[Funland] CN1, CN8 hay IT-E6

Bowfm

Đi bộ
Em là 2k6, năm nay em có nộp hồ sơ vào HUST với UET và em đã đỗ được HUST (IT-E6) rồi ạ, khả năng cao là cũng đỗ luôn UET (nv1: CN1, nv2: CN8). Các sư phụ đi trước cho em xin lời khuyên là nên lựa chọn như nào với ạ. Em cũng tham khảo các threads của các trang web khác nhau về vấn đề này rồi nhưng vẫn chưa quyết định được.
Mục tiêu của em là sau khi tốt nghiệp có được việc làm ổn định, lương cao cao tí thì càng tốt. Em muốn biết về các thứ như ưu nhược điểm, trải nghiệm học tập, môi trường học tập,... của các ngành trên nói riêng và của 2 trường nói chung ạ.
Có điều gì về các ngành trên các bác có thể nói được thì em mong các bác chia sẻ với em ạ, không nhất thiết chỉ là những điều ở trên. Mong các bác và các tiền bối trong ngành có thể cho em lời khuyên ạ. Em cảm ơn mọi người.

Em là 2k6, năm nay em có nộp hồ sơ vào HUST với UET và em đã đỗ được HUST (IT-E6) rồi ạ, khả năng cao là cũng đỗ luôn UET (nv1: CN1, nv2: CN8). Các sư phụ đi trước cho em xin lời khuyên là nên lựa chọn như nào với ạ. Em cũng tham khảo các threads của các trang web khác nhau về vấn đề này rồi nhưng vẫn chưa quyết định được.
Mục tiêu của em là sau khi tốt nghiệp có được việc làm ổn định, lương cao cao tí thì càng tốt. Em muốn biết về các thứ như ưu nhược điểm, trải nghiệm học tập, môi trường học tập,... của các ngành trên nói riêng và của 2 trường nói chung ạ.
Có điều gì về các ngành trên các bác có thể nói được thì em mong các bác chia sẻ với em ạ, không nhất thiết chỉ là những điều ở trên. Mong các bác và các tiền bối trong ngành có thể cho em lời khuyên ạ. Em cảm ơn mọi người.
Các cụ vào tư vấn cho F1 này.

butchikim

Xe ba gác
Chúc mừng cháu vào top 2 rồi, chọn trường nào cũng được. Sau này thành công (lương cao, trải nghiệm nhiều…như cháu mong muốn) hay không còn nhiều vấn đề khác chứ không chỉ là nơi học.

tuanzs

Xe container
Trước hết là chúc mừng cụ cháu đã đỗ ĐH trước khi thi THPT, như vậy là đã thoát được áp lực thi cử rồi. Học ngành nào thì cụ cháu chờ các cụ ộp phơ già cùng ngành vào tư vấn nhé.
PS: OF cần những thành viên nhỏ tuổi như này các cụ nhỉ, văn phong trình bày rõ ràng mạch lạc, đầu óc sáng láng (đỗ IT cơ mà), tương lai sẽ ko phải chạy gờ ráp như các cụ ộp già.

corgibeo

Xe hơi
Tất cả các phương án đều tốt, không cần phải phân vân về chất lượng vì bây giờ chất lượng giảng dạy là như nhau rồi, chỉ cần xem trái tim lựa chọn trường nào. Đối với ngành này thứ quan trọng nhất là bạn học cùng ai, tất cả những khoa trên đều hội tụ những bạn rất giỏi, từ giải quốc gia tới quốc tế nên không có gì phải lăn tăn. Cá nhân thì mình thích UET hơn vì mình cũng từng học ở đấy 1 năm rồi đi du học :))

lymdym

Xe tăng
Theo kinh nghiệm F1 đang học UET thì nếu ko quá lăn tăn về học phí thì nên học CN8 là ngành Khoa học máy tính hệ Chất lượng cao. Học CLC yêu cầu cao hơn so với các ngành hệ tiêu chuẩn, chương trình đào tạo cũng thiết kế đa dạng hơn, chất lượng GV tốt hơn

tientung000

Xe điện
Tất cả các phương án đều tốt, không cần phải phân vân về chất lượng vì bây giờ chất lượng giảng dạy là như nhau rồi, chỉ cần xem trái tim lựa chọn trường nào. Đối với ngành này thứ quan trọng nhất là bạn học cùng ai, tất cả những khoa trên đều hội tụ những bạn rất giỏi, từ giải quốc gia tới quốc tế nên không có gì phải lăn tăn. Cá nhân thì mình thích UET hơn vì mình cũng từng học ở đấy 1 năm rồi đi du học :))
Các cụ cho hỏi giữa hust, uet, thậm chí vinuni trường nào thuận lợi nhất để năm 3 4 hoặc sau cử nhân đi tiếp thạc sĩ nước ngoài dễ xin học bổng hoặc chi phí ko quá đắt đỏ ngành IT?

corgibeo

Xe hơi
Các cụ cho hỏi giữa hust, uet, thậm chí vinuni trường nào thuận lợi nhất để năm 3 4 hoặc sau cử nhân đi tiếp thạc sĩ nước ngoài dễ xin học bổng hoặc chi phí ko quá đắt đỏ ngành IT?
Theo em thấy thì trường nào cũng là thuận lợi nhất, quan trọng ý chí của bạn ấy tới đâu. Nhưng hiện tại không rõ ý cụ muốn cho cháu nó đi học từ năm 3,4 hay là sau cử nhân vì 2 cái này hoàn toàn khác nhau. Cái thứ nhất là muốn đi từ năm 3, năm 4 ĐH tức là học 1 chương trình liên kết: Đào tạo ở VN 1 thời gian + Đào tạo ở nước ngoài 1 thời gian sau đấy nhận bằng cả 2 trường. Loại chương trình liên kết này thì học phí đắt đỏ hơn nhiều. Ở UET thì không có chương trình liên kết kiểu đấy nhưng vẫn có các chương trình trao đổi trong 1-2 kỳ, ở BK thì có chương trình liên kết kiểu đấy, VinUni thì em ko rõ nhưng chắc nhưng tóm lại là xác đinh mục tiêu đi ra nước ngoài sau ĐH để học Thsi, hay đi làm thì cả 3 trường đều mạnh, thuận lợi như nhau, cụ chỉ cần lựa chọn trường nào phù hợp với điều kiện. Nếu em được học bổng Vin hoặc là nhà giàu nứt vách không phải nghĩ gì tiền thì em sang VIN học nhưng không có nghĩa là VIN tốt hơn 2 trường kia. Còn nếu gia đình cơ bản thì em cứ chọn UET hoặc HUST. Các bạn sinh viên VN học xong cử nhân mấy trường trong nước đi học tiếp Tiến Sĩ ở các trường TOP 20-50 thế giới giờ không phải hiếm.

formen

Xe lăn
Csp đúng k, uet đi do quen thổ, quen thầy.
Điểm gpa cũng cao, học hust cày gpa vỡ mật.
Các dn tuyển thì k p biệt trg nào hết á, miễn giỏi.
Du học sau đh cũng k có khác biệt.

Chúc cụ em thành danh.

Bowfm

Đi bộ
Csp đúng k, uet đi do quen thổ, quen thầy.
Điểm gpa cũng cao, học hust cày gpa vỡ mật.
Các dn tuyển thì k p biệt trg nào hết á, miễn giỏi.
Du học sau đh cũng k có khác biệt.

Chúc cụ em thành danh.
Dạ em là học sinh trường thường thôi ạ. Em cảm ơn cụ ạ

Chỉnh sửa cuối: