Có chăng bất động sản sắp trầm lắng...

one

Xe điện
Em vẫn thấy thị trường BĐS ở VN nói chung và nhất là HN thì không phản ánh quy luật cung - cầu, theo quan sát của em thì ít nhất 50% số người có đủ điều kiện kinh tế để mua nhà (không phải vay mượn, hoặc vay không đáng kể) thì mua để đầu tư hoặc làm phương tiện tích trữ tài sản (của để dành), như vậy thị trường là thị trường của giới đầu tư/ hoặc đầu cơ, chứ không phải thị trường của người có nhu cầu ở, hay nói cách khác, người có tiền mua nhà không có nhu cầu ở, người có nhu cầu ở không đủ điều kiện mua nhà.
Nếu nhà đầu tư nào đủ khả năng đánh vào phân khúc nhà giá rẻ (trong khoảng từ 500 tr đến dưới 1 tỷ), phục vụ những người có nhu cầu thực sự về nhà ở chắc chắn sẽ thành công và bền vững. Tuy nhiên, phục vụ đối tượng có ít tiền, lợi nhuận lại nhỏ thì không có nhà đầu tư nào quan tâm.
Cái mảng nhà 500tr-1 tỷ cụ nói có mà, chung cư mini đấy. Em nhớ tầm 2010, khi các dự án chung cư cao cấp còn đang say sưa với các căn 120-150m2, thì chung cư mini rộ lên. Kiểu mấy trung gia vốn loanh quanh 15-20 tỷ sẵn đất sẵn thợ tự xây nên đưa được ra thị trường các căn hộ nhỏ vừa tiền, ngõ ngách tí nhưng lại gần trung tâm, người ít tiền cần nhà ở thật mừng húm, giấy tờ chưa chuẩn chỉ lắm vẫn mua. Sau đấy 1-2 năm thì mảng chung cư đình trệ, các dự án chắc thấy đi hướng cao cấp quá xương nên chia nhỏ dần nhỏ dần hạ thấp dần thấp dần, thành đến tầm nhà anh Thản. Các anh ở trển chịu ảnh hưởng của tay to nên đưa ra một đống rào cản về thủ tục giấy phép này kia làm chung cư mini lâm vào thế pháp lý bấp bênh, khó mua bán, dần biến thành dạng nhà cho thuê lay lắt. Rồi các anh ở trển bơm gói 30.000 tỷ ra để các tay to thoát hàng. Và thế là thay vì những khu chung cư mini kiểu ổ chuột <8 tầng không quá ảnh hưởng đến hạ tầng thành phố với người mua hầu như không nợ nần, ta có những khu chung cư kiểu ổ chuột >30 tầng chất tải lên giao thông, giáo dục, y tế, điện, cấp thoát nước... với người mua vác theo cục nợ hàng chục năm. Ấy cái chính sách xứ thiên đường nó vậy!

trungotf

Xe đạp
Cái mảng nhà 500tr-1 tỷ cụ nói có mà, chung cư mini đấy. Em nhớ tầm 2010, khi các dự án chung cư cao cấp còn đang say sưa với các căn 120-150m2, thì chung cư mini rộ lên. Kiểu mấy trung gia vốn loanh quanh 15-20 tỷ sẵn đất sẵn thợ tự xây nên đưa được ra thị trường các căn hộ nhỏ vừa tiền, ngõ ngách tí nhưng lại gần trung tâm, người ít tiền cần nhà ở thật mừng húm, giấy tờ chưa chuẩn chỉ lắm vẫn mua. Sau đấy 1-2 năm thì mảng chung cư đình trệ, các dự án chắc thấy đi hướng cao cấp quá xương nên chia nhỏ dần nhỏ dần hạ thấp dần thấp dần, thành đến tầm nhà anh Thản. Các anh ở trển chịu ảnh hưởng của tay to nên đưa ra một đống rào cản về thủ tục giấy phép này kia làm chung cư mini lâm vào thế pháp lý bấp bênh, khó mua bán, dần biến thành dạng nhà cho thuê lay lắt. Rồi các anh ở trển bơm gói 30.000 tỷ ra để các tay to thoát hàng. Và thế là thay vì những khu chung cư mini kiểu ổ chuột <8 tầng không quá ảnh hưởng đến hạ tầng thành phố với người mua hầu như không nợ nần, ta có những khu chung cư kiểu ổ chuột >30 tầng chất tải lên giao thông, giáo dục, y tế, điện, cấp thoát nước... với người mua vác theo cục nợ hàng chục năm. Ấy cái chính sách xứ thiên đường nó vậy!
Bác nói chí phải.

BINH MINH 07

Xe điện
Nếu bác sợ thì cứ đầu tư vào Khu nghỉ dưỡng bác nha. Bên em đang bán căn hộ trong khu Resort Diamond Bay tại trung tâm nha trang giá tầm 1 tỷ 3/ 1 căn khi bác mua thì chủ đầu tư sẽ ký hợp đồng thuê lại căn hộ của bác với lãi suất 8%/ 1 năm trả trước luôn cho bác 3 năm, như vậy bác chỉ cần bỏ ra 1 tỷ là có thể có 1 căn hộ trong khu Resort cao cấp rồi. Khi bác thanh toán xong sẽ có luôn sổ hồng cho bác, bác muốn bán lại cũng được mà chờ 1,2 năm sau giá nhà lên bác bán cũng được. Bác muốn biết thêm chi tiết thì để lại số đt của bác hoặc gọi cho em: 0909.280.361. Em kính bác ly rượu.
Liên tục lập nick mới, xào xáo loạn đủ các diễn đàn, mục đích là thịt gà !

darkmanhvn

Xe tải
Liên tục lập nick mới, xào xáo loạn đủ các diễn đàn, mục đích là thịt gà !
Muốn chăn gà thì nên đi chỗ khác cụ nhỉ? Một phần của việc em ít vào OF hơn trước là những thông tin vớ vẩn kiểu này, biết là nghề người ta nhưng bán sản phẩm cao cấp mà bán kiểu này chắc chả ai thèm gọi ấy chứ