[Funland] [Có Ảnh]Thắc mắc về Quang học ???

Thichhaihoa

Xe tải
Chào cccm,
Cháu có 1 thắc mắc từ lâu mà ko tìm ra cách lý thuyết phục dù đã tìm khắp Google.
Chúng ta thấy được sự vật nhờ Ánh sáng, mà ánh sáng thì truyền theo đường thẳng trong cùng một môi trường.
Vậy tại sao những vật ở càng xa thì ta lại thấy nó càng nhỏ? Rõ ràng nó truyền theo đường thẳng thì chúng ta chỉ cần đặt cái gương lớn hơn or bằng vật đó thì có thể bắt được hình ảnh có kích thước bằng vật đó chứ nhỉ.
Trên GG có nói về Thị sai nhưng mà ko rõ ràng lắm. CCCM giải thích dùm cháu với ạ !

View attachment 4990396

-- Vũ hs lớp 7---
Hoan nghênh tinh thần ham học hỏi của cháu tuy nhiên đây là câu hỏi vượt quá kiến thức lớp 7 của cháu. Vấn đề này cháu tìm hiểu phần quang học về mắt sách Vật lý lớp 9 và lớp 12. Chúc cháu học giỏi

Thichhaihoa

Xe tải
Cái hình cụ minh họa là cho gương phẳng, hoàn toàn ko liên quan tới việc "nhìn" của mắt người. Cụ thể thì việc "nhìn" hay quan sát của mắt người là do hình ảnh từ vật truyền qua thủy tinh thể rồi tạo ảnh trên võng mạc. Thủy tinh thể của mắt được coi như một thấu kính hội tụ. Vật càng xa thì góc quan sát (góc thu tín hiệu từ vật) càng nhỏ, do đó ảnh trên võng mạc cũng nhỏ theo. Cụ có thể xem cái hình em vẽ sơ sài phía dưới
Đây là giải thích chuẩn này

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ nói vẫn chưa thuyết phục. Em tỉ dụ thế này nhé, mặt biển là một tấm gương to khổng lồ, mặt trăng cũng là một vật thể cực to (tất nhiên), theo ý cụ thì hình ảnh của mặt trăng phản chiếu trên mặt biển phải to như thật. Bỏ qua cái mắt nhìn theo ý cụ đi, em vác thước ra đo hình ảnh mặt trăng trên biển cũng chỉ bằng cái rá, có cm cụ thể hẳn hoi, thế thì theo cụ mặt trăng và hình trong gương biển có bằng nhau không? Đo bằng thước chứ không phải bằng mắt nhá. Vấn đề nó ở chỗ khác cụ ơi.
Cụ đã quên mất khoảng cách trái đất - mặt trăng rất xa, có thể coi là ở vô cực.
Bao quanh trái đất là tầng ozon, các tầng không khí + hơi nước. Những cái đó giống như thấu kính hội tụ.
Nên hình ảnh trên biển cụ thấy nó nhỏ hơn so với kích thước thật.

prodo

Xe tải
Chào cccm,
Cháu có 1 thắc mắc từ lâu mà ko tìm ra cách lý thuyết phục dù đã tìm khắp Google.
Chúng ta thấy được sự vật nhờ Ánh sáng, mà ánh sáng thì truyền theo đường thẳng trong cùng một môi trường.
Vậy tại sao những vật ở càng xa thì ta lại thấy nó càng nhỏ? Rõ ràng nó truyền theo đường thẳng thì chúng ta chỉ cần đặt cái gương lớn hơn or bằng vật đó thì có thể bắt được hình ảnh có kích thước bằng vật đó chứ nhỉ.
Trên GG có nói về Thị sai nhưng mà ko rõ ràng lắm. CCCM giải thích dùm cháu với ạ !

View attachment 4990396

-- Vũ hs lớp 7---
Cháu tìm đọc thị trường của gương. Đọc về gương phẳng, gương cầu là rõ

fromantoan

Xe tăng
Cụ đã quên mất khoảng cách trái đất - mặt trăng rất xa, có thể coi là ở vô cực.
Bao quanh trái đất là tầng ozon, các tầng không khí + hơi nước. Những cái đó giống như thấu kính hội tụ.
Nên hình ảnh trên biển cụ thấy nó nhỏ hơn so với kích thước thật.
Vẫn chưa thuyết phục cụ ơi. Cụ thử cho 1 cái máy bay bay qua mặt biển, cụ đo hình phản chiếu trên mặt biển có bằng cái máy bay thật không?

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Vẫn chưa thuyết phục cụ ơi. Cụ thử cho 1 cái máy bay bay qua mặt biển, cụ đo hình phản chiếu trên mặt biển có bằng cái máy bay thật không?
Máy bay ở tầm thấp em đảm bảo bằng luôn. Không tin thì cụ nhìn con chuồn chuồn bay gần mặt nước ấy.
Còn máy bay nó bay trên cao cả km rồi thì không thể bằng nhau được vì lúc đó bị ảnh hưởng bởi hơi nước, không khí.

fromantoan

Xe tăng
Máy bay ở tầm thấp em đảm bảo bằng luôn. Không tin thì cụ nhìn con chuồn chuồn bay gần mặt nước ấy.
Còn máy bay nó bay trên cao cả km rồi thì không thể bằng nhau được vì lúc đó bị ảnh hưởng bởi hơi nước, không khí.
Vẫn chưa thỏa đáng cụ ơi, em chắc chắn với cụ quả bóng bay bay xao tầm 10-20m bóng của nó nhỏ hơn thực luôn

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Vẫn chưa thỏa đáng cụ ơi, em chắc chắn với cụ quả bóng bay bay xao tầm 10-20m bóng của nó nhỏ hơn thực luôn
Cụ muốn đo chính xác. cụ buộc quả bóng vào dây, cột xuống dưới nước, chờ đúng 12h cụ đo xem có đúng không.

fromantoan

Xe tăng
Cụ muốn đo chính xác. cụ buộc quả bóng vào dây, cột xuống dưới nước, chờ đúng 12h cụ đo xem có đúng không.
Không đúng, chắc luôn cụ à. Ngày xưa các cụ thi chim câu được giải là bay trên cao hình ảnh vẫn nằm trong hình ảnh hậu nước dù rằng nếu đàn câu đậu thật trên chậu thì chật cứng chậu luôn. Trong thực tế ko có chuyện hình ảnh trong gương bằng đúng kích thước người thật đâu, ko tin cụ tìm cái gương to to, đứng cách gương 5m , bảo 1 người vác thước ra đo , vạch chính xác chặn trên chặn dưới trong gương xem có đủ cm của cụ không?

HeoQuay66

Xe tăng
Đa phần các cụ chửi cháu nó chứ em chưa thấy cụ nào giải thích rõ ràng cả. Các cụ giải thích mắt người, võng mạc làm gì. Cháu nó hỏi là hỏi cái cây trong GƯƠNG mà. Các cụ phải giải thích cấu tạo của GƯƠNG cho cháu nó hiểu.
Ừ thế cụ giải thích đi.
Nick thớt nó lập để spam kiếm post vào chợ thôi chứ làm gì có cháu nào mà cụ nhao lên.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Không đúng, chắc luôn cụ à. Ngày xưa các cụ thi chim câu được giải là bay trên cao hình ảnh vẫn nằm trong hình ảnh hậu nước dù rằng nếu đàn câu đậu thật trên chậu thì chật cứng chậu luôn. Trong thực tế ko có chuyện hình ảnh trong gương bằng đúng kích thước người thật đâu, ko tin cụ tìm cái gương to to, đứng cách gương 5m , bảo 1 người vác thước ra đo , vạch chính xác chặn trên chặn dưới trong gương xem có đủ cm của cụ không?
Gương đủ to thì cụ & người cụ như nhau hết nếu dùng dụng cụ đo. Còn nếu dùng mắt để nhìn, thì do khoảng cách Cụ - Gương - Hình ảnh của cụ trong gương xa gấp đôi nên sẽ nhỏ đi thôi. Cái này người ta nghiên cứu, đưa thành sách cho cụ học rồi mà cụ còn không tin thì chịu cụ rồi.
Còn hình ảnh con chim trong chậu nước. Cụ phải hiểu là cụ nhìn thấy hình ảnh con chim là nhờ ánh mặt trời. Nếu không có ánh sáng mặt trời thì cụ chả nhìn thấy gì cả. Bóng con chim trong chậu chỉ là do ánh sáng chiếu từ mặt trời - con chim bị chặn lại 1 phần nên nó bé như thế.

Fabulous

Xe Cứu Trợ
Cháu chủ thớt lặn mất tiêu, còn các chú, các bác vào giải thích như đúng rồi. :D

Honghen2008

Xe container
thế cũng hỏi, cụ trẻ học hết lớp mấy dồi? mắt cụ ko phải cái gương, hiểu chưa? thế nhìn cái lề mắt phải to bằng cái lề, nhìn cái xe thì mắt to bằng cái xe à?
Lý giải dễ hiểu nhất đây chứ đâu 🤪

Hoang Giang91

Xe tăng
Cụ nói vẫn chưa thuyết phục. Em tỉ dụ thế này nhé, mặt biển là một tấm gương to khổng lồ, mặt trăng cũng là một vật thể cực to (tất nhiên), theo ý cụ thì hình ảnh của mặt trăng phản chiếu trên mặt biển phải to như thật. Bỏ qua cái mắt nhìn theo ý cụ đi, em vác thước ra đo hình ảnh mặt trăng trên biển cũng chỉ bằng cái rá, có cm cụ thể hẳn hoi, thế thì theo cụ mặt trăng và hình trong gương biển có bằng nhau không? Đo bằng thước chứ không phải bằng mắt nhá. Vấn đề nó ở chỗ khác cụ ơi.
Cụ ơi quan trọng là cụ đứng ở đâu nhìn thước. Nếu cụ đo mặt trăng thật thì cụ phải lên tận mặt trăng đo, còn cụ muốn biết kích thước thật của mặt trăng trong gương thì cụ vẫn dùng thước đấy ở trên mặt trăng đo về hì khó phết
Thế mới có câu " Xấu đẹp to nhỏ là do góc nhìn"

Chỉnh sửa cuối: