Có 36 nền văn minh trong Thiên Hà; ngoài ra 37, 38 là dị giới;

Trạng thái
Thớt đang đóng

meodenminh

Xe điện
Có thể họ ở quá thấp. Cũng có thể quá cao.
Quá thấp thì có dễ phát hiện hơn không ? Em thấy thấp -cao cũng không quan trọng lắm, mà do nó khác hệ.
Mà chắc là đang xét nền văn minh cùng hệ thôi, kiểu cùng dựa trên nguyên tố Cac bon là khởi thủy chẳng hạn

BDS68

Xe ngựa
Người OF
À, thọ 1000 năm thì mấy nhà bác học lỗi lạc như Anxtanh, Galile, Neolardo de vince, Newton, ... chưa chết thì thế giới còn trông đợi được về những đóng góp của họ. :D Hoặc truyền nhân vài trăm tuổi của họ làm tiếp ấy cụ.
Thọ 1k năm ? Thế thì để nhiều lắm, lấy đâu ra chỗ ở, BDS lại trên đỉnh phù vân á cụ :))

dichvuflycamhn

Xe buýt
Chưa có nền văn minh nào đến trái đất thì cũng chưa thể khẳng định có nền văn minh phát triển hơn chúng ta hàng ngàn năm đâu.
Gì mà chưa có nền văn minh nào đến trái đất vậy cụ, cụ xem cái seri phim tài liệu người ngoài hành tinh thời tiền sử thì có lẽ sẽ có suy nghĩ khác. Hoặc như gần đây thì chính phủ 1 số nước như mỹ họ cũng đã giải mật về UFO rồi, hoặc cụ google từ khóa là "vòng tròn trên cánh đồng".
Theo em nghĩ thì từ thời cổ đại đã có những nền văn minh khác tiên tiến hơn đến trái đất để khám phá, nghiên cứu, giúp đỡ... nhưng vì 1 lý do gì đó mà họ đã rời đi, có thể họ mang theo 1 số người và 1 số các sinh vật, thực vật trên trái đất đến 1 hành tinh xa xôi nào đó để tiếp tục gieo mầm sự sống.

Gionam72

Xe lăn
Quá thấp thì có dễ phát hiện hơn không ? Em thấy thấp -cao cũng không quan trọng lắm, mà do nó khác hệ.
Mà chắc là đang xét nền văn minh cùng hệ thôi, kiểu cùng dựa trên nguyên tố Cac bon là khởi thủy chẳng hạn
Quá thấp cũng khó phát hiện.
Ta đang nghiên cứu vũ trụ bằng tai và mắt ( quan sát và "lắng nghe"). Chủ yếu là quan sát.
Với các ngôi sao ta dễ dàng quan sát được (do nó phát sáng) Nhưng những hành tinh thì khó hơn nhiều
Những hành tinh ở gần ( trong hệ mặt trời) nó sẽ phản chiếu ánh sáng mặt trời nên quan sát dễ. Nhưng hành tinh ở câc hệ sao khác thì không quan sát như thế được.
Chúng ta phải nghiên cứu ngôi sao mẹ trước. ( khích thước, khối lượng, độ sáng).
Khi hành tinh đi vào giữ trái đất và ngôi sao mẹ của nó ta mới quan sát được nó.
Ta sẽ tính toán được khối lượng, kích thước và bầu khí quyển của nó.
Và phải chờ nó quay 1 vòng quay tiếp theo để tính được quỹ đạo.
Quá đó mới biết nó có nằm trong vùng có sự sống không.
Nếu trên hành tinh đó có sự sống hay nền văn minh cấp thấp chúng không tác động đến môi trường của hành tinh đó nên Cũng khó quan sát.
Ngược lại nền văn minh cấp cao ta sẽ phát hiện ra được dựa vào sản xuất công nghiệp ( đèn, khói) và các sóng vô tuyến mà chúng phát ra.

HnA

Xe tăng
E thắc mắc là cái không gian ngoài Trái đất nó rộng đến thế nào nhỉ cụ Trục ? Có lẽ là nó vô tận..Nếu thế thì có lẽ còn nhiều nên văn minh nữa mà chúng ta chưa hoặc không thể nhìn thấy hoặc tới được.

Camontinhyeu

Xe điện
Gì mà chưa có nền văn minh nào đến trái đất vậy cụ, cụ xem cái seri phim tài liệu người ngoài hành tinh thời tiền sử thì có lẽ sẽ có suy nghĩ khác. Hoặc như gần đây thì chính phủ 1 số nước như mỹ họ cũng đã giải mật về UFO rồi, hoặc cụ google từ khóa là "vòng tròn trên cánh đồng".
Theo em nghĩ thì từ thời cổ đại đã có những nền văn minh khác tiên tiến hơn đến trái đất để khám phá, nghiên cứu, giúp đỡ... nhưng vì 1 lý do gì đó mà họ đã rời đi, có thể họ mang theo 1 số người và 1 số các sinh vật, thực vật trên trái đất đến 1 hành tinh xa xôi nào đó để tiếp tục gieo mầm sự sống.
Cụ xem ít thôi, xem nhiều nó loạn đầu.

Gionam72

Xe lăn
E thắc mắc là cái không gian ngoài Trái đất nó rộng đến thế nào nhỉ cụ Trục ? Có lẽ là nó vô tận..Nếu thế thì có lẽ còn nhiều nên văn minh nữa mà chúng ta chưa hoặc không thể nhìn thấy hoặc tới được.
Nó rộng, rất rất rộng. Nó rộng hơn tất cả trí tưởng tượng của cụ.

Nov

Xe điện
Thiên hà, không phải hệ mặt trời, hệ mặt trời nó bé tẹo.
Cụ hiểu sai, em nói trái đất so với cái gì thì cụ xem lại, cụ sao bảo em lấp liếm nhỉ?
Giờ cụ lại nhắc đến thiên hà, thiên hà nào vậy, Milky Way có đường kính khoảng 100.000 năm as. Đừng nói cụ định bỏ gần tìm xa đấy nhé.
Mợ đó đang nhầm lẫn, em so trái đất với vũ trụ giống như kích thước con vi khuẩn so với hệ mặt trời.
Mợ ấy lại nghĩ rằng em so trái đất với hệ mặt trời, nên mới xảy ra việc trên.
À, hóa ra cụ còm đó cụ so Trái đất với vũ trụ rộng "hàng triệu năm ánh sáng"???, nhưng thế thì còm sau của cụ khó hiểu nhỉ. Cụ dân khoa học mà các con số thế này thì chết dân, bảo sao khkt ở ta như hạch.

Screenshot_20240727_092116_Samsung Internet.jpg
Screenshot_20240727_092356_Samsung Internet.jpg

Boyngoan

Xe tải
Trong giấc mơ về vũ trụ, em nhớ phảng phất một câu nói của người đồng hành, chúng ta 36, ngoài ra 37 hay 38 đều là dị giới.
Phải chăng, chúng ta là 1 trong 36 nền văn minh tính trong một Giới nào đó.
P/s: em chưa từng xem thống kê về việc có bao nhiêu nền văn minh trong thiên hà, nhờ các cụ thạo thiên văn giải nghĩa dùm.
Cao nhân nào đó bay từ đỉnh núi này qua đỉnh núi khác chỉ bằng một cú nhún chân. Có khả năng là ở trên một hành tinh nào đó có lực hút yếu nên mới làm được vậy.

Rồi dùng tay nâng 1 ngọn núi ném vào người của đối thủ cũng nhưu vậy. Kkkk

vingraux

Xe tăng
Bàn đến tầm vũ trụ như bác mà bác quên mất một việc là muốn có He thì phải có Hi, mà muốn có Hi thì phải có nước, muốn có nước thì phải tìm được hành tinh có nước, một vòng luẩn quẩn đúng không bác.
Bài toán của bác chỉ giải quyết được tại địa cầu thôi, cứ mang ra khỏi địa cầu thì chả mấy mà cạn kiệt.
Cái cần là năng lượng tái tạo cộng với các yếu tố duy trì sự sống, bác mang hết đi được không?
Thực vật ư, ngoài tính năng tái tạo oxy, thì nó còn cung cấp cả thực phẩm, cái máy kia của bác có ăn được không? :P
Hi với He cái gì bác, tiếng Việt thì ra tiếng Việt, Anh thì Anh hẳn đi.

Cả vũ trụ này vào thời gian khởi điểm toàn Hydrogen. Đầy cả vũ trụ. Rồi sau đó mới sinh ra các nguyên tố khác. Cứ có vật chất là có năng lượng. Loài người có lịch sử tiến hóa đến 2 triệu năm nhưng chỉ 100 năm gần đây tri thức và kỹ thuật mới phát triển vượt bậc. Chỉ dựa vào hiểu biết về kỹ thuật hiện nay mà phán đoán tương lai thì hạn hẹp lắm. Phải dựa vào vật lý phổ thông và chỉ cần biết rằng vàng cũng được tạo ra từ hydrogen đấy, là được. Chỉ là ta hiện nay chưa biết làm thế nào.

Chứ lên các kế hoạch lớn mà dựa vào kỹ thuật của năm 2024 để rồi mà thắc mắc: nước ở đâu để mà (điện phân ?!?) để lấy oxy nhỉ thì tính giải trí không cao.

Minhnd

Xe điện
Cụ không chạy được trong khu vực hoang tàn toàn sắt và thép đâu, cụ chỉ chạy được trên cánh đồng lúa mạch thôi hà. :P
Người đó không phải cụ, lúc đó em cũng đang chạy thục mạng theo người anh em kia nên chả biết cụ ở đâu.
Cháu định nhắc lại cụ mấy câu sau nhưng cụ quên cháu rồi nên thôi nhé 🤪

Minhnd

Xe điện
Cái đáng sợ là tuổi đời người trái đất ngắn ngủi thôi, cứ thọ 1000 năm thì chấp hết các thể loại ailen. :))
Tuổi đời người trái đất cũng là rất cao so với con phù du đấy cụ. :D

beef mập

Xe buýt
em hay mơ thấy lên cõi tiên bồng chơi.

Trục

Xe ba gác
Vũ trụ đầy hydro nên ta có thể lên mặt trời khai thác, và lưu trữ dưới chiếc bình siêu to khổng lồ như mặt trăng ư?
Năng lượng cần bao nhiêu để thực hiện được việc phân hạch hạt nhân Vàng thành hạt nhân hydro và lò phản ứng phân hạch ta nặn bằng cát sao hoả ư, hạ nhiệt nó bằng cách đặt vào bề mặt sao thổ? ;))
Hi với He cái gì bác, tiếng Việt thì ra tiếng Việt, Anh thì Anh hẳn đi.

Cả vũ trụ này vào thời gian khởi điểm toàn Hydrogen. Đầy cả vũ trụ. Rồi sau đó mới sinh ra các nguyên tố khác. Cứ có vật chất là có năng lượng. Loài người có lịch sử tiến hóa đến 2 triệu năm nhưng chỉ 100 năm gần đây tri thức và kỹ thuật mới phát triển vượt bậc. Chỉ dựa vào hiểu biết về kỹ thuật hiện nay mà phán đoán tương lai thì hạn hẹp lắm. Phải dựa vào vật lý phổ thông và chỉ cần biết rằng vàng cũng được tạo ra từ hydrogen đấy, là được. Chỉ là ta hiện nay chưa biết làm thế nào.

Chứ lên các kế hoạch lớn mà dựa vào kỹ thuật của năm 2024 để rồi mà thắc mắc: nước ở đâu để mà (điện phân ?!?) để lấy oxy nhỉ thì tính giải trí không cao.

meodenminh

Xe điện
Nó rộng, rất rất rộng. Nó rộng hơn tất cả trí tưởng tượng của cụ.
Rộng thì nó gần như vô tận, con người vẫn chỉ ở hệ quy chiếu ánh sáng là nhanh nhất thì tầm chỉ dừng ở đó thôi cụ nhỉ. Có hệ văn minh mà họ vượt khỏi giới hạn tốc độ ánh sáng rồi thì coi con người chả khác gì 1 proton trong cơ thể họ💥

Anduchuy

Xe buýt
Cụ hỏi Đức Phật thì sẽ có câu trả lời, ngài là nhà khoa học vĩ đại nhất.

Trục

Xe ba gác
Cụ hỏi Đức Phật thì sẽ có câu trả lời, ngài là nhà khoa học vĩ đại nhất.
Chính ra hỏi được Đức Phật thì cũng thuộc diện đắc đạo rồi, chắc không còn thân trong xứ người cụ nhỉ?

Thắng Formosa

Xe tăng
và 39,40 lần lượt là môi giới và chuyển giới ạ.

Viên Mỡ

Xe tải
Em vào xin số từ vũ trụ để hy vọng sau 6h chiều nay đổi đời [-O<[-O<[-O<

Trạng thái
Thớt đang đóng