[Funland] Có cụ mợ nào có con bị chậm phát triển ngôn ngữ không cho em xin chút kinh nghiệm giải cứu em với ạ ?

MyMac

Xe điện
Ngày xưa không có fb mạng xã hội và ngày xưa không có đt tivi Ipad. Ngày xưa trẻ con cả làng tụ tập chơi với nhau giờ nhà nào biết nhà í, đi học nhiều nơi cô giáo cũng cho các cháu xem tivi nhiều á.
Đúng đấy cụ ạ. Đẻ ra là cả làng chuyền tay nhau bế ẵm hát hò ru hời. Đứa trẻ nó nghe âm thanh và trò chuyện, giao tiếp từ khi 2 tháng tuổi ( lúc đó là lúc trí não bé phát triển cực thịnh để bắt đầu bước vào cách học nói, học biểu đạt, biết mếu máo khi bị mắng yêu, biết cười khi thích chí... Rồi những lời ru của bà, của mẹ giúp não chúng phát triển hơn. Bắt đầu tưởng tượng ra cái cò cái vạc cái nông là đứa nào? Lớn chút nữa thì chơi với đám trẻ con lốc nhốc trong làng. Chúng tự tìm hiểu cách giao tiếp, cách kết bạn, cách nói chuyện, cách sinh tồn. Bây giờ trẻ ít được giao tiếp, tuyệt đối không còn được nghe hát ru. Đấy là những thiệt thòi của các bé bây giờ.

LinhTrườngSa

Xe hơi
Vina Health em nghe nói là TT chuyên về vật lý trị liệu, phục hồi chức năng cho trẻ tự kỷ chứ không phải là chuyên về vấn thiệp phát triển ngôn ngữ đâu ạ. Họ mở thêm theo yêu cầu của phụ huynh có con theo học đồng thời với phục hồi chức năng, vật lý trị liệu thôi ạ.

Leanh65

Xe container
Chào các cụ, các mợ. Vợ chồng em sinh đôi 2 cháu trai (tháng3/2021), hiện các cháu được 40 tháng (gần 3,5 tuổi). Các cháu sinh ra khỏe mạnh bình thường nhưng chậm nói nên 2 tuổi em cho đi can thiệp tại 1 TT nổi tiếng ở Thanh Xuân, được 8 tháng cháu nói tốt thì TT cho nghỉ. Nhưng tầm 6 tháng trở lại đây em thấy 1 cháu (thằng anh) có vẻ chậm phát triển ngôn ngữ hơn cháu còn lại (thằng em), cụ thể cháu không biết đặt các câu hỏi tư duy như Mẹ đi đâu? Bố đi đâu? Trong khi thằng em còn lại thì rất hoạt ngôn, cháu nói suốt ngày và luôn thắc mắc mọi thứ. Cháu biết nói các câu như: Con không yêu bà, con không yêu mẹ, con không yêu bố mỗi khi không vừa ý. Ngoài chậm ngôn ngữ cháu cũng ngại giao tiếp với người lạ, em cho cháu đi học Mẫu giáo Vinschool từ lúc 2 tuổi thì gần đây cô giáo cũng nhận xét cháu ít nói so với thằng em.
Cách đây 2 tháng thấy tình hình vậy em mới cho đi học can thiệp tại 1 TT gần nhà thì được đánh giá cháu khả năng đáp ứng của cháu tùy theo các mức độ từ 24-30-36 tháng. Trộm vía thì từ lúc đi học cháu có chủ động nói nhiều hơn, biết nói câu dài như con chào bố ạ, con chào mẹ ạ..theo bảng đánh giá của TT thì tình hình cháu chỉ chậm phát triển ngôn ngữ hơn so với cùng lứa tuổi từ 1 đến 1,5 tuổi, tuy nhiên cô giáo vẫn đánh giá tích cực và đề nghị gia đình theo dõi, đồng hành cùng cháu hơn.
Do chưa yên tâm nên em cho đi test tiếp tại TT của 1 Anh Tiến sỹ khá nổi tiếng trong lĩnh vực này, thời gian test khoảng 4h. Tuy nhiên sau khi có kết quả test thì những thông tin chia sẻ của Tiến sỹ này khiến nhà em rất lo lắng. Anh TS đánh giá cháu không bị tự kỷ nhưng bị chậm phát triển ngôn ngữ, ngôn ngữ của cháu giờ ở mức 2 đến 2,5 tuổi. Theo đánh giá của Anh TS này thì tương lai hỗ trợ can thiệp với cháu không thể nói trước được như thế nào, hên xui. Anh kết luận dù thế nào cũng không thể phát triển bình thường như những đứa trẻ khác và khuyên vợ chồng em chuẩn bị tâm lý tinh thần. Từ lúc nhận kết quả này em suy sụp, không biết có cụ mợ nào trong này có con cùng cảnh ngộ như em không cho em xin ít kinh nghiệm với ạ, em cảm ơn các cụ, các mợ .
Cụ đừng quá lo lắng chỉ qua 1 buổi test thế chứ. Con gái út em 2,5 tuổi còn chưa nói bật ra được 1 từ nào cụ thể rõ ràng như bà, bố hay mẹ. Cháu chỉ dùng tay biểu đạt hoặc sổ 1 tràng chả ra chữ gì. Mẹ cũng hoảng cho đi khám khắp nơi, cũng có bs phán kinh phết. Em thì vẫn bình thản vì quan sát mắt và cử chỉ của con thì biết cháu hiểu tất cả các câu nói của bố mẹ. Chỉ là chưa nói thôi. Đến lớp 2 thì suốt ngày hoạt ngôn lắm lúc em phải bảo: con nói ít thôi cho bố khỏi nhức đầu!😅

Dan du an

Xe ba gác
Vina Health em nghe nói là TT chuyên về vật lý trị liệu, phục hồi chức năng cho trẻ tự kỷ chứ không phải là chuyên về vấn thiệp phát triển ngôn ngữ đâu ạ. Họ mở thêm theo yêu cầu của phụ huynh có con theo học đồng thời với phục hồi chức năng, vật lý trị liệu thôi ạ.
Theo kinh nghiệm của em thì mình không có bác sỹ và kỹ thuật viên được đào tạo tốt mảng này. Có mấy cái dự án tây sang làm nhưng chưa ra đâu vào đâu. Phần đa mới để tiêu tiền. Cho nên đưa đến những chỗ đó bố mẹ cũng phải nghiên cứu để phối hợp thật tốt với họ. Nếu không thì mất thời gian, tiền bạc và thậm chí có khi còn mất cơ hội can thiệp sớm đúng cách với trẻ.

Amethyst2020

Xe buýt
Em chưa đọc hết còm của các cụ nhưng khuyên cụ ko nên tiêu cực ạ. Con em còn tệ hơn con cụ lúc bằng tuổi, lúc 4.5 tuổi cô giáo bảo bố mẹ chuẩn bị tinh thần là con khó mà đi học được đúng tuổi. Giờ cháu 6 tuổi vẫn đi học lớp 1 bình thường, tự thi được vào lớp chọn của một trường tư. Tất nhiên cháu vẫn có những hạn chế về ngôn ngữ, nói câu dài ko rõ ý, cũng ko khôn lanh như nhiều bạn. Nhưng đến người lớn còn đa dạng tính cách nữa là trẻ con đang tuổi phát triển. Bên cạnh yếu điểm thì vì có cha mẹ sát sao dạy dỗ nên cháu cũng có kiến thức hơn nhiều bạn (nên mới thi đc vào lớp chọn).

Cụ cứ đồng hành cùng con là được, ví dụ cụ dạy dỗ/ đầu tư 10 mà đứa nhỏ tiếp thu được 8, còn đứa lớn tiếp thu được 5. Thì cũng còn hơn những bạn khác cha mẹ chỉ đầu tư được 4-5 và con nhận về được 2-3 thôi. Cụ hiểu ý em chứ ạ? Đừng kỳ vọng con phải xuất sắc theo ý muốn của cha mẹ, mà cha mẹ hãy dạy dỗ hết mức để con được là phiên bản tốt nhất của chính con.

Chỉnh sửa cuối:

river8x

Xe buýt
Khuyên cụ thớt phải chọn lọc trung tâm uy tín và giáo viên có chuyên môn và kỹ năng. Vì cái mảng can thiệp cho trẻ rối loạn phổ tự kỷ đang là một mỏ vàng cho bọn bất lương nó khai khác.

Gần nhà e có con bé học cao đẳng kế toán về ko xin đc việc đi làm công nhân mấy năm xong giờ đc con chị nó xin cho vào làm ở một trung tâm can thiệp. Qua hai tuần đào tạo lý thuyết xuông xong giờ chính thức trở thành giáo viên can thiệp. Bố nó kể làm nhàn mà lương rất khá, mặc dù chẳng có chuyên môn gì về giáo dục trẻ đặc biệt.

Nhà có trẻ bị rối loạn phổ tự kỷ hoặc chậm phát triển đã rất vất vả nhưng gặp phải bọn trung tâm và giáo viên bất lương thì còn tai hại hơn, vì mỗi ngày can thiệp có 1h, vào nó cho bé tự chơi mấy cái trò ghép tranh ghép hình rồi nhoằng cái hết giờ. Học vậy chỉ phí tiền và lỡ mất giai đoạn vàng của trẻ

minhte1984

Xe tải
Quan trọng là hợp với cô giáo trực tiếp theo con, ko phải trung tâm nổi tiếng.

compassion

Xe đạp
Nếu ở mạn Thanh Xuân thì em biết có 1 BS khá ổn, nếu ko muốn nói là rất ổn, cực kỳ giỏi và có tâm. Ít nhất lần đầu đưa con tới gặp dù ko biết tình trạng con ntn nhưng bé và gia đình sẽ được tiếp nhiều năng lượng tích cực, sẽ lạc quan, vững tin và yêu đời hơn rất nhiều.

laonongtridien

Xe buýt
Mợ rảnh thì đưa cháu qua em xem cho nhé. Nếu cháu không bị tự kỷ mà chỉ chậm phát triển ngôn ngữ thì có khả năng kích hoạt được ạ. Rồi kết hợp với đến trung tâm các cô dạy thêm nữa là ổn mợ ạ.
Mợ về nước chưa ạ?
Em hẹn mợ mấy lần mà chưa được. Có gì mợ nhắn zalo em nha.

MyMac

Xe điện
Mợ về nước chưa ạ?
Em hẹn mợ mấy lần mà chưa được. Có gì mợ nhắn zalo em nha.
Em về rùi lại chuẩn bị đi rùi. Cụ nhanh qua em đi nhé. Zalo em giờ em không kiểm soát được nữa rùi. Cụ nhắn em một phát cho nó nổi lên ợ hihi.

tuongvt

Xe buýt
Con e đứa đầu nghịch quá, cho xem tv nhiều cũng chậm nói dù đi học mầm non sớm, đến gần 3 tuổi vẫn chưa biết nói. Đúng đợt covid ở nhà với e, e dành cả ngày cả tháng cho nó, mua cái card hình ảnh và dạy, từ đó nói nhiều lên và sau phát triển bình thường như những đứa khác.
Đến đứa thứ 2 cắt hoàn toàn tv iPad,… thì nói từ rất sớm, 18 tháng đã nói nhiều câu và cảm giác trí tuệ nó pt, khôn sớm.
Nên e khuyên dù ở tuổi nào hãy cắt tv,ipad đi. Cha mẹ Dành thời gian đưa nó ra sân, ra hồ, ra đường chơi.

hiepchiken82

Xe tăng
Chào các cụ, các mợ. Vợ chồng em sinh đôi 2 cháu trai (tháng3/2021), hiện các cháu được 40 tháng (gần 3,5 tuổi). Các cháu sinh ra khỏe mạnh bình thường nhưng chậm nói nên 2 tuổi em cho đi can thiệp tại 1 TT nổi tiếng ở Thanh Xuân, được 8 tháng cháu nói tốt thì TT cho nghỉ. Nhưng tầm 6 tháng trở lại đây em thấy 1 cháu (thằng anh) có vẻ chậm phát triển ngôn ngữ hơn cháu còn lại (thằng em), cụ thể cháu không biết đặt các câu hỏi tư duy như Mẹ đi đâu? Bố đi đâu? Trong khi thằng em còn lại thì rất hoạt ngôn, cháu nói suốt ngày và luôn thắc mắc mọi thứ. Cháu biết nói các câu như: Con không yêu bà, con không yêu mẹ, con không yêu bố mỗi khi không vừa ý. Ngoài chậm ngôn ngữ cháu cũng ngại giao tiếp với người lạ, em cho cháu đi học Mẫu giáo Vinschool từ lúc 2 tuổi thì gần đây cô giáo cũng nhận xét cháu ít nói so với thằng em.
Cách đây 2 tháng thấy tình hình vậy em mới cho đi học can thiệp tại 1 TT gần nhà thì được đánh giá cháu khả năng đáp ứng của cháu tùy theo các mức độ từ 24-30-36 tháng. Trộm vía thì từ lúc đi học cháu có chủ động nói nhiều hơn, biết nói câu dài như con chào bố ạ, con chào mẹ ạ..theo bảng đánh giá của TT thì tình hình cháu chỉ chậm phát triển ngôn ngữ hơn so với cùng lứa tuổi từ 1 đến 1,5 tuổi, tuy nhiên cô giáo vẫn đánh giá tích cực và đề nghị gia đình theo dõi, đồng hành cùng cháu hơn.
Do chưa yên tâm nên em cho đi test tiếp tại TT của 1 Anh Tiến sỹ khá nổi tiếng trong lĩnh vực này, thời gian test khoảng 4h. Tuy nhiên sau khi có kết quả test thì những thông tin chia sẻ của Tiến sỹ này khiến nhà em rất lo lắng. Anh TS đánh giá cháu không bị tự kỷ nhưng bị chậm phát triển ngôn ngữ, ngôn ngữ của cháu giờ ở mức 2 đến 2,5 tuổi. Theo đánh giá của Anh TS này thì tương lai hỗ trợ can thiệp với cháu không thể nói trước được như thế nào, hên xui. Anh kết luận dù thế nào cũng không thể phát triển bình thường như những đứa trẻ khác và khuyên vợ chồng em chuẩn bị tâm lý tinh thần. Từ lúc nhận kết quả này em suy sụp, không biết có cụ mợ nào trong này có con cùng cảnh ngộ như em không cho em xin ít kinh nghiệm với ạ, em cảm ơn các cụ, các mợ .
mấy ông bà bác sĩ tâm lý nếu là ng có tâm nói đúng thì rất ok, nhiều ng vô lương tâm cố tình nói cho nặng thực sự rất đáng trách. gia đình cụ nên quan tâm cháu nhiều hơn. mình thấy hiện tượng như cháu cũng ko quá nặng nề, bố mẹ nên tương tác nhiều với con hơn.

Noname_2015

Xe tăng
Nên đi khám ở viện nhi TW. Họ có 1 khoa về dạng này.

14 năm trước nhóc nhà tôi khám ở bác sỹ Giang bệnh viện Nhi, khoa phục hồi chức năng, tôi thấy rất tin tưởng và OK. Dù sao họ cũng là nhà nước, bài bản, lâu năm.

Chứ khám ngoài lắm chỗ nó ko có tâm dọa nạt vừa lo sợ, mất tiền, lại qua mất thời gian vàng chữa trị.

huyhung123

Xe điện
Cụ chuyển về học trường công là ok luôn. Đang chậm pt ngôn ngữ cụ cho học tư thì càng chậm thêm. Trường tư họ kiếm tiền là chính chứ ko phải rèn trẻ như trường công.

Susu77

Xe tăng
Viết ra rất dài dòng và còn tuỳ tình huống. Cụ/mợ có thể ib mình đưa vài biện pháp thử áp dụng cho cháu xem có tốt hơn không.

Rookies

Xe tăng
Chậm ngôn ngữ nào khéo lại ngon ngôn ngữ khác. Mợ cứ thử - đừng vội nghe 1 vài người áp đặt đánh giá mà hỏng con mình.

Mịa nhóc lớn nhà em lúc ở mẫu giáo VN vì chọn trường công vì cách nhà có 50m, lúc ấy em làm xa nhà - nó bị các cô đánh giá là tự kỷ vì không biết làm toán nhanh. Các cô toàn chửi chứ dạy như két làm trẻ nó sợ - có dám giao tiếp đâu.

Mẹ em chửi 1 tăng khi các cô nhận xét thế khi bà đi đón cháu - nó bày trò để bully con nít, kiểu lên lớp với phụ huynh để làm trò là con mình bị thiểu năng - bảo không đạt chuẩn BGD. Bọn nó không biết cụ nhà em cũng là giáo viên cấp III. Em thì xin đổi lớp vì giáo viên có xung đột với trẻ.

Quan điểm của em là đi mẫu giáo là đi chơi - không phải học. Năm nó 4 tuổi thì em về HN, cho học các kiểu: tiếng Anh Apollo, mấy lớp kỹ năng sống học cho vui - cơ bản là tăng cường chơi + giao tiếp tự nhiên… Thế là cậu vào thẳng lớp chọn tiếng Anh cấp 1, 2 luôn bố mẹ khỏi phải lo, đi thi em toàn kêu là đi xem các thầy cô thử xem con học có tốt không ấy mà. Lớp 7 đã đòi tự xách va li du học, chả ngán gì tiếng Anh. Nhưng tiếng Việt thì đúng chuẩn chậm phát triển nếu áp kiểu đánh giá của bộ GD VN :))

Ơn giời 2 đứa nhà em giờ học ở Mỹ. Quan điểm giáo dục cởi mở, lớp có cả 1 vài bạn tự kỷ học chung 1 vài môn như toán, khoa học, mỹ thuật - nhưng bọn nó học được cách chấp nhận các bạn kia. Cả 2 đứa GPA chưa bao giờ dưới 3.33 vì thấp hơn là bị tạm thu các loại thiết bị điện tử.

Chia sẻ tý để cụ/mợ đừng để người khác áp đánh giá chủ quan mà hỏng luôn cơ hội của con

Chỉnh sửa cuối:

LinhTrườngSa

Xe hơi
Cụ chuyển về học trường công là ok luôn. Đang chậm pt ngôn ngữ cụ cho học tư thì càng chậm thêm. Trường tư họ kiếm tiền là chính chứ ko phải rèn trẻ như trường công.
Cụ có con học trường tư chưa mà kết luận như vậy, chủ thớt nói cho học Vinschool mà. Hầu hết các trường tư giờ dành cho nhà có điều kiện cụ nhé !

huyhung123

Xe điện
Cụ có con học trường tư chưa mà kết luận như vậy, chủ thớt nói cho học Vinschool mà. Hầu hết các trường tư giờ dành cho nhà có điều kiện cụ nhé !
Học rồi cụ ạ, nên mới có cái để so sánh. Vin thì mục đích lớn nhất của nó vẫn là lợi nhuận!

huytoan87

Xe hơi
Học rồi cụ ạ, nên mới có cái để so sánh. Vin thì mục đích lớn nhất của nó vẫn là lợi nhuận!
Trường công đông nên các cô không theo sát được hết. Cháu nào bình thường vui vẻ dễ hòa nhập thì ổn, còn cháu nào không được lanh lẹ như các bạn khác thì cũng dễ bị cô lập hơn bình thường. Bọn trẻ con nó cũng biết lựa bạn mà chơi rồi, bọn nó sẽ có xu hướng chơi với mấy đứa giống giống mình. Chủ thớt cho con học Vinschool trong trường hợp này là cũng ổn rồi, sĩ số lớp không đông, cô theo sát được. Còn khi về nhà, nếu 2vc bận không có thời gian chơi, trò chuyện với cháu nó nhiều thì thuê bảo mẫu ở cùng, hoặc ông bà nội ngoại 2 bên để tối chơi, đọc sách với cháu nó.