[Funland] Có cụ nào chán phố, thích về quê xây nhà vườn

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Mịa. Húng nhất thời thoi, éo biết các chú bác dư lào, cháu về quê chơi vài 3 bữa thoi chứ ở thì xin kiếu
Về quê buổi trưa chào hỏi, ngó nghiêng, tối gầy độ nhậu, sáng mai ngược là đẹp nhất.

Joker Tiger

Xe tăng
Em đi làm ăn xa, đã lấy vợ có con và sinh sống ổn định ở Hải Phòng. Chẳng là em mới được ông cụ thân sinh tách cho một mảnh đất khoảng hơn 500m2 ở cạnh sông hồng quê em (cách nơi em sinh sống giờ khoảng 200km hơn), bờ sông được kè đá chắc chắn, trước mặt là đường tỉnh lộ chạy qua. Họ hàng ở quê đều ở xung quanh đấy cả.
Về giá trị tiền thì em ko bàn đến, nhưng theo các cụ, còn khoảng chục năm nữa em về hưu, em có nên tính chuyển về đây, làm căn nhà vườn ở không nhỉ.
Em thấy nhiều cụ đi làm ăn xa, sau khi về hưu lại có xu hướng quay về quê cũ, lại có sở thích bỏ phố về quê làm nhà vườn trồng rau nuôi gà, chiều oánh bóng chuyền hơi. Nhiều cụ là cứ vướng bận con con cháu cháu, ấy thế là sau già đi lúc nào chả biết, rồi lại hối tiếc vì không được thực hiện những sở thích, đam mê của bản thân.
Em đoán cụ quê Phú Thọ. Cụ đang ở HP quen, khí hậu biển tốt hơn vùng trung du; đồ biển sẵn, muốn ăn ghẹ cũng dễ :)). Về quê 1 tuần là cụ chán ngay.

nghienruou

Xe điện
Em mới đầu 3 đã tính sẵn rồi đây cụ, chờ có xèng là em triển khai thôi :)

KatKik

Xe điện
Em đi làm ăn xa, đã lấy vợ có con và sinh sống ổn định ở Hải Phòng. Chẳng là em mới được ông cụ thân sinh tách cho một mảnh đất khoảng hơn 500m2 ở cạnh sông hồng quê em (cách nơi em sinh sống giờ khoảng 200km hơn), bờ sông được kè đá chắc chắn, trước mặt là đường tỉnh lộ chạy qua. Họ hàng ở quê đều ở xung quanh đấy cả.
Về giá trị tiền thì em ko bàn đến, nhưng theo các cụ, còn khoảng chục năm nữa em về hưu, em có nên tính chuyển về đây, làm căn nhà vườn ở không nhỉ.
Em thấy nhiều cụ đi làm ăn xa, sau khi về hưu lại có xu hướng quay về quê cũ, lại có sở thích bỏ phố về quê làm nhà vườn trồng rau nuôi gà, chiều oánh bóng chuyền hơi. Nhiều cụ là cứ vướng bận con con cháu cháu, ấy thế là sau già đi lúc nào chả biết, rồi lại hối tiếc vì không được thực hiện những sở thích, đam mê của bản thân.
Nhất cụ, cụ bắt tay vào làm dần luôn đi, mấy năm nữa về hưởng thành quả thôi.

lttvtvn

Xe container

NovRainInFall

Xe tăng
Nói đến nhà vườn, có hai điều kiện để chơi đc.
Điều kiện cần là phải có kinh tế, giầu có em không nói nhưng chắc chắn phải thong thả, nhẹ đầu.
Điều kiện đủ là có đam mê nông nghiệp, thích lao động tay chân. Vì để làm một con nhà vườn đẹp thì cũg khoai và vất đấy, mất công chăm chút tưới tắm nó mứoi ra hồn đc.
Đầy cụ lúc i mâu sừn lên thì xừng xực mua, xong lại vứt đấy vì lẽ không chăm chút, tưới tắm vì k có đam mê nông nghiệp.
Ngoài ra, món đấy còn thuận lợi hơn khi cả hai vợ chồng cùng thích, chứ mỗi ông thích mà bà k thì nó càn nhằn cho rức đầu mà bỏ.
wrong, cần gì phải khai báo cho con ngan già, giờ mốt nhà vườn là để trồng rau, rau bón từ các nơi ươm mầm, dư kiểu cao đẳng nghệ thuật, cao đẳng sư phạm ;))

ceconam

Xe điện
E cũng ước đc như cụ, ngại nỗi ko có đk thôi. Quê thì cũng chẳng biết đâu là quê, mà nhà vườn thì cũng chẳng biết bao giờ có đc :((

Tuấn_132

Xe tải
Có em, nhưng xây nhà vườn phải kết hợp làm kinh tế nông nghiệp vì năm nay em mới đầu 3 😁

lttvtvn

Xe container
Nhà vườn mà muốn nó không thành nhà hoang thì cần nhiều điều kiện trong đó quan trọng là:

1. Đủ gần để có thể cuối tuần về: theo em cách tầm 1h xe chạy tính từ nhà đang ở.

2. Đủ bạn bè, người thân/quan hệ xã hội để khi về đó không buồn, không nhất thiết phải nhậu nhưng phải giao lưu được.

3. Đủ an ninh để khỏi cần trông hoặc có người quét dọn, tưới cây, trông nhà.

4. Đủ tiện nghi để có thể mời bạn bè về giao lưu, ngủ lại

Với em thì nó không cần to nhưng phải xanh mướt. Sểnh phát là xấu ngay.

boybn86

Xe máy
500m đất đẹp quá xây nhà vườn vừa đủ cụ a

chickenpi93

Xe hơi
Nếu có điều kiện thì e cũng về ngay

hungkttt

Xe tăng
Em người HP giờ cũng đi lang thang để kiếm giấc mơ đc như cụ. Thèm lắm 1 mảnh đất xây nhà vườn nho nhỏ trồng cây nuôi chó, mèo, gà lợn. Chúc mừng cụ.

provtc

Xe container
Em lại thích sau đi đây đó khắp nơi trên thế giới, chứ chớm già về quê xây nhà trồng rau nuôi gà thì phí cái cuộc đời lắm.

cusao

Xe lăn
Bác chưa về hưu nên bác chưa biết đâu. Thực chất nghỉ hưu là đồ thừa của XH, nên bác cứ chọn nơi nào thấy mình có ích thì đến nơi đó ạ

Cam_hoa

Xe hơi
Em cũng đang tính về quê xây nhà vườn đây để ở đây. Sáng ra HN đi làm tối lại về với vườn cây ao cá nhà mình.

UFA

Xe điện
Mấy hôm nay e cũng ngó nghiêng mấy mảnh ngoại thành Đè Nẽng kiếm 1 miếng khoảng 1000m2 xây cái nhà nhỏ nghỉ cuối tuần mà giá chát quá

Cam_hoa

Xe hơi
Mấy hôm nay e cũng ngó nghiêng mấy mảnh ngoại thành Đè Nẽng kiếm 1 miếng khoảng 1000m2 xây cái nhà nhỏ nghỉ cuối tuần mà giá chát quá
1000m mà cụ bảo nhà nhỏ nhở? Em ước có 1/10 đất của cụ.