Tin tức Clip xe điện VinFast VF 9 va chạm với xe Gaz 16 chỗ trên cao tốc Hà Nội - Hải Phòng

Website
www.ofnews.vn
Clip xe điện VinFast VF 9 va chạm với xe Gaz 16 chỗ trên cao tốc Hà Nội - Hải Phòng

Một chiếc xe điện VinFast VF 9 đâm thẳng vào đuôi chiếc xe Gaz 16 đang dừng sát dải phân cách trên cao tốc Hà Nội - Hải Phòng.

Xem chi tiết bài viết tại đây

Sáng nay, trên cao tốc Hà Nội - Hải Phòng đã xảy ra một vụ tai nạn nghiêm trọng. Một chiếc xe điện VinFast VF 9 đã đâm vào một chiếc xe Gaz 16 chỗ từ phía sau.

Theo camera ghi lại, chiếc xe 16 chỗ đã đâm vào dải phân cách trước đó và dừng lại ở làn ngoài cùng bên trái. Chiếc xe điện VinFast VF 9 có thể do không chú ý quan sát nên đã đâm mạnh vào từ phía sau. Sau va chạm, đầu xe VinFast VF 9 bị biến dạng nặng nề, khung xe phần hàng ghế trước cũng bị gập lại. Chiếc xe 16 chỗ cũng bị hư hỏng nặng nề. Toàn bộ phần đuôi bị đâm nát, cửa xe bung ra, phần kính xe vỡ vụn. Hiện tại, thiệt hại về người vẫn chưa thể cập nhật.

Xe điện VinFast VF 9 biến dạng nặng sau va chạm.

Xem chi tiết bài viết tại đây

Đại Xe Hơi

Xe hơi
Website
xevinfastluot.com
Sợ thật sáng nay mới xem trên Gr offb mà xe 16 đứng làn 120km đúng khó thật

Có thớt rồi mà cụ? Cụ định đánh giá một chức năng của xe ô tô khi không biết nó có đc bật hay không á? Hài nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:
Có thớt rồi mà cụ? Cụ định đánh 1 giá chức năng của xe ô tô khi không biết nó có đc bật hay không á? Hài nhỉ.
Chưa có kết luận nên chưa biết được xe trong vụ tai nạn có bật không cụ ạ. Chủ yếu e hỏi các cụ đã từng gặp trường hợp va chạm mà xe có bật adas thì có khi nào nó không hoạt động không

LongLH

Xe điện
Theo các cụ đã dùng adas thì đã có khi nào có bật lên mà nó không phanh chưa. Trường hợp này không thấy có vệt phanh nào mà tầm nhìn không bị hạn chế. Như vậy thì chắc chắn tài xế không phanh rồi. Mà adas cũng không phanh luôn.
https://video.vnexpress.net/nhan-chung-ke-khoanh-khac-dam-xe-lien-hoan-tren-cao-toc-ha-noi-hai-phong-4768895.html
Cái con Volvo được mệnh danh là xe an toàn nhất một dạo cũng đầy vụ tai nạn, mà khi truy ra thì toàn là lỗi người sử dụng. Nên có trang bị giời thì cũng phải sử dụng đúng cách, chưa kể là không nên giao tính mạng mình cho cái khác nó điều khiển.

Chỉ coi là tính năng hỗ trợ cụ ạ. Tuy nhiên nếu như trường hợp tài xế lơ là thì ít nhất nó phải được kích hoạt và k sảy ra hậu quả nặng như vụ VF9 vừa rồi.

chắc phải đạt an toàn mức nào thì mới được cấp phép chứ cụ

Kamri

Xe buýt
Qua vụ việc đáng tiếc này, các bác cần suy nghĩ lại việc chê bai các hệ thống phanh khẩn cấp quá nhạy làm cho khó chịu khi lái xe trong phố . Nếu hệ thống này trên chiếc xe VF9 kia hoạt động ngon lành thì đã không có hậu quả ghê gớm như vậy. Hai xe va chạm trước sau đó mấy đồng chí trên xe đã xuống đường đứng cãi nhau được rồi thế là ông VF9 đâm vào một đống lù lù đang đứng im lâu rồi chứ có phải là tai nạn liên hoàn đâu :(

Qua vụ việc đáng tiếc này, các bác cần suy nghĩ lại việc chê bai các hệ thống phanh khẩn cấp quá nhạy làm cho khó chịu khi lái xe trong phố . Nếu hệ thống này trên chiếc xe VF9 kia hoạt động ngon lành thì đã không có hậu quả ghê gớm như vậy. Hai xe va chạm trước sau đó mấy đồng chí trên xe đã xuống đường đứng cãi nhau được rồi thế là ông VF9 đâm vào một đống lù lù đang đứng im lâu rồi chứ có phải là tai nạn liên hoàn đâu :(

Giờ cụ mới biết sự tình lúc xẩy ra à?

BMW_X7

Xe điện
Theo các cụ đã dùng adas thì đã có khi nào có bật lên mà nó không phanh chưa. Trường hợp này không thấy có vệt phanh nào mà tầm nhìn không bị hạn chế. Như vậy thì chắc chắn tài xế không phanh rồi. Mà adas cũng không phanh luôn.
https://video.vnexpress.net/nhan-chung-ke-khoanh-khac-dam-xe-lien-hoan-tren-cao-toc-ha-noi-hai-phong-4768895.html
ADAS em tưởng là tự động chứ lại còn bật với tắt được ạ, CX5 của em mấy phát nó tự phanh dúi dụi luôn mà em ko biết có chức năng tắt an toàn đó

BMW_X7

Xe điện
Có thớt rồi mà cụ? Cụ định đánh giá một chức năng của xe ô tô khi không biết nó có đc bật hay không á? Hài nhỉ.
nhưng sao tính năng an toàn ADAS lại bất tắt được á cụ, em nghĩ bật tắt được thì còn an toàn cờ hó gì.
con CX5 của em nó phanh dúi dụi mấy phát, em chưa nghĩ là tắt được, và nếu tắt đi quên ko bất lại thì quá nguy hiểm.
con CX5 nó phanh mấy phát cứu em đấy

BMW_X7

Xe điện

Mũi tên bạc

Xe container
Hôm qua đọc báo mới biết con Ford Transit đâm nhẹ vào mít con bán tải và ba người trong đó có hai tài xế đứng xuống làn 120km/g để cãi nhau. Và hai trong 3 người chết tại chỗ.

tvson

Xe buýt
nhưng sao tính năng an toàn ADAS lại bất tắt được á cụ, em nghĩ bật tắt được thì còn an toàn cờ hó gì.
con CX5 của em nó phanh dúi dụi mấy phát, em chưa nghĩ là tắt được, và nếu tắt đi quên ko bất lại thì quá nguy hiểm.
Nhà em đông người cũng mới mua thêm CX8 Pre có trang bị ADAS.
Xem trên mạng anh em thử phanh rúi rụi (nhưng toàn tốc độ <60km/h).
Khả năng cao tốc độ VF9 nhanh quá nên ADAS không phanh kịp chăng ????
Cụ nào có thông tin kỹ thuật giải thích hộ anh em cái

Đó là cụ chưa biết cách thôi, phanh khẩn cấp nó tự active sau mỗi lần tắt máy rồi bật lại, khi đề nổ rồi off tốt.

Trada_thuoclao

Xe buýt
Nhìn ảnh tai nạn mới nhớ ra con VF9 này hình như chưa có bất cứ chứng chỉ an toàn nào kể cả loại ao làng Asean NCAP cũng ko có.
Xem cái cột A nó gẫy gập thế kia mới thấy Sun roof toàn cảnh ngoài đẹp ra thì nó cũng làm khung xe yếu đi đáng kể.
Nhưng thôi, quan trọng gì. To đẹp hoành tráng, ha oai cái đã, chuột trắng chuột đen gì cũng kệ ;))

Chucvan

Xe hơi
Nhìn ảnh tai nạn mới nhớ ra con VF9 này hình như chưa có bất cứ chứng chỉ an toàn nào kể cả loại ao làng Asean NCAP cũng ko có.
Xem cái cột A nó gẫy gập thế kia mới thấy Sun roof toàn cảnh ngoài đẹp ra thì nó cũng làm khung xe yếu đi đáng kể.
Nhưng thôi, quan trọng gì. To đẹp hoành tráng, ha oai cái đã, chuột trắng chuột đen gì cũng kệ ;))
đẹp mã trc cái đã ;)

BMW_X7

Xe điện
Nhà em đông người cũng mới mua thêm CX8 Pre có trang bị ADAS.
Xem trên mạng anh em thử phanh rúi rụi (nhưng toàn tốc độ <60km/h).
Khả năng cao tốc độ VF9 nhanh quá nên ADAS không phanh kịp chăng ????
Cụ nào có thông tin kỹ thuật giải thích hộ anh em cái
nếu chỉ tác dụng với tố độ <60 thì cần gì nhỉ, quan trọng ở tốc độ cao thì ko tác dụng còn nói làm gì