[Funland] Có cụ nào bị bên ITCA doạ kiện vì sử dụng phần mềm lậu chưa?

Euro2CityStar

Xe lăn
Em xin phép đào lại cái thread này ạ, vì cũng bị tình trạng y chang của cụ chủ (khác cái là nó đã gọi điện thẳng cho ông anh của em theo sđt đăng ký MST cty)
Không biết cụ chủ giải quyết vụ kia thế nào ạ? Chả là em có ông anh làm bên Kiến Trúc, mở công ty nhỏ thôi.
Hôm trước nhận được cuộc gọi từ bên ITCA và email thông báo về việc phát hiện dùng app autodesk lậu từ 2022 đến giờ.
Nó có list MAC và report tình trang sự dụng của 11 máy. Đang đòi mua bản quyền hết ~70k $.
Má cty nhỏ lấy quái tiền nộp, vốn điều lệ cty đăng ký có 500tr. Giờ kinh tế khó khăn đang găng ra mà trả lương nhân viên. Bác nào gặp trường hợp thế này rồi cho ông ấy lời khuyên giúp em cái.
Đành là mình sai, nhưng cái này vượt quá khả năng chi trả.
Với giá phần mềm thì đắt quá, mua dùng thì vẽ còng lưng chưa đủ tiền thu lại :(
mở công ty mới vậy là xong .

sau thì dùng luôn 4G cho các máy con .
duy nhất máy kết xuất ra bản vẽ đóng dấu đỏ thì nên xài bản quyền .
cho hợp lí về tài sản đã đầu tư hãng phần mềm

lephunghien

Xe máy
mở công ty mới vậy là xong .

sau thì dùng luôn 4G cho các máy con .
duy nhất máy kết xuất ra bản vẽ đóng dấu đỏ thì nên xài bản quyền .
cho hợp lí về tài sản đã đầu tư hãng phần mềm
Trách nhiệm pháp lý của người đại diện vẫn còn mà cụ. Em chie muốn hỏi là có cụ nào bị phạt chưa thôi. Chứ em xác định là kệ nó rồi. Kiểu bài nó là mơi mình mua bản quyền là chính. Nhát + có kinh tế thì mua

minhtree

Xe hơi
Em xin phép đào lại cái thread này ạ, vì cũng bị tình trạng y chang của cụ chủ (khác cái là nó đã gọi điện thẳng cho ông anh của em theo sđt đăng ký MST cty)
Không biết cụ chủ giải quyết vụ kia thế nào ạ? Chả là em có ông anh làm bên Kiến Trúc, mở công ty nhỏ thôi.
Hôm trước nhận được cuộc gọi từ bên ITCA và email thông báo về việc phát hiện dùng app autodesk lậu từ 2022 đến giờ.
Nó có list MAC và report tình trang sự dụng của 11 máy. Đang đòi mua bản quyền hết ~70k $.
Má cty nhỏ lấy quái tiền nộp, vốn điều lệ cty đăng ký có 500tr. Giờ kinh tế khó khăn đang găng ra mà trả lương nhân viên. Bác nào gặp trường hợp thế này rồi cho ông ấy lời khuyên giúp em cái.
Lập công ty khác. Rút kinh nghiệm máy chuyên dùng k có online. Hoặc mua phần mềm xịn của bọn rẻ hơn và tăng giá thiết kế lấy tiền mà mua phần mềm. Các ông ấy toàn bán mấy củ bọ 1 bộ hồ sơ thì chả phải dùng bản crack. Tiền đâu ra mà mua phần mềm xịn.

Diep1979

Xe container
Chắc nó mail.dọa thôi
Cháu chưa thấy có vụ kiện nào

lephunghien

Xe máy
Chắc nó mail.dọa thôi
Cháu chưa thấy có vụ kiện nào
Cảm ơn cụ. Em tìm thì cũng thấy doạ nhiều, chưa thấy vụ kiện nào. Nếu bắt bản quyền thì bên công an nó đến tận công ty, kiểm tra từng máy là có thật. Mà thường là của Microsoft là chính. Còn cái report qua mạng rồi kiện thì chưa thấy

Patriots

Xe lăn
Cháu làm giải pháp cho các tổ chức lớn, Access cháu dùng nó xọc vào các thể loại database nên không dùng các giải pháp Local được. Microsoft nó ăn tiền License này mới ngon
Cụ làm vậy thì bỏ tiền là xứng đáng mà. Nhưng đa phần dân văn phòng chỉ word, excel thì em thấy 365 là đủ rồi. Ngày xưa hồi sv nào cũng đi crk bản pro mà cũng chả làm gì :))

Patriots

Xe lăn
Cụ làm vậy thì bỏ tiền là xứng đáng mà. Nhưng đa phần dân văn phòng chỉ word, excel thì em thấy 365 là đủ rồi. Ngày xưa hồi sv nào cũng đi crk bản pro mà cũng chả làm gì :))
Thì cuối cùng là khách hàng trả tiền mà cụ, tính hết vào đó thôi. Chứ dùng bản cr vừa nguy hiểm vừa mất tiền oan

OTheAh

Xe tăng
Cụ crack và phát tán bản crack để thu lợi bất chính thì nó mới kiện và lúc đó trách nhiệm bồi thường mới lớn, chứ cụ tải trên mạng về xài thì nó đâu có làm gì được cụ. Cùng lắm nó kiện bắt cụ trả tiền bản quyền cho khoảng thời gian xài lậu.

Chưa nói ở VN chế tài cho mấy vấn đề này còn yếu, chả hơi đâu mà quản. Cụ cứ reply nó là phúc du bích cho e
Ngày xưa có ông bị đập 1.5 tỉ vì cra … đó cụ, cty tư vấn ở HN

OTheAh

Xe tăng
Windows thi đã đành, vì nhìn chung ai cũng bị.
Cái phần mềm vẽ vời và tính kết cấu gì đó, giá khá chát, nghe đồn độ 7-8K.

Thế nên, bạn tôi mới bị nặng.
Gần chục K 1 năm cụ ạ, thiết kế đến bao h cho đủ tiền trả bản quyền

antidau

Xe container
Bọn Autodesk vẫn gọi điện emails dọa vậy nhưng đã cty VN nào lên báo ra tòa kiện đâu
Căng lắm kiện thật thì giải thể công ty chuyển sang tư cách pháp nhân khác

Chỉnh sửa cuối:

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Nếu cụ ở Mỹ thì đúng là đáng lo thật, còn nếu đang ở VN thì e cứ nhắn tin chửi mạnh nó. Vì nếu mà theo luật để chơi thì dân VN sẽ đi tù hoặc sạt nghiệp gần hết vì từ công ty đến cá nhân đều xài crack, hết win rồi đến Adobe, Autodesk
Ô hay, NẾU THEO LUẬT THÌ ĐI TÙ HẾT nên bây giờ họ bắt đầu làm. Xui dại người ta rồi người ta đi tù thì ông có chịu không?
Kiểu cả trăm thằng vượt đèn đỏ sao ko bắt, csgt lại bắt mỗi mình tôi ấy nhỉ???

Opel Astra

Xe điện
Gần chục K 1 năm cụ ạ, thiết kế đến bao h cho đủ tiền trả bản quyền
Đắt thế kia à bác? Tôi tưởng chục ngàn thì xài vĩnh viễn, như Windows.
Nâng giá bán bản thiết kế thì lại không thể cạnh tranh với đồng nghiệp xài bản cracked.