo combo, trát tường, ...

carrot123

Xe tải
Thời gian tới em cũng sẽ phải hoàn thiện 1 cái đơn lập tầm 115m2. Em đang đau đầu vụ điều hòa, vì loại âm trần nối ống gió thì đắt, loại treo tường thì ko hiệu quả bằng, mà cũng xấu nữa.
Có cụ nào tham khảo kiểu giấu điều hòa treo tường bằng lattice kiểu như này chưa? làm như này có ảnh hưởng gì tới hoạt động của điều hòa không ạ?

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Thời gian tới em cũng sẽ phải hoàn thiện 1 cái đơn lập tầm 115m2. Em đang đau đầu vụ điều hòa, vì loại âm trần nối ống gió thì đắt, loại treo tường thì ko hiệu quả bằng, mà cũng xấu nữa.
Có cụ nào tham khảo kiểu giấu điều hòa treo tường bằng lattice kiểu như này chưa? làm như này có ảnh hưởng gì tới hoạt động của điều hòa không ạ?
View attachment 8531388
Về cơ bản làm giấu điều hoà thì sẽ hạn chế một phần gió của điều hoà phả ra ( nhưng không ảnh hưởng nhiều ) . Nhược điểm của việc này là sau này nếu tháo lắp hoặc bảo dưỡng thì thợ sẽ vất vat hơn chút thôi cụ . Em cũng hay làm như vậy , đảm bảo tính thẩm mỹ chung cho không gian .

ORIJEANS

Xe container
E có cái 90m 4 tầng
Em muốn làm theo kiểu bóc tách thuê nhân công, tính mét vuông chát ,xây tường.. hoặc là thuê nhân công khoán trọn gói em cung cấp vật tư.
Cụ nào đã từng làm cho em hỏi bây giờ phổ biến là thợ nhận theo hình thức nào ah?
Nên thuê đội thợ rồi khoán họ làm thôi/ thuê công ty nhận chọn gói ah .
Em hiện tại đang hết tiền thấy những người hoàn thiện rồi bảo 500 triệu cũng làm được còn bên công ty nhận thì họ đang chào em báo giá 930 triệu.
Nhà e song lập, tổng 320m sàn mà đã hết gấp nhiều lần con số 500-930 triệu nên e k tư vấn chi tiết cho cụ được rồi. Kiểu này là cụ hoàn thiện để cho thuê, nên e chỉ tư vấn là đằng nào sau này cụ k cho thuê nữa thì cũng đập hết đi làm lại nên trước mắt về thiết bị cụ chơi đồ rẻ tiền, thậm chí cửa nẻo, điều hòa cụ mua đồ cũ cũng được cụ ạ. Thì trong khoảng đó là làm được ạ. Còn về nhân công thì xây trát + điện nước hoàn thiện trong nhà, k gồm mặt ngoài thì khoảng 800 - 1 triệu/m2 sàn ở khu phía tây này ạ, tùy mức độ cụ yêu cầu làm kỹ đến đâu. Nhà cụ riêng nhân công khoảng 900 x 360 = 324 triệu rồi cụ nhé. Phần còn lại là cụ co kéo cho thiết bị thôi.

Chỉnh sửa cuối:

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Nhà e song lập, 320m sàn, thang máy, sân vườn, hồ cá, gần 4 tỷ ạ.

Nhà e song lập, tổng 320m sàn mà đã hết gấp nhiều lần con số 500-930 triệu nên e k tư vấn chi tiết cho cụ được rồi. Kiểu này là cụ hoàn thiện để cho thuê, nên e chỉ tư vấn là đằng nào sau này cụ k cho thuê nữa thì cũng đập hết đi làm lại nên trước mắt về thiết bị cụ chơi đồ rẻ tiền, thậm chí cửa nẻo, điều hòa cụ mua đồ cũ cũng được cụ ạ. Thì trong khoảng đó là làm được ạ. Còn về nhân công thì xây trát + điện nước hoàn thiện trong nhà, k gồm mặt ngoài thì khoảng 800 - 1 triệu/m2 sàn ở khu phía tây này ạ, tùy mức độ cụ yêu cầu làm kỹ đến đâu. Nhà cụ riêng nhân công khoảng 900 x 360 = 324 triệu rồi cụ nhé. Phần còn lại là cụ co kéo cho thiết bị thôi.
Cụ làm để ở thì chi phí sẽ cao hơn nhiều lần là đúng rồi . Cụ thuê nhân công giá vậy là tốt đó , sát luôn với giá làm trực tiếp như bên em . Nếu cho thuê dài hạn thì không nên dùng đồ cũ cụ ạ . Dùng loại rẻ thôi . Cửa nhựa , điều hoà casper , lan can sắt , vệ sinh bộ là cũng rẻ rồi

ORIJEANS

Xe container
Cụ làm để ở thì chi phí sẽ cao hơn nhiều lần là đúng rồi . Cụ thuê nhân công giá vậy là tốt đó , sát luôn với giá làm trực tiếp như bên em . Nếu cho thuê dài hạn thì không nên dùng đồ cũ cụ ạ . Dùng loại rẻ thôi . Cửa nhựa , điều hoà casper , lan can sắt , vệ sinh bộ là cũng rẻ rồi
Vâng cụ. Nói chung mục tiêu là rẻ nên đồ xịn mà cũ cũng được hoặc đồ nhãn hiệu vừa tiền nhưng mới cũng ok ạ. Tùy xem cụ chủ sở trường với món nào hơn thôi. Nhưng chắc chắn là sau này về ở sẽ đập đi làm lại hết nên k cần quá đắn đo, cứ rẻ là múc. :)

minibulterri

Xe tải
Em ủn thớt lên xin góp ý của các cụ ạ.

moonlife

Xe container
Các cụ ý cứ tính kiểu áng chừng vậy thôi cụ . Em thi công thực tế bên OCP2 đây, căn song lập . Nếu hoàn thiện full điện nước điều hoà , loại trung bình để cho thuê ( chưa bao gồm nội thất ) thì đơn giá tính ra tầm gần 2tr8/m2 . Còn làm giá nào thì vật liệu đó , nhưng hoàn thiện nên dùng loại trung bình sau đỡ phải tu sửa nhiều .
Ko đủ đâu các cụ nhé. Mức sàn cơ bản nhất để gia đình vào ở cũng cỡ 3tr/m2 trở lên cho việc hoàn thiện liền kề xây thô. Thông thường sau thống kê thực tế thì tổng thiệt hại sẽ vào cỡ 3,5-4,5tr/m2, nhà nào làm hoành tránh thì 6-7tr/m2 là bth, cả nội thất trang thiết bị đồ điện full đồ vào cỡ 10tr/m2.
Mức dưới 2,5tr ko phải là ko làm được mà là rất hạn chế, nhiều thứ phải cắt xén. Còn hoàn thiện kiểu để cho thuê hay cho cty thuê làm văn phòng thì rẻ hơn và tùy thuộc rất nhiều vào hạng mục các cụ định làm gì.
Chủ nhà tự thuê thợ làm hay thuê thầu làm cơ bản mức giá gần như ko chênh nhau nhiều. Chủ thầu họ phải lấy lãi, nhưng bù lại họ thuê nhân công rẻ hơn, nguồn vật liệu của họ giá cũng tốt hơn. Chủ nhà mà thạo nghề XD thì tự làm cũng được, nếu ko sơ sẩy gì thì cũng có thể tiết kiệm được vài ba %, nhưng nếu rủi ro thay đổi thiết kế hay phải đập đi làm lại, thì chắc chắn đắt hơn thuê thầu.

nghia123

Xe tải
Đúng là dự án hinode, em không làm thang máy, không làm trần thạch cao, trần em để thô không chát, Em dự định làm ba nhà vệ sinh thôi, em làm để ở, vì đang hết tiền nên em muốn làm nó hết ít thôi (thu nhập không ổn định nên em chưa dám vay),step321 có bao gồm cửa đi không cụ là bên nhận xây dựng à.
Đơn giá 930 triệu bên công ty chào em là gồm tất cả thiết bị vệ sinh và trần thạch cao cầu thang đá không có điều hòa cửa đi.
e nghĩ cụ hoàn thiện T1 đẹp; điện nước tốt, TB vệ sinh xác định sau này thay; cố gắng làm đẹp gọn từng khu vực/ tầng theo nhu cầu sử dụng; phân kỳ đầu tư; nếu cụ làm dàn trải với chi phí đó sau này ở ko đc và bán thì giảm giá vì chủ mới họ phải mất công bóc đi làm lại.

Binbi

Xe điện
E có cái 90m 4 tầng
Em muốn làm theo kiểu bóc tách thuê nhân công, tính mét vuông chát ,xây tường.. hoặc là thuê nhân công khoán trọn gói em cung cấp vật tư.
Cụ nào đã từng làm cho em hỏi bây giờ phổ biến là thợ nhận theo hình thức nào ah?
Nên thuê đội thợ rồi khoán họ làm thôi/ thuê công ty nhận chọn gói ah .
Em hiện tại đang hết tiền thấy những người hoàn thiện rồi bảo 500 triệu cũng làm được còn bên công ty nhận thì họ đang chào em báo giá 930 triệu.
Cụ mua được nhà rồi à? Ở khu nào thế hả cụ?
Tôi cũng đang tính hoàn thiện 1 căn ở Hinode để cho thuê mà đang băn khoăn dưới đó còn vắng quá. Cụ hoàn thiện xong thì chia sẻ cho tôi xin ít kinh nghiệm nhé.