[Funland] Có cụ mợ nào có con bị chậm phát triển ngôn ngữ không cho em xin chút kinh nghiệm giải cứu em với ạ ?

Amethyst2020

Xe buýt
Nói thêm với cụ chủ là con cụ 3.5t vẫn học ở Vinschool tức là cháu ko đến nỗi nào, người ta vẫn chấp nhận được. Vì con em tầm 3-4t cho đi test và học ở mấy trường ngon ngon tí đều bị đuổi khéo cả. Em đau đầu quá nên cuối cùng nó học trường mẫu giáo nhàng nhàng chơi là chính để đỡ bị kêu ca. Bắt đầu từ 5t em mới có cảm giác dạy dỗ nghiêm túc mà nó hiểu hiểu được tí, trước đó cứ nhí nha nhí nhố, câu được câu chăng. Trong vòng hơn nửa năm em dạy nó Toán, TV, TA chỉ với mục đích để lên lớp 1 đỡ bị đuối, ko ngờ nó đọc được cả TV lẫn TA và thi đỗ vào lớp chọn. Cũng ko phải ghê gớm gì vì ko phải trường top, nhưng ít nhất thì so với việc bị nhận xét là “khó mà vào lớp 1 đúng tuổi” thì em thấy nó tương đối khá hơn mặt bằng chung rồi.

Cái cụ Tiến sỹ gì nhận xét con cụ ko thể như trẻ bình thường là vì những bạn này yếu về mặt tư duy ngôn ngữ tiếng Việt mà nếu may mắn cũng phải đến cấp 3 mới “mượt” được, nếu chịu khó đọc sách và luyện tranh biện, còn ko thì có thể vẫn dốt Văn cả đời 😂. Nhưng mà có sao đâu ạ, trên đời này thiếu gì người dốt Văn, con có thể giỏi những môn khác mà, cũng ko thể vì thế mà bảo con ko bình thường được.

huyhung123

Xe điện
cụ nhận xét hơi bị phiến diện!
À thì theo kinh nghiệm của e thôi, chứ đâu phải là nghiên cứu khoa học. Con nhà e + bạn bè thì cho về trường công thấy ổn hơn hẳn ( con thứ 2 của e cũng hơi bị chậm nói).

Mystery2024

Xe máy
Thằng thứ hai nhà em hồi còn bé cứ để con với cái ipad hầu như cả ngày, dỗ nó ăn, cho nó chơi bằng ipad. Sau nó chậm nói. Lớn hơn phát hiện ra là vì nó lẫn giữa tiếng Anh với tiếng Việt, từ phát âm đến câu từ, chỉ giao tiếp thông thường, bí lên là nó không nói được tiếng Việt nữa. Các môn học nhiều chữ, đặc biệt là môn văn, hồi cấp 1 nó học thuộc lòng cả dấu chấm dấu phảy để ứng phó với thầy cô. Giờ cấp 3 rồi học văn vẫn vất vả, cuối năm ngoái nó viết được một đoạn văn mà cô giáo xúc động mãi. Như thằng bé nhà em thì nó không giao tiếp xã hội được bằng các bạn khác, cái đó mình phải xác định. Em nghĩ không nên làm quá, hoặc lo lắng quá, cứ nuôi dạy, yêu thương quan tâm đến con là con tự lớn. Đứa trẻ có thể không thích tiếp xúc với người lạ nhiều để mà bảo là can thiệp. Con nhà em có thể may mắn hơn vì ông bà dạy học từ bé, là người gần gũi nên nó tiếp nhận tự nhiên. Nhà nếu không có ông bà thì vợ chồng cụ chịu khó dành thêm thời gian cho con vậy. Nếu thấy con có xu hướng nói ngôn ngữ khác tiếng Việt thì có lẽ điều chỉnh môi trường học tập của con cho phù hợp, giảm bớt áp lực cho con thì con sẽ vui vẻ đi học hơn.

LinhTrườngSa

Xe hơi
À thì theo kinh nghiệm của e thôi, chứ đâu phải là nghiên cứu khoa học. Con nhà e + bạn bè thì cho về trường công thấy ổn hơn hẳn ( con thứ 2 của e cũng hơi bị chậm nói).
Bệnh viện tư/trường học tư…là xu thế chung dành phục vụ “số đông” khách hàng có điều kiện và có thu nhập. Nếu chỉ chạy theo lợi nhuận thì họ làm gì tồn tại được lâu dài.

huyhung123

Xe điện
Bệnh viện tư/trường học tư…là xu thế chung dành phục vụ “số đông” khách hàng có điều kiện và có thu nhập. Nếu chỉ chạy theo lợi nhuận thì họ làm gì tồn tại được lâu dài.
Cụ cứ nhảy hố vôi như e rồi nêu ý kiến sau ạ!

Mystery2024

Xe máy
Cụ cứ nhảy hố vôi như e rồi nêu ý kiến sau ạ!
Con em học trường công gần nhà trước khi học trường tư, trường công yêu cầu học sinh độc lập cao cụ ạ. Thầy cô lên lớp là dậy, ít có thời gian chú ý đến đặc điểm của từng học sinh. Các bạn ở trường công trong một lớp đông hơn, có bạn nghịch, có bạn bắt nạt bạn khác...

Khi con học trường công sáng và chiều em đưa con đi học và đón con về. Trưa và đầu giờ chiều ông bà đón con về nhà ăn trưa và đi học chiều. Con đi học lạc lõng giữa các bạn, dễ bị bắt nạt, nghe bài tiếng Việt chỗ hiểu chỗ không. Có lần đứng dưới cổng trường nhìn lên ban công thấy con vừa tan học ra khỏi lớp đã có bạn đẩy vào sát tường, em chạy như bay qua sân trường lên cầu thang tim bắn ra ngoài. Sau đấy mặc dù cô giáo đã nói chuyện với bạn kia nhưng em không an tâm nữa. Con em không biết trình bày sự việc bằng tiếng Việt, không cả nhớ tên các bạn, không thể bị quẳng vào hỗn loạn một mình. Em nghĩ các bé chậm ngôn ngữ gặp vấn đề về giao tiếp nhìn chung sẽ khó kể với bố mẹ những khó khăn con gặp phải, không cả biết cách mách như thế nào.

Em tìm trường tư mục tiêu lớn nhất là chăm con, vừa dạy vừa dỗ, không đặt nặng chương trình học. Thầy cô biết đặc điểm của từng bé, kiên nhẫn nghe con trình bày kể cả 10 phút cho một câu hỏi trên lớp, con nói tiếng Anh thầy cô vẫn nghe hiểu và nói chuyện lại với con bình thường. Lớp ít học sinh, luôn dưới 20 bạn, các bạn được dậy là chia sẻ, đồng cảm với bạn cùng lớp, các con nhường nhịn nhau hơn. Bạn nào có biểu hiện bạo lực đều được phát hiện sớm, thường là không trúng tuyển vào trường ngay khi nhập học. Bạn nào có phát sinh sau khi vào trường nếu không khắc phục được sẽ được đề nghị chuyển sang trường khác. Tuần đầu con đi học, con đi một bước cô hiệu phó để ý một bước xem con có ăn được không, có hoà hợp không, từ đứa trẻ không bán trú thì con bán trú cả ăn sáng tại trường. Tìm được trường tư phù hợp là điều cực kỳ may mắn với gia đình em. Sau này con gái lớn nhà em đang học một trường công có tiếng ở Hà Nội, thi tuyển xét tuyển đầu vào rất khó, em cũng chuyển về học cùng trường tư với em trai nó vì quá an tâm với cách giáo viên trong trường gần gũi các con bằng tình cảm thật sự. Đi học kiến thức là 1, đi học được tôn trọng, được lắng nghe, được tạo điều kiện phát triển phù hợp là 10. Đến trường hạnh phúc là cách mà hai đứa nhà em được như hiện tại. Tương lai như thế nào thì phải chờ, bố mẹ sinh con ra là một chuyện, mỗi đứa con được đến đâu không thể bắt ép. Mình chỉ có thể nỗ lực cho con điều tốt nhất trong khả năng ạ.

isak

Xe tăng
Trường hợp cụ chủ là cháu nó bình thường nhưng gia đình lại cứ cố ép nó không bình thường, 2 đứa sinh đôi lại cứ muốn giống hệt nhau. Trẻ em chúng nó có kiểu phát triển của nõ nhà em có 2 đứa sinh đôi nhưng ko bao giờ chơi/phát triển cùng nhau, 1 thằng đam mê bóng đá thì thằng kia chuyển sang thích cờ vua, 1 thằng hoạt ngôn thì thằng kia ít nói tình cảm...Mỗi đứa trẻ là hoàn toàn khác nhau, cụ chủ đừng tự kỷ ám thị

toansong

Xe tải
Kinh nghiệm của e là trông cậy vào TT hoặc BS tâm lý nào đó chỉ là 1 phần, quan trọng nhất là nhà cụ cần xác định đồng hành, dành nhiều tình yêu thương và thời gian để trò chuyện với con đó mới là sợi dây kết nối tốt nhất để con tiến bộ. Thêm nữa bạn bè là một người thầy rất tốt, hãy đưa con đi chơi nhiều nơi nhiều bạn đồng lứa, hạn chế xem thiết bị điện tử mà hãy cho ra hành lang nếu ở CC để được giao tiếp các bạn.

Khi con làm gì, cầm gì hãy giải thích và nói tên đồ vật cho con nhớ, chủ động hỏi con những câu đơn giản trước, lựa con thích chơi trò gì để mua đồ chơi về chơi cùng con...có nhiều cách để khuyến khích con phát triển nhận biết cùng tư duy. Cũng đừng nóng vội vì các trẻ đều có vấn đề này vấn đề kia, đừng nghĩ tiêu cực bởi vốn đứa trẻ khỏe mạnh sinh ra đã là điều trân quý, bản thân mình cần phải có tư duy rất rõ ràng rằng đồng hành cùng con là niềm hạnh phúc, đừng suy nghĩ xa vời và lo lắng cho tương lai của con, rồi sợ là gánh nặng này kia vì mọi điều đều ở phía trước, thời gian đồng hành cùng con là quãng thời gian đẹp nhất của cuộc sống này.

Vài lời với cụ chủ.

Batman

Xe điện
Trường hợp cụ chủ là cháu nó bình thường nhưng gia đình lại cứ cố ép nó không bình thường, 2 đứa sinh đôi lại cứ muốn giống hệt nhau. Trẻ em chúng nó có kiểu phát triển của nõ nhà em có 2 đứa sinh đôi nhưng ko bao giờ chơi/phát triển cùng nhau, 1 thằng đam mê bóng đá thì thằng kia chuyển sang thích cờ vua, 1 thằng hoạt ngôn thì thằng kia ít nói tình cảm...Mỗi đứa trẻ là hoàn toàn khác nhau, cụ chủ đừng tự kỷ ám thị
Nếu là tính cách của nó thì bình thường, mỗi đứa phát triển theo một hướng riêng, nên nếu chỉ gọi là ít nói thì đâu có vấn đề gì cụ nhỉ?

LongLH

Xe điện
Việc cho đi học hay can thiệp ở các trung tâm là 1phần, nhưng thực sự cha mẹ sẽ phải rất chịu khó, kiên trì đồng hành cùng con với các bé chậm phát triển ngôn ngữ ạ.
Bm cần dành thời gian cho con hơn, chơi cùng con, nói chuyện cùng con, nếu con ko tự nói thì mình phải gợi ý, đặt vấn đề cho con. Kiểu con ăn 1 món ăn, con ko tự khen ngon hay ko ngon, thì bố mẹ cũng chủ động hỏi con là con có thấy ngon ko, nếu con trả lời có thì khuyến khích kiểu mẹ nấu ngon đúng ko, con sẽ khen mẹ hay cảm ơn mẹ như thế nào nhỉ? Trời hôm nay nóng quá nhỉ, con có thấy trời nóng không? Con có thấy lạnh không, nếu lạnh con phải bảo mẹ nhé,....
Tất cả các sự việc to nhỏ trong cuộc sống, bố mẹ đều áp dụng theo nguyên tắc trên, bm phải tăng cường hoạt ngôn với con, đặt nhiều câu hỏi cho con, khuyến khích con nói, hát...
Và điều này ko chỉ áp dụng cho các bm có con bị chậm phát triển ngôn ngữ, mà áp dụng ngay từ khi con còn bi bô, khi 3 tháng 6 tháng đến 1 tuổi, bố mẹ càng nói chuyện nhiều với con, càng nói nhiều chủ đề, thì con sẽ dễ sớm biết nói hơn và phát triển vốn ngôn ngữ tốt hơn.
Ah, có 1 chút khi em đọc bài của cụ, em thấy hơi gợn, em nói ra có gì ko phải mong cụ chủ bỏ qua là cụ lấy ví dụ rằng: con không biết nói con không yêu bố, con không yêu mẹ khi không hài lòng? Với em, con em khi nào cũng sẽ nói con yêu mẹ, con yêu bố, giận hay không hài lòng, em đều không bao giờ cho phép con nói là con không yêu bố mẹ cả. Nếu con có nói vậy, thì em sẽ nhắc nhở, sẽ phân tích, sẽ uốn nắn để những lần sau con không nói câu ý nữa ạ.
Cứ như mợ trên mà triển cụ chủ nhé. Con em đến năm học lớp 2 em mới để ý đến là con học tiếng anh tốt hơn tiếng Việt. Các câu nói tiếng Việt hơi lắt léo một tí là con không hiểu được, chứ chưa nói đến kiểu nói cạnh khoé. Thế là em chuyển luôn con từ trường công sang trường tư. Chuyển nhà đến khu gần trường, khuyến khích con mời bạn đến nhà chơi sau giờ học, vì nhà gần trường nên các bài tập nhóm đều đăng cai các con làm ở nhà em. Em mỗi khi các con đến đều trổ tài nấu nướng làm các đồ cho các con ăn. Trộm vía đến bây giờ con đã vào lớp 12 rồi-tuy vẫn ít nói và cũng do tính hướng nội nhưng việc học hành cũng ổn.

MuathuHN252

Xe cút kít
Cứ như mợ trên mà triển cụ chủ nhé. Con em đến năm học lớp 2 em mới để ý đến là con học tiếng anh tốt hơn tiếng Việt. Các câu nói tiếng Việt hơi lắt léo một tí là con không hiểu được, chứ chưa nói đến kiểu nói cạnh khoé. Thế là em chuyển luôn con từ trường công sang trường tư. Chuyển nhà đến khu gần trường, khuyến khích con mời bạn đến nhà chơi sau giờ học, vì nhà gần trường nên các bài tập nhóm đều đăng cai các con làm ở nhà em. Em mỗi khi các con đến đều trổ tài nấu nướng làm các đồ cho các con ăn. Trộm vía đến bây giờ con đã vào lớp 12 rồi-tuy vẫn ít nói và cũng do tính hướng nội nhưng việc học hành cũng ổn.
Con em, nó nói nhiều quá, e đang đau hết cả đầu đây ạ. Nhất là hôm nào nhiều việc hoặc mệt, tối chỉ muốn nghỉ ngơi xíu, nhưng ko xong với con

sskkb

Xe điện
Lo giề.
Xưa Thánh Gióng hơn 3 tuổi không biết nói, nằm ngửa không biết ngồi dậy....
Thế mà, khi giặc Ân đến xâm lược....lại trở thành anh hùng, 1 mình đánh tan giặc Ân....và biến thành Thánh.

Mý lại....con của Napoleon thì kiểu gì cũng thành tài thôi.
=))
Em thấy cụ đùa hơi ngooo

sskkb

Xe điện
Chào các cụ, các mợ. Vợ chồng em sinh đôi 2 cháu trai (tháng3/2021), hiện các cháu được 40 tháng (gần 3,5 tuổi). Các cháu sinh ra khỏe mạnh bình thường nhưng chậm nói nên 2 tuổi em cho đi can thiệp tại 1 TT nổi tiếng ở Thanh Xuân, được 8 tháng cháu nói tốt thì TT cho nghỉ. Nhưng tầm 6 tháng trở lại đây em thấy 1 cháu (thằng anh) có vẻ chậm phát triển ngôn ngữ hơn cháu còn lại (thằng em), cụ thể cháu không biết đặt các câu hỏi tư duy như Mẹ đi đâu? Bố đi đâu? Trong khi thằng em còn lại thì rất hoạt ngôn, cháu nói suốt ngày và luôn thắc mắc mọi thứ. Cháu biết nói các câu như: Con không yêu bà, con không yêu mẹ, con không yêu bố mỗi khi không vừa ý. Ngoài chậm ngôn ngữ cháu cũng ngại giao tiếp với người lạ, em cho cháu đi học Mẫu giáo Vinschool từ lúc 2 tuổi thì gần đây cô giáo cũng nhận xét cháu ít nói so với thằng em.
Cách đây 2 tháng thấy tình hình vậy em mới cho đi học can thiệp tại 1 TT gần nhà thì được đánh giá cháu khả năng đáp ứng của cháu tùy theo các mức độ từ 24-30-36 tháng. Trộm vía thì từ lúc đi học cháu có chủ động nói nhiều hơn, biết nói câu dài như con chào bố ạ, con chào mẹ ạ..theo bảng đánh giá của TT thì tình hình cháu chỉ chậm phát triển ngôn ngữ hơn so với cùng lứa tuổi từ 1 đến 1,5 tuổi, tuy nhiên cô giáo vẫn đánh giá tích cực và đề nghị gia đình theo dõi, đồng hành cùng cháu hơn.
Do chưa yên tâm nên em cho đi test tiếp tại TT của 1 Anh Tiến sỹ khá nổi tiếng trong lĩnh vực này, thời gian test khoảng 4h. Tuy nhiên sau khi có kết quả test thì những thông tin chia sẻ của Tiến sỹ này khiến nhà em rất lo lắng. Anh TS đánh giá cháu không bị tự kỷ nhưng bị chậm phát triển ngôn ngữ, ngôn ngữ của cháu giờ ở mức 2 đến 2,5 tuổi. Theo đánh giá của Anh TS này thì tương lai hỗ trợ can thiệp với cháu không thể nói trước được như thế nào, hên xui. Anh kết luận dù thế nào cũng không thể phát triển bình thường như những đứa trẻ khác và khuyên vợ chồng em chuẩn bị tâm lý tinh thần. Từ lúc nhận kết quả này em suy sụp, không biết có cụ mợ nào trong này có con cùng cảnh ngộ như em không cho em xin ít kinh nghiệm với ạ, em cảm ơn các cụ, các mợ .
Cụ tìm lại trên này, có 1 bài về việc này và trong số các cmt thì có chia sẻ của 1 cụ nick là Lion gì đó mà em thấy rất hữu ích, xong cụ nhắn tin riêng hỏi kinh nghiệm xem sao.

Nếu sn 2021 thì giờ vẫn chưa đáng ngại. 2 bạn nhà cụ nếu ở nhà hàng ngày vẫn nói chuyện được với nhau thì bạn kém hơn vẫn phát triển được. Cụ cứ cho đi học lớp mẫu giáo bình thường, đừng cho đi lớp đặc biệt để cháu hòa nhập tốt hơn. Rồi cụ kiếm 1 TT trị liệu can thiệp tốt và hàng ngày chịu khó đưa đi tới đó 1 tiếng là được.

Áo Bay

Xe đạp
Tôi thấy cháu không sao đâu, nhưng giờ vợ chồng cụ cần tập trung giao tiếp toàn thời gian với cháu, hạn chế tối đa điện thoại, TV để cháu tương tác thì khoảng 3-6 tháng sẽ chuyển biến rõ thôi.

Con tôi tới 3 tuổi mới nói được 2-3 từ, sau đó cả nhà tập trung trò chuyện cùng cháu một thời gian thì ổn.

Có lẽ do chúng ta sống khép kín, lại xem điện thoại quá nhiều nên dành ít thời gian cho bọn trẻ, còn bọn trẻ thì xem video lẫn lộn của tiếng Anh, tiếng Việt nên cũng ảnh hưởng, vì vậy mà nhiều gia đình gặp phải chuyện này.