Có còn chuyện 'xe to đền xe bé'?

shilashiladen

Xe hơi
Vậy là sau tết Tây nghị định 171/2013/NĐ-CP có hiệu lực, vì thế, gần tết Ta, em mong các bác cố giữ cái xe mà đi trước tình trạng "xe to đền xe bé", "già mồm là thắng" và "xe cùi ép xe sang".

Nhiều bác trong ngành luật bàn ra bàn vào những điểm cao siêu. Tôi không trong ngành nên chỉ đọc xem điều gì sẽ làm mình mất tiền hay bị giam bằng, giam xe để mà tránh. Xem ra có khá nhiều khoản bị giam bằng, nhưng "có sức chơi thì có sức chịu!", đã có lỗi thì bị giam bằng, giam xe là đúng, không oan thì đừng có mà kêu.

Nhưng em vẫn thắc mắc ở một điểm, đấy là oan mà không kêu được. Đấy là không thấy luật hướng dẫn chi tiết về xử lý sau khi tai nạn xảy ra nên dẫn đến tình trạng "xe to đền xe bé", "già mồm là thắng", hoặc "xe cùi ép xe sang" dài dài.

Khi một xe đi đúng luật, một xe vượt đèn đỏ hoặc vượt ẩu, tạt đầu ... tông vào, không gây tai nạn về người (hoặc có nhưng nhẹ). Thường là xe máy ăn vạ hoặc xe "cùi" có lỗi nhưng cương quyết không đền, thậm chí còn đòi đền ngược. Công an đến (nếu thấy xe to tiền không có lỗi) thông thường cũng sẽ ưu tiên việc tự giải quyết, chừng nào 2 bên không thoả thuận được mới lập biên bản. Oái ăm thay, dù không sai nhưng mà bị "lập biên bản vì tai nạn" sẽ bị giam xe ít nhất là một tuần đến 10 ngày.

Cứ tính trung bình một ôtô không sử dụng một ngày xem như "tổn thất" rẻ mạt lắm cũng 500.000 VND. Làm tính nhẩm xong thì chả ai dại gì cãi nhau với xe máy, xe cùi, thậm chí chấp nhận "đền" (một cách vô lý!) vài trăm đi sửa xe còn mình ngậm cục tức bỏ ra vài triệu sửa xe còn tiết kiệm hơn, mà khỏi lôi thôi rách việc. Mời lên mời xuống, mỗi lần mất một buổi. Đây chính là "điểm mạnh" để xe máy, taxi, xe "trăm năm"... thoải mái tung hoành, vượt phải, tạt đầu, liều mình như chẳng có!

Sao các nhà làm luật không cho công an một quyền, và người lái xe đúng luật có quyền đòi hỏi công an thực hiện điều khoản ấy, đó là: "Nếu xét thấy có thể khẳng định được bên nào lỗi, bên nào đúng tại hiện trường thì có thể chụp hình hiện trường lại làm bằng chứng kèm theo biên bản và cho phép xe không vi phạm luật giao thông được tiếp tục lưu hành, chỉ giam xe có vi phạm luật" nhỉ? Có như vậy kẻ sai mới phải đi năn nỉ người đúng ký đơn bãi nại để lấy xe, họ mới thấm thía và sợ luật, chứ giờ đúng sai bị cào bằng như nhau!

Được như thế thì có giam xe vi phạm bãi của công an cũng đỡ quá tải một nửa, và quan trọng hơn là trong bãi chỉ giam toàn xe có lỗi mới xứng đáng.

Nhưng mà nghị định mới vừa ban ra thì chắc còn lâu lắm mới có cơ hội điều chỉnh. Vì thế mong mọi người hết sức bình tĩnh, giữ xe mà đi chơi Tết, đừng cố cãi cho thắng làm gì, không khéo vợ con du xuân bằng guốc đấy!

Chúc các bác một năm mới hạnh phúc, an toàn, đi đến nơi về đến chốn!

thuyphongthanh

Xe lăn
Nếu mà làm như thế, các chú xxx không kiếm được tiền....

vùng ven đô

Xe buýt
Nhiều lúc xẩy ra va chạm cũng a kay lắm. Mình đi đúng, ngoài phần phải đền cho bên xe máy ra vẫn phải biếu các anh xxx 2 củ nữa mới trôi. Nếu ko các anh xxx cho xe về bãi. Vãi cho cái XH này.

sieunhanhh

Xe hơi
dạo nay sát tết đi đường đông, dễ ức chế lắm các cụ ah

Creater

Xe hơi
thế các a xxx phải làm sao cho đủ chỉ tiêu hả cụ......

caisua

Xe lăn
Đúng là cụ không trong ngành nên không biết lo tới đời sống, đến bữa cơm, ... của người trong ngành

Tuanaltis2009

Xe buýt
Cái này gian nan lắm. Cái xh vn mình nó thế, chứ bển là thằng nào sai nó đập cho chết

Matizcoi

Xe cút kít
Em chỉ thấy là khó có thể được như vậy :(

annamcusi

Xe đạp
Bao h đường có camera quản ly thì khi đó các chú ấy mới hết làm khó mình được bác ah

anhtho

Xe ngựa
Ở mình xe cùi (ví dụ 2b khựa), có khi đền cả xe cũng không bằng cái vết lõm trên 4b, như thế xxx cũng khó làm việc. Khi nào xã hội tiên tiến đến độ: ai cũng phải có bảo hiểm nhân sự, tới lúc đó, bảo hiểm của xe cùi phải đền cho bảo hiểm của xe hịn.
Dưng mà khi nào đây ? Các cụ cứ chờ nhé, trong lúc chờ đợi thì các cụ cố đi đứng cẩn thận, có đền nhè nhẹ thì bấm bụng. Còn đền to, thậm chí rất to thì phải làm cho ra nhẽ.

sageln

Xe tăng
Hu hu nếu không còn xe to đền xe bé thì nhà cháu té...Hihi...

xetainamdinh

Xe hơi
cái xh mà Bác nói đấy chỉ có trong phim truyền hình thôi. Cố gắng mà sống Bác ạ, !!!!!!!!!?!!

Lukas

Xe tăng
Nội dung thread là 1 câu chuyện còn dài tập. Bảo sao xe máy đi lại rất bát nháo.

vttb

Xe máy
Khổ cái rất nhiều bác 2b không hiểu luật các bác ạ. Em có anh bạn chạy 4B phanh gấp, xe máy đằng sau đâm vào toét mông. Bác xuống chưa kịp nói câu gì bị chú xe máy te tái cho một trận, đại loại đi đứng kiểu gì tại sao phanh gấp, rồi bắt đền cái 2B của anh ta. Nhưng anh ta không hiểu 1 điều đơn giản là bản thân anh ta phải đảm bảo khoảng cách an toàn.

nguyenvietlong

Xe hơi
Xe to hay xe bé ko quan trọng, quan trọng là người ngồi trên đấy to hay bé =)) mà nguyên tắc người bé đền người to :)) ko đền thì người bé vào viện

Chỉnh sửa cuối: