[Funland] Có cụ nào có con học đh ở Vin-uni chia sẻ kinh nghiệm và thông tin

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em rất tò mò chờ sản phẩm đầu ra của 2 ngành Y và CNTT. Vì ngành y ngoài giáo trình, cách tiếp cận còn quan trọng cọ sát thực hành ở bệnh viện nữa. Không biết Vin định cho các cháu thực tập ở đâu và như thế nào. Thực sự đào tạo được 1 bác sỹ giỏi không dễ ạ. Học rồi còn phải đi làm thực hành chán mới có uy tín được. Tây cũng thế mà ta cũng thế thôi, không có công thức nào nhanh ra sản phẩm bác sỹ được. Vinmec cũng toàn phải headhunt những bác sỹ uy tín mới về hưu hoặc bác sỹ giỏi sẵn rồi về làm cho mình.

CNTT thì thường phải lấy đầu vào các cháu giỏi toán hay thiên về khoa học tự nhiên từ cấp 2-3. Nhóm này một phần du học, một phần vào Bách Khoa hay các trường tương tự trong nước, Vin có thể vợt được một số cháu giỏi. Nhưng em thấy Vin tuyển người cho Data hay AI toàn tuyển các chú các bác siêu việt kiểu hơi hơi thiên tài ở nước ngoài đem về hoặc đang trong nước. Không chắc nhóm sinh viên computer science nhận học bổng của Vin này có kế thừa được các chú các bác đó không.

Còn nhóm con nhà siêu giàu du học tại chỗ để về quản lý tập đoàn và business của gia đình là nhóm đặc biệt riêng em không dám bàn tới.
Nếu thế chắc cụ lo lắng cho trường đh Y Tokyo bên Ecopark lắm nhỉ? Họ còn chả có vinmec cơ :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em xác nhận là cụ kia nói chuẩn nhé. Các trường ĐH của tây, hay mời các chuyên gia bên ngoài, hoặc các người có tầm hiểu biết, nổi tiếng bên ngoài, vào dạy một số môn cho sinh viên. Nên nội dung học mới mẻ, và khá hấp dẫn, vì rất sát thực tế. Bác Nam già là fan của cụ HCM, nên hiểu biết sâu về tư tưởng HCM, và có cách dẫn dắt sinh viên khá hay. Đó là lý do tại sao trong comment trước của em, em nói là có những môn cùng tên gọi là vậy, nhưng nội dung và cách dạy rất khác là thế ;).
Ah em hơi thắc mắc, em nghĩ trường tư được chủ động môn học và giáo trình của họ. Ko nghĩ là có môn như vậy...
Bác Nam thì em có theo fb, có biết tư chất và khả năng truyền đạt của ông ấy, quá được!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Rõ ràng là thị trường du học tại chỗ (uy tín) ở VN là một thị trường lớn, nhiều tiềm năng còn bỏ ngỏ. Nhiều cơ sở cố gắng mở ra nhưng chưa có chỗ nào uy tín. Gần đây có RMIT nổi lên là có cách tiếp cận tốt, nhưng vì đầu vào dễ nên không đủ hấp dẫn nhiều phụ huynh sẵn sàng bỏ tiền đi du học.

Nếu Vin có thể tạo ra trường có cách tiếp cận tốt như RMIT và đầu vào tương đối tốt (tầm học sinh Ams hoặc quanh đó) thì nó sẽ tạo tiếng vang lớn, có thể dẫn đến nhiều đường kiếm bộn tiền. Hoặc dẫn đến danh tiếng cá nhân cho anh V (suy cho cùng con người thường hoặc háo tiền, hoặc háo danh).

Vấn đề là làm giáo dục, nhất là giáo dục đại học, không phải chuyện ngày một ngày hai đánh nhanh thắng nhanh như bđs được. Có rất nhiều vấn đề về xây dựng đội ngũ, tuyển sinh, nghiên cứu.. đòi hỏi thời gian, tâm huyết, kiến thức vận hành. Như mấy trường tốt ở Mỹ hay châu Âu lương giáo sư đỉnh cũng không cao lắm, mà vẫn nhiều người giỏi. Nên làm sao để thu hút nhân sự giỏi chắc cũng có nhiều vấn đề cần học.

Vin làm tốt thì cũng tốt, sẽ mở ra thị trường mới ở VN, tiện cho người dân & thế nào cũng có bên khác nhảy vào. Như TH school chẳng hạn. Trước đây Tân Tạo có cố gắng thử làm nhưng kết quả không đến đâu.

P.S. quá lắm lôm côm như Vinschool thì lại lý luận đi làm nhanh nhẹn mới quan trọng chứ học hành vui là được :P
Thế mà em vẫn muốn ocn em đi học vui là được đó cụ :) Em cũng suy từ em ra, bò ra học rồi chả nên cơm cháo gì, đi học lúc nào cũng chán nản, phải hô đủ thứ quyết tâm mới tốt nghiệp được, lúc nào cũng như đi vật nhau.
Con em là kiểu người phải vui mới học được :P Mới có cảm hứng học hành ấy!
Nhưng em vừa phát hiện ra nó học rất lởm môn Văn, trong khi nó yêu cô giáo dạy Văn nhất, hixx. Trong khi nó ko yêu cô Toán, sợ môn Toán, nhưng may gặp chị gia sư giỏi, nên nó học môn Toán rất ổn, mà nó ko hề yêu môn này tẹo nào...

botom

Xe tăng
Ah em hơi thắc mắc, em nghĩ trường tư được chủ động môn học và giáo trình của họ. Ko nghĩ là có môn như vậy...
Bác Nam thì em có theo fb, có biết tư chất và khả năng truyền đạt của ông ấy, quá được!
Nhập gia tuỳ tục, em xin trích dẫn “các cơ sở giáo dục có vốn nước ngoài tại Việt Nam phải tổ chức dạy học một số môn bắt buộc. Đây là quy định trong thông tư do Bộ GD-ĐT vừa ban hành hướng dẫn thi hành một số điều của nghị định về hợp tác, đầu tư nước ngoài trong lĩnh vực giáo dục, áp dụng từ ngày 1-12-2014”. Bên khối đầu tư nước ngoài còn thế, bên khôi tư nhân lại càng bị quy định chặt chẽ về các môn bắt buộc cụ ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhập gia tuỳ tục, em xin trích dẫn “các cơ sở giáo dục có vốn nước ngoài tại Việt Nam phải tổ chức dạy học một số môn bắt buộc. Đây là quy định trong thông tư do Bộ GD-ĐT vừa ban hành hướng dẫn thi hành một số điều của nghị định về hợp tác, đầu tư nước ngoài trong lĩnh vực giáo dục, áp dụng từ ngày 1-12-2014”. Bên khối đầu tư nước ngoài còn thế, bên khôi tư nhân lại càng bị quy định chặt chẽ về các môn bắt buộc cụ ạ.
Vậy vẫn cứ phải theo một phần nhỉ, toàn những môn ngày trẻ em rất sợ hãi, em học mà ko hề hiểu gì hết, hix.

Demchinhhang.net

Xe container
Vậy vẫn cứ phải theo một phần nhỉ, toàn những môn ngày trẻ em rất sợ hãi, em học mà ko hề hiểu gì hết, hix.
Em chưa xem danh sách môn nên chưa biết, nói là 1 chuyện chứ làm chưa chắc đâu:D

Justforfuntoo

Xe container
Có đứa cháu học Rmit lâu rồi hết tầm 1 tỏi gà, mà ra trường làm mãi vẫn lẹt đẹt 15tr/tháng, nên em cũng khá ấn tượng với trường này, kiểu hào nhoáng tây tí thôi, không chất lượng bằng mấy sv trường công
Em là sv của trường top đầu vn đây, ra trường 20 năm rồi còn chưa được 15tr đâu :))

tunglam28062009

Xe tăng
Nếu thế chắc cụ lo lắng cho trường đh Y Tokyo bên Ecopark lắm nhỉ? Họ còn chả có vinmec cơ :)
ĐH Y Tokyo liên kết với 1 loạt các bệnh viện lớn để hỗ trợ sinh viên thực tập. Chưa kể còn có chương trình đưa sinh viên sang các bệnh viện Nhật thực tập.
Tất nhiên đó là thông tin phía nhà trường đưa ra.

Justforfuntoo

Xe container
VinUni làm kiểu này chẳng khác gì một startup VN không tên tuổi nào đó bỏ ra $500,000 thuê McKinsey đến làm tư vấn giải pháp doanh nghiệp sau đó lại tuyên bố mình là đối tác của McKinsey để nâng tầm lên.
Cụ nào theo vin lâu thì cái này không lạ
School mấy năm đầu cũng toàn tuyển các gv nổi tiếng, cô Đặng Châu Anh dậy âm nhạc... giờ hình như đi hết rồi
Còn cái học viện bóng đá gì của Hưng yên cũng mời cầu thủ nổi tiếng gì của Uk, các cháu hs được giao lưu ầm ỹ, xong giờ cũng tặng free cho Đh nào đó thì phải ;))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
ĐH Y Tokyo liên kết với 1 loạt các bệnh viện lớn để hỗ trợ sinh viên thực tập. Chưa kể còn có chương trình đưa sinh viên sang các bệnh viện Nhật thực tập.
Tất nhiên đó là thông tin phía nhà trường đưa ra.
Vin cũng sẽ làm thế thôi cụ, họ sợ gì mà ko làm được :)

j23

Xe container
Vào đây mới thấy nhiều cụ mợ cũng được 90% học bổng của Vin :)
Lớp F1 em cũng có 1 bạn được 90% học bổng (từ giờ tới hết lớp 12), tức là còn khoảng gần chục năm nữa, nhưng bố bạn ấy ko cho học, ko phải vì nhà ko có điều kiện mà là vì sau 3 buổi nói chuyện với trường thì cụ ấy thấy Không hợp với định hướng gia đình, và quyết định cho học khối trường chuyên KHTN, sau này xác định thành nhà bác học/nhà nghiên cứu :D

Aline

Xe tải
Em nói là em tò mò mà. Cụ nhất quyết phải mỉa mai và gây war thế à :)

Em nghĩ em comment đàng hoàng vô tư và chả có gây hấn gì cả.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vào đây mới thấy nhiều cụ mợ cũng được 90% học bổng của Vin :)
Lớp F1 em cũng có 1 bạn được 90% học bổng (từ giờ tới hết lớp 12), tức là còn khoảng gần chục năm nữa, nhưng bố bạn ấy ko cho học, ko phải vì nhà ko có điều kiện mà là vì sau 3 buổi nói chuyện với trường thì cụ ấy thấy Không hợp với định hướng gia đình, và quyết định cho học khối trường chuyên KHTN, sau này xác định thành nhà bác học/nhà nghiên cứu :D
Sao lại còn gần chục năm nữa hả cụ, vậy là mới học lớp 2?
Chuyên KHTN thì toàn bạn giỏi, nhưng chả hiểu sao em cứ nghĩ tới học chuyên là em lại e ngại :) Ko biết giờ còn đào tạo như xưa nữa ko, có cải thiện gì ko nhỉ?

Aline

Xe tải
Em cũng còm đàng hoàng mà... :)
Không mợ ạ. Người tử tế không nhét chữ vào mồm người khác. Em dùng một chữ, mợ dùng chữ khác là không đàng hoàng.

Em không biết mợ là seeder hay là phụ huynh. Nếu là phụ huynh thật thì em có tý băn khoăn cho con mợ. Học trường gì cũng cần học cư xử mợ ạ. Phụ huynh sẽ thành tấm gương cho con cái. Trường Tây hay gì cũng chả thay đổi được ạ.

Justforfuntoo

Xe container
Lúc đầu vào đọc, đọc rất nghiêm túc vì Vin em theo cũng hơi lâu và hiểu cũng hơi sâu, định không gõ gì vì không thích cách trả lời của người hỏi cho lắm
Tuy nhiên do topic này được quan tâm, nhiều người đọc nên em type cho những người thực sự quan tâm. Còn seeder hay fanvin thấy không hài lòng, bị chạm nọc thì đừng gây war với em :)
Em ở nhà của Vin, con học trường vin, dùng khá nhiều dịch vụ của vin, tìm hiểu khá sâu về vin nên em có 1 số thông tin (đứng trên quan điểm cá nhân, giống GogoTv, chỉ nêu quan điểm cá nhân cảm nhận thôi nhé ;)) )
- Vin mạnh về gạo, bạo vì tiền, điều này không thể chối cãi
- Csvc các trường học của Vin vào loại top đầu, rất đẹp và hiện đại
- Tư tưởng mạnh mẽ, đột phá của Vin rất tốt, thay đổi chính sách liên xoành xoạch. Có thời 5 năm đầu, giáo trình TA của V mỗi năm 1 kiểu, kỹ năng sống cũng vậy. Chưa kịp đọc xong, ngấm xong giáo trình này thì sang năm đổi phắt sang giáo trình khác. Thầy cô lẫn hs đều phải chạy theo mướt mải
Các cụ thấy 1 loạt lĩnh vực trong hệ sinh thái của V bị bán, bị đóng cửa là biết, người lđ thích thay đổi như thế nào.
Ô tô hay điện thoại thì có thể bán hay không dùng nữa, nhưng việc học, nhất là học đh nó khác hoàn toàn các thiết bị dùng tạm thời
Học mấy cấp dưới thì còn cho đi học thêm, học đh không biết học thêm thế nào?
- Về Uni, lũ hs V được cho sang trường thăm quan, đứa nào cũng thích mê. Nhưng phụ huynh nghe đến học phí là lè lưỡi lắc đầu. Còn bọn hs khi còn bé bé, thích những thứ hào nhoáng. Nhưng khi chúng nó 18 tuổi, thì nó đã có suy nghĩ khác, nhiều chân trời khác
- Không có số liệu cho biết có bao nhiêu hs được học bổng 90-100%, bao nhiêu hs nộp full học phí?
Những sv được 90-100% học bổng thì chắc chắn toàn timh hoa, được giải quốc gia, quốc tế đủ kiểu. Rất thông minh + hâm mộ V + liều nữa. Nghĩ rằng được ăn ở miễn phí trong môi trường hiện đại của tập đoàn lớn nhất nhì Vn thì tội gì không thử. Em nhớ đến 1 cháu là member của otofun, du học Nhật, vì trường đó cho cháu ý học bổng rất cao, tội gì không tận dụng. Nhưng Vn thì không rõ có bằng Nhật được không ;)
Những sv đóng full tiền thì hẳn gđ rất rất có điều kiện, lại không muốn rời xa con nên muốn con học đh trong nước
- Em có tìm hiểu sơ qua về Uni mấy năm trước, chưa đi du học nên cũng không biết mấy trường tiếng tăm bên Mỹ mà đang hợp tác với V. Nhưng em tưởng nó cũng như Rmit, bằng cấp được quốc tế công nhận, chứ vẫn là bằng của trường đại học mới mở của Vn thì em cũng hơi bất ngờ :)
- Về học bổng 90-100% thì em đọc và hiểu là trường chỉ cho hb năm đầu. Các năm sau phải đạt được điểm mức nào đó thì mới được học bổng tiếp. Giả sử có mải yêu đương hay bất thình lình bị vấn đề gì đó về tâm lý thì gia đình phải chuẩn bị vài tỷ đóng học phí hoặc phải nghỉ học ra trường khác. Nghĩ đến thôi mà đã thấy áp lực đến trầm cảm
- Về người đàn bà mà các cụ đang nói là thích gây war. Theo em cảm nhận được đây chắc hẳn là người đàn bà thông minh, sắc xảo, có con cũng giỏi giang, thông minh không kém. Người này luôn tự phụ, luôn nghĩ rằng mình giỏi, mình đúng. Nên bất cứ ý kiến trái chiều nào cũng bị cười khẩy hoặc khó ở mà phản bác lại ;)
Thôi đêm đã khuya. Team GogoTv xin dừng ở đây :). Hi vọng không bị mời đi uống nước chè hay bị Vino vào ném đá :))