Có cụ mô dân Miền Tây vô giúp nhà cháu CÁI??

Men

Xe đạp
Nhà cháu còn biết một khu vực có địa danh rất độc:
Năm trăm, Một ngàn, Ngàn rưởi... cho đến tận Tám ngàn.
Đó là các khu vực dọc kênh Xà No tỉnh Hậu Giang.
Trung tâm huyện Châu Thành(HG) là TT Một Ngàn.
Mà quê cụ có cái kênh Chắc Băng-Canh Dền nhỉ. Bọn cháu cãi nhau mãi mà chưa ngã ngũ. Là Canh Dền hay Cạnh Đền, xin cụ cho ý kiến.
Đa số miền tây tỉnh nào, huyện nào cũng có những cáo kinh đánh số vậy hết :D
còn Canh Dền hay Cạnh Đền, thì cháu xin xác định là Cạnh Đền ạ. Địa danh này thuộc tỉnh Cà Mau và giáp với huyện Vĩnh Thuận của Kiên Giang.
Cháu là mợ chứ ko phải cụ :D

dilac

Xe máy
@Alice:

Này em. Không phải cậy mình từng ngồi lì hàng trăm ngàn km trên cái ghế phụ của Phượt, nghe bi bô nhiều rồi về đây bắt nạt các cụ bạn anh ở đây nhé.

Em đã đi qua vô số các địa danh có từ Mường, Bản, Nậm, Buôn, Chư, Krông, Cái, Cần...và biết rõ vì sao lại có tên như vậy. Nhưng em giải thích cho các cụ Ô tô fun xem vì lẽ gì cũng có hàng đống địa danh có tiếp đầu ngữ là Đăk vậy?

Alice

Xe tải
@ Bác dilac: Không cần phải đi nhiều cũng biết mà. Alice từng học một số môn ngôn ngữ học trong 2 năm đấy.

Nhóm ngôn ngữ Mon – Khmer (Ba Na, Hrê,Xê Đăng, Ê đê, Mơ Nông…) có từ Đak (hay Dak) có nghĩa là nước. Đối với người dân Tây Nguyên, nguồn nước là một yếu tố quan trọng. Mỗi khi di dời buôn làng về một nơi mới, ngoài việc đi tìm đất đai màu mỡ, người dân Tây Nguyên còn chú trọng đi tìm nguồn nước. Nhiều địa danh ở Tây Nguyên có tên bắt đầu là Đak vì lẽ đó.

VD: Tỉnh Đak Lak có nghĩa là hồ nước. Có lẽ do ở vùng đất này có một hồ lớn là hồ Lak.

Tỉnh Đak Nông: Phnông, P'nông, M'nông, Mơnông đều có nghĩa là người (người Mơnông tự xưng họ là NGƯỜI, còn các tộc khác không phải là Mơnông tức không phải người...

Vậy Đak Nông có nghĩa là: vùng ĐẤT (nước, lãnh thổ) của CON NGƯỜI (Mơnông)

Huyện Đak Tô, có nghĩa là nước nóng, do tại đây có suối nước nóng rất nổi tiếng trong vùng cư trú của người Xê Đăng, ở xã Kon Đào.

bau67

Xe container
Cái này Cháu chưa hiểu lắm. Thí dụ từ Cái Sắn lên Long Xuyên, Cái Sắn bắt vào sông Hậu thì Lớn (gọi là Sông cũng được), nhưng đến gần Long Xuyên thì có Cái Sơn, Cái Sao cũng bắt vào sông Hậu lại bé tý ạ. Cũng trên đường đó thì còn có Rạch Gòi Lớn thì rộng hơn Cái Sơn 1 tý, Rạch Gòi Nhỏ thì = Cái Sơn, mà 2 cái Rạch này cũng bắt vào sông Hậu ạ.
Mợ Alice giải thích hộ Cháu được không ạ !

Vua Tốc Độ

Xe hơi
Đa số miền tây tỉnh nào, huyện nào cũng có những cáo kinh đánh số vậy hết :D
còn Canh Dền hay Cạnh Đền, thì cháu xin xác định là Cạnh Đền ạ. Địa danh này thuộc tỉnh Cà Mau và giáp với huyện Vĩnh Thuận của Kiên Giang.
Cháu là mợ chứ ko phải cụ :D
cháu ở Cà Mau 18 năm này giờ mới bik có địa danh này, bố cháu cũng khẳng định là Cạnh Đền ạ...địa danh ở miền tây đa số là bắt nguồn từ tiếng khơ me đó các bác, như Cà Mau quê em cũng từ kamu'r nghĩa là nước đen các bác ạ, mà thực sự giờ nước sông ở đây đen thật, ngồi hóng gió là bị ngộ độc luôn đó

Babetta6868

Xe tăng
@ Bác dilac: Không cần phải đi nhiều cũng biết mà. Alice từng học một số môn ngôn ngữ học trong 2 năm đấy.

Nhóm ngôn ngữ Mon – Khmer (Ba Na, Hrê,Xê Đăng, Ê đê, Mơ Nông…) có từ Đak (hay Dak) có nghĩa là nước. Đối với người dân Tây Nguyên, nguồn nước là một yếu tố quan trọng. Mỗi khi di dời buôn làng về một nơi mới, ngoài việc đi tìm đất đai màu mỡ, người dân Tây Nguyên còn chú trọng đi tìm nguồn nước. Nhiều địa danh ở Tây Nguyên có tên bắt đầu là Đak vì lẽ đó.

VD: Tỉnh Đak Lak có nghĩa là hồ nước. Có lẽ do ở vùng đất này có một hồ lớn là hồ Lak.

Tỉnh Đak Nông: Phnông, P'nông, M'nông, Mơnông đều có nghĩa là người (người Mơnông tự xưng họ là NGƯỜI, còn các tộc khác không phải là Mơnông tức không phải người...

Vậy Đak Nông có nghĩa là: vùng ĐẤT (nước, lãnh thổ) của CON NGƯỜI (Mơnông)

Huyện Đak Tô, có nghĩa là nước nóng, do tại đây có suối nước nóng rất nổi tiếng trong vùng cư trú của người Xê Đăng, ở xã Kon Đào.
Hay thật! Thông tin của bác không phải ai cũng biết. :-bd

Thuxe

Xe tải
Nghe nói tiếng Việt cũng thuộc hệ ngôn ngữ Môn Khơ Me, ngoài Bắc các cụ ở quê còn gọi sông Hồng là sông Cái. :-??