[Funland] Có cụ nào bị bên ITCA doạ kiện vì sử dụng phần mềm lậu chưa?

lenhhoxung1980

Xe điện
Sinh viên bọn MS nó còn cho pm.
Chứ cá hãng chuyên ngành nó có cho đâu.
Giờ các PM chuyên ngành cứ vài ngàn đô. Thì thế hệ sv kỹ thuật chắc móm hết.
Với mảng giáo dục đào tạo, hình như bọn MS nó cho miễn phí hay sao ý cụ, hoặc trả tiền bản quyền rất ít.
Quan điểm của em là nếu kinh doanh được, cũng nên mua bản quyền phần mềm. Không nên nói rằng sản phẩm của anh đắt quá nên tôi phải ăn cắp. Nếu đắt, anh có thể chọn sản phẩm rẻ hơn, tương xứng với quy mô kinh doanh của anh.

khaixd01

Đi bộ
Kể ra đội phần mềm nó cũng như đội làm thuốc ấy thì cũng đỡ, ví dụ như phiên bản cũ thì free cho mấy nước kém phát triển đi hoặc bán rẻ hơn để người ta có cơ hội tiếp cận giải pháp, ông nào thích dùng phiên bản mới nhiều tính năng thì chấp nhận trả phí cao, em thấy như thế là hài hoà, chứ đúng giá phần mềm như hiện tại mà các nước đang pt ko chơi trò ăn cắp thì đời nào lại được

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

ngonhubu

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi thật thế này, các cụ dùng phần mềm crk trên máy làm việc, không sợ nó 1 ngày giở quẻ à. Các cụ làm cá nhân hoặc công ty nhỏ chỉ làm công trình cỡ cái nhà dân sinh thì có khi cũng không sợ thật, nhưng nếu làm công ty lớn, nhận những công trình trăm tỷ nghìn tỷ, tự nhiên 1 ngày máy tính bị ransomware đòi tiền, không thấy sợ hay sao? Em chỉ là dân nghiên cứu thôi, đề tài em nhận cao nhất đến giờ cũng chỉ gần 5 tỷ mà máy tính em không dám cài bất kỳ cái gì lậu, vì em biết là nếu ngày nào đó bản thảo mất cả mà sát deadline thì sức giời cũng không viết lại được. Crk game gủng thì em chẳng bàn vì máy chơi game cùng lắm là format ổ cài lại win thôi.
Cụ bỏ tiền mua phần mềm bình thường khoảng 200 triệu cho 1 cái PC hoặc Laptop chưa ?
Có những con PC giá phần cứng chỉ loanh quanh 50 triệu, nhưng nếu mua bản quyền cả 1000 triệu đấy cụ

Payroll

Xe điện
Hồi năm nào mà sắp vào TPP, bọn BSA rung chỗ em suốt. Trump kaka lên bỏ TPP, bọn chúng cút sạch

Mandalord

Xe điện
Cụ bỏ tiền mua phần mềm bình thường khoảng 200 triệu cho 1 cái PC hoặc Laptop chưa ?
Có những con PC giá phần cứng chỉ loanh quanh 50 triệu, nhưng nếu mua bản quyền cả 1000 triệu đấy cụ
Thì sao hả cụ? Nếu như công việc của cụ đáng tiền, thì 1000tr không phải là con số không thể bỏ ra được. Giá trị của dữ liệu còn cao hơn gấp nhiều lần so với giá trị của phần mềm. Máy hỏng, cùng lắm chỉ cần tiền là có thể mua được. Mất dữ liệu thì sợ là có tiền núi cũng không có cách nào lấy lại được.

lenhhoxung1980

Xe điện
Thì sao hả cụ? Nếu như công việc của cụ đáng tiền, thì 1000tr không phải là con số không thể bỏ ra được. Giá trị của dữ liệu còn cao hơn gấp nhiều lần so với giá trị của phần mềm. Máy hỏng, cùng lắm chỉ cần tiền là có thể mua được. Mất dữ liệu thì sợ là có tiền núi cũng không có cách nào lấy lại được.
Dùng tài sản của người khác để phục vụ nhu cầu kiếm tiền của mình phải bỏ tiền ra thôi, ai lại dùng chùa. Nếu dùng chùa thì cứ im im mà dùng, không nên lên giọng chê đắt rẻ

pooka

Xe container
Em hỏi thật thế này, các cụ dùng phần mềm crk trên máy làm việc, không sợ nó 1 ngày giở quẻ à. Các cụ làm cá nhân hoặc công ty nhỏ chỉ làm công trình cỡ cái nhà dân sinh thì có khi cũng không sợ thật, nhưng nếu làm công ty lớn, nhận những công trình trăm tỷ nghìn tỷ, tự nhiên 1 ngày máy tính bị ransomware đòi tiền, không thấy sợ hay sao? Em chỉ là dân nghiên cứu thôi, đề tài em nhận cao nhất đến giờ cũng chỉ gần 5 tỷ mà máy tính em không dám cài bất kỳ cái gì lậu, vì em biết là nếu ngày nào đó bản thảo mất cả mà sát deadline thì sức giời cũng không viết lại được. Crk game gủng thì em chẳng bàn vì máy chơi game cùng lắm là format ổ cài lại win thôi.
Làm kinh doanh hay ngành gì cần bảo mật cao thì người ta mới có ý thức mua bản quyền. Còn lại dân mình làm hành chính hay chỉ làm với MS Office, hay dữ liệu bị nhòm thấy cũng không sao thì toàn xài hàng bẻ khóa.
Nhưng dần dần cũng nên xài hàng bản quyền, nhất là các cơ quan hay doanh nghiệp. Máy cá nhân thì chắc là còn xài hàng lậu rất lâu nữa.

Mandalord

Xe điện
Dùng tài sản của người khác để phục vụ nhu cầu kiếm tiền của mình phải bỏ tiền ra thôi, ai lại dùng chùa. Nếu dùng chùa thì cứ im im mà dùng, không nên lên giọng chê đắt rẻ
Em thì không nghĩ là các cụ ấy cứ phải dùng đồ đắt tiền mới làm được việc. Vấn đề là liệu cơm gắp mắm thôi. Công ty lớn, tham gia các gói thầu trăm tỷ nghìn tỷ với độ phức tạp cao thì hiển nhiên là nên dùng các phần mềm xịn, tiêu chuẩn công nghiệp, giá cao. Còn công ty nhỏ, cá nhân chỉ làm những cái nho nhỏ thì em nghĩ vẫn có thể lựa chọn các phần mềm khác có chi phí phù hợp hơn.

Như em công việc chủ yếu là giảng dạy với nghiên cứu. Trong thống kê khoa học thì có lẽ phần mềm phổ biến và trực quan nhất là SPSS, nhưng bản tiêu chuẩn cũng gần 3k usd/năm, bản pro và premium là 6k và 9k/năm. Đắt quá nên em cũng chả mua nổi, em chuyển sang học R và Python để làm thống kê và phân tích số liệu. Tuy có khó dùng hơn nhưng cơ bản cũng đáp ứng tốt việc của mình, mà cũng không lo sợ gì vấn đề an toàn.

muoibaconcho

Xe điện
Bạn tôi làm xây dựng, chính xác là thiết kế.
1 ngày xấu giời, các đồng chí có thẩm quyền đến thanh tra.
Móc ra Win lậu 100%, và vài apps đặc trưng mà tôi không biết tên.

Phạt: vài triệu + vài chục triệu.
Tiền phạt như thế thì vẫn rẻ hơn mua bản quyền phần mềm xây dựng.
Screenshot 2022-04-15 181336.jpg

lenhhoxung1980

Xe điện
Em thì không nghĩ là các cụ ấy cứ phải dùng đồ đắt tiền mới làm được việc. Vấn đề là liệu cơm gắp mắm thôi. Công ty lớn, tham gia các gói thầu trăm tỷ nghìn tỷ với độ phức tạp cao thì hiển nhiên là nên dùng các phần mềm xịn, tiêu chuẩn công nghiệp, giá cao. Còn công ty nhỏ, cá nhân chỉ làm những cái nho nhỏ thì em nghĩ vẫn có thể lựa chọn các phần mềm khác có chi phí phù hợp hơn.

Như em công việc chủ yếu là giảng dạy với nghiên cứu. Trong thống kê khoa học thì có lẽ phần mềm phổ biến và trực quan nhất là SPSS, nhưng bản tiêu chuẩn cũng gần 3k usd/năm, bản pro và premium là 6k và 9k/năm. Đắt quá nên em cũng chả mua nổi, em chuyển sang học R và Python để làm thống kê và phân tích số liệu. Tuy có khó dùng hơn nhưng cơ bản cũng đáp ứng tốt việc của mình, mà cũng không lo sợ gì vấn đề an toàn.
Vấn đề nằm ở ý thức thôi cụ. Đầy ông chủ kiếm tiền tỉ nhưng toàn bộ cty dùng phần mềm lậu hết. Họ nghĩ chẳng việc gì phải bỏ tiền ra mua trong khi xài chùa thoải mái.

Badinerie

Xe hơi
Không cụ ơi. Với tư cách là người làm phần mềm, hành vi dùng crack của cụ mới là ng*.
Ăn cắp ăn trộm sản phẩm chất xám người khác, nên im đi mà dùng chứ không cần phải nói giọng tự hào như thế đâu.
Tuỳ cụ nghĩ thôi. Người ta sợ ăn cắp thì tốt nhất đừng làm nữa. Tại sao microsoft sợ ăn cắp mà cả cái VN này ai có được mấy ai mua microsoft bản quyền? Kiện được hết thì cũng kha khá tiền đấy :D

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Tiền phạt như thế thì vẫn rẻ hơn mua bản quyền phần mềm xây dựng.
Screenshot 2022-04-15 181336.jpg
1. Cán bộ buộc bác tháo dỡ.
2. Giờ hồn, bác tái phạm (hiển nhiên) và bị vẫy: Giờ thì đắt hơn nhiều.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Tuỳ cụ nghĩ thôi. Người ta sợ ăn cắp thì tốt nhất đừng làm nữa. Tại sao microsoft sợ ăn cắp mà cả cái VN này ai có được mấy ai mua microsoft bản quyền? Kiện được hết thì cũng kha khá tiền đấy :D
Không cụ ơi, vì ngoài số ít dùng crack ra thì số đông vẫn lương thiện, trả tiền đàng hoàng mà ;))
Em chỉ muốn nói là: đã ăn trộm thì nên im im mà dùng, cụ không nên tự hào như thể đó là chuyện đương nhiên như thế :))
Các cụ có thể thấy 2000-3000 $ là to, nhưng chi phí để làm 1 phần mềm như thế, chi phí vài triệu $ tới vài chục triệu $ là bình thường :))

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Không cụ ơi, vì ngoài số ít dùng crack ra thì số đông vẫn lương thiện, trả tiền đàng hoàng mà ;))
Em chỉ muốn nói là: đã ăn trộm thì nên im im mà dùng, cụ không nên tự hào như thể đó là chuyện đương nhiên như thế :))
Các cụ có thể thấy 2000-3000 $ là to, nhưng chi phí để làm 1 phần mềm như thế, chi phí vài triệu $ tới vài chục triệu $ là bình thường :))
Bác chuẩn đấy.
Tôi cũng đang xài một số cracked apps. Trước kia thì còn cả Windows và Office.
Nhưng đúng là tôi không khoe trên face hay Twitter như thế, và không hề tự hào.

Bổ sung cùng bác là, số ít mới dùng bản quyền, số đông vẫn xài cracked, mặc dù số này đúng là càng ngày càng ít đi.

Badinerie

Xe hơi
Không cụ ơi, vì ngoài số ít dùng crack ra thì số đông vẫn lương thiện, trả tiền đàng hoàng;))
Cái số ít cụ nói em không thấy nó ít đâu ạ =))

Jason88

Xe tăng
các cụ cứ nói đạo lý với sợ xh chửi vì dùng cờ rách nhỉ, chửi thì kệ cmn, chửi chán rồi thôi chứ làm sao. Chửi thì ng ta vẫn dùng cờ rách, vẫn xem phim lậu, vẫn đạo nhạc nghe nhạc hát ké nhạc lậu, vẫn làm hàng nhái hàng fake, vẫn nhập hàng Tàu về dán mác sp của mình làm,... :)) nói chung là gãi đc xu nào thì gãi thôi chứ méo bao giờ có sự công bằng ở cái TG này hết. Quan trọng nó được việc của họ đã. Việc khác tính sau.

Chienvd3

Đi bộ
Chỗ bạn em công ty bé tý làm trong mảng xây dựng. Công ty có dùng một số phần mềm cr..k để sản xuất.

Hôm nay bọn ITCA gửi email doạ kiện hình sự luôn vì làm thiệt hại cho công ty thân chủ của nó hàng tỷ đồng do dùng phần mềm.

Có cụ nào gặp trường hợp này chưa? Theo các cụ có khả năng hầu toà thật không ạ?
Vụ này sao rồi bác, cuối cùng có bị kiện tụng gì k?Mình cũng mới bị bên ITCA đó gửi mail.

tienaka

Xe điện
nhỏ nó ít sờ vì nó xem như người dùng thêm khách không đáng kể, cty lớn là nó vợt nhé, thậm chí có thư về BNG luôn.
cty em làm trước phải đăng ký lại một loạt từ win tới phần mềm