[Funland] Có cần thiết phải đi du học?

vnposh

Xe điện
Trình độ cao + lương cao đó cụ:D. Ngay ở VN thì nó cũng đã khó top 1, 2 rồi mà.
Vâng cụ. Ở các nước phát triển, lao động các ngành này đều xếp vào nhóm lao động chất lượng cao. Khả năng được định cư rất sáng.

Huthasa

Xe container
Em và bạn gái hai đứa đều có người quen đi du học.

Em thì có đứa cháu 93 có ba mẹ giàu, kinh doanh sắt thép sau chuyển dần xây dựng. Học hết cấp 3 cho đi du học về tài chính. Về nước chạy vô một ngân hàng cổ phần, sau 1 năm chịu k nổi nên thôi. Bây h về vẫn lông bông nghĩ cách khởi nghiệp.

Bạn gái e cũng có đứa em con cậu, ba mẹ làm nhà nước, bố sở xd. Đi du học Uk về bây h đang làm ở bộ xd. Nhưng có vẻ cũng sẽ phải xin sang DN FDI làm vì đang nhờ bạn em hỏi giúp mấy nơi FDI.

Còn một kiểu nữa bạn bè em hay áp dụng là học xong đại học thì đi mần 2 năm thạc sỹ ở nc ngoài.

Nếu xét về việc đi du học thì em thấy cách thứ 3 dường như là có hiệu quả nhất phải ko các cụ mợ?
Đơn giản là nó hạn chế hoặc không tuyển sinh viên quốc tế.
Chả có gì khó cả. Chỉ cần đủ trình độ và tiền bạc đều đc nhận học hết..

L.C.D

Xe container
Du học mà lại học luật hay kttc thì thua cmnr, đã x.định du học thì phải học mấy ngành chuyên môn, làm thực, thực hành cao như cơ khí, kỹ sư công nghệ, y bác sĩ, thiết kế, kiến trúc... Thì mới đáng công du học và sau này kiến thức lẫn nền tảng bê về nó mới có t/dụng # biệt thực sự khi so với học trong nc.
Du học mà học đc Luật mới là đỉnh cao cụ ơi
Khoa Luật là khoa danh giá nhất trường ĐH đó cụ.

vnposh

Xe điện
Hmmm. Thường thì chỉ 1 trong 2 thoai cụ. Hihi
Sinh viên Trung Quốc nó có cả hai.

Mỹ, Canada nhiều khi đóng cửa ngành (dù rất thèm tiền) với sinh viên quốc tế để hạn chế sinh viên Trung Quốc, dẫn đến sinh viên Việt Nam bị vạ lây.

hoangduc.sbr

Xe container
Du học mà học đc Luật mới là đỉnh cao cụ ơi
Khoa Luật là khoa danh giá nhất trường ĐH đó cụ.
Danh giá là khi cụ tốt nghiệp ở lại làm việc tại nc đó thôi. Chứ mang luật học ở nc ngoài về xài ở nc mình là em thấy thua rồi đó:D. Kể cả là xài cho các doanh nghiệp nc ngoài thì bản thân các trường luật trong nc mình cũng đáp ứng đc rồi.

prado2012

Xe điện
Du học mà lại học luật hay kttc thì thua cmnr, đã x.định du học thì phải học mấy ngành chuyên môn, làm thực, thực hành cao như cơ khí, kỹ sư công nghệ, y bác sĩ, thiết kế, kiến trúc... Thì mới đáng công du học và sau này kiến thức lẫn nền tảng bê về nó mới có t/dụng # biệt thực sự khi so với học trong nc.
mấy nghề cụ liệt kê chỉ hợp các bạn mạnh khối tự nhiên, đăc biệt y không chỉ khó mà còn rất đắt đỏ, thời gian hoc lâu không phù hợp con gái. Nghề tài chính mà học cho ra đầu đũa thì nước ngoài vẫn hơn giáo trình lạc hậu trong nước. Sinh viên tốt nghiệp dh Tài chinh của Bộ Ducj vào làm việc ở Big 4 phải được đào tạo cơ bản từ dau cụ a. Luật sư cũng vậy. Không thể so sánh cái bằng luật sư của vn và nước ngoài. Nhưng quan trọng nhất của việc du học là cho con nhìn ra thế giới. Hơn nữa việc học đại học quan trọng nhất là đào tạo tư duy thôi, sau này nghề sẽ chọn người. Các cụ ở đây mấy ai làm đúng cái bằng mà mình học?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em và bạn gái hai đứa đều có người quen đi du học.

Em thì có đứa cháu 93 có ba mẹ giàu, kinh doanh sắt thép sau chuyển dần xây dựng. Học hết cấp 3 cho đi du học về tài chính. Về nước chạy vô một ngân hàng cổ phần, sau 1 năm chịu k nổi nên thôi. Bây h về vẫn lông bông nghĩ cách khởi nghiệp.

Bạn gái e cũng có đứa em con cậu, ba mẹ làm nhà nước, bố sở xd. Đi du học Uk về bây h đang làm ở bộ xd. Nhưng có vẻ cũng sẽ phải xin sang DN FDI làm vì đang nhờ bạn em hỏi giúp mấy nơi FDI.

Còn một kiểu nữa bạn bè em hay áp dụng là học xong đại học thì đi mần 2 năm thạc sỹ ở nc ngoài.

Nếu xét về việc đi du học thì em thấy cách thứ 3 dường như là có hiệu quả nhất phải ko các cụ mợ?
Dốt mới cần du học cho bớt dốt.
Giỏi thì không cần du học vì học trong nước cũng vẫn giỏi.

Phát biểu của một thanh niên học dốt nên phải du học cho bớt dốt.

Vn-Index

Xe tải
Lại như kiểu có nên cho con học trường QT không thôi. Tranh luận nên hay không thì cả ngày không hết, tùy điều kiện, quan điểm mỗi nhà thôi cụ ạ. Có nhà cực giàu con vẫn học trường công, nhà nghèo vẫn cố cho con học QT cũng vậy. Đi du học nếu có học bổng thì không nói nhé còn đa phần tầng lớp khá giả ở VN đều có định hướng cho con du học để có thêm cơ hội sau này, cụ cứ nhìn con các công bộc hay tầng lớp doanh nhân, nghệ sĩ thì thấy 8/10 là du học hết đấy thôi. Còn chuyện sau này thành công hay không lại còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa

L.C.D

Xe container
Ở bển chứ cụ nhỉ?
Vâng ý em là ở bển đó cụ :P
Danh giá là khi cụ tốt nghiệp ở lại làm việc tại nc đó thôi. Chứ mang luật học ở nc ngoài về xài ở nc mình là em thấy thua rồi đó:D. Kể cả là xài cho các doanh nghiệp nc ngoài thì bản thân các trường luật trong nc mình cũng đáp ứng đc rồi.
À vầng, tại khi biên về khoa Luật thì em nghĩ tới thằng cháu em vừa tốt nghiệp thủ khoa Luật và đc mời vào làm cho Tòa án nước bạn- trường hợp hiếm luôn. Các cháu học hành vỡ mẹt để đạt đc thành tích đó thì ko bao giờ có ý định mang nghề luật về hành ở 1 nước mà luật rừng lên ngôi đâu cụ :P

vnposh

Xe điện
Dốt mới cần du học cho bớt dốt.
Giỏi thì không cần du học vì học trong nước cũng vẫn giỏi.

Phát biểu của một thanh niên học dốt nên phải du học cho bớt dốt.
Thớt học phải có Jochi
Chỉ vì cà rốt mà đi xứ người
Hóng hớt học ở khắp nơi...

Rất cần thiết nhé nếu nhà cụ tiền không là vấn đề. Còn tiền vẫn là vấn đề thì nó lại chẳng cần thiết

• Vodka
Reactions: BKG

hoangduc.sbr

Xe container
Vâng ý em là ở bển đó cụ :P

À vầng, tại khi biên về khoa Luật thì em nghĩ tới thằng cháu em vừa tốt nghiệp thủ khoa Luật và đc mời vào làm cho Tòa án nước bạn- trường hợp hiếm luôn. Các cháu học hành vỡ mẹt để đạt đc thành tích đó thì ko bao giờ có ý định mang nghề luật về hành ở 1 nước mà luật rừng lên ngôi đâu cụ :P
Đạt đc thành tích để đc giữ lại mời làm việc như cháu mợ cũng chỉ là số hiếm hoi như mợ thừa nhận mà đúng ko. Chứ có phải em nào vô học Luật là cũng x.định đủ tài để đc như vậy đâu. Và đến lúc về nc mới là bài toán khó khăn về sự nghiệp sau này.

L.C.D

Xe container
Đạt đc thành tích để đc giữ lại mời làm việc như cháu mợ cũng chỉ là số hiếm hoi như mợ thừa nhận mà đúng ko. Chứ có phải em nào vô học Luật là cũng x.định đủ tài để đc như vậy đâu. Và đến lúc về nc mới là bài toán khó khăn về sự nghiệp sau này.
Theo em biết thì rất ít sv du học chọn ngành Luật vì học vất lắm ạ.