Thảo luận Civic G gen 11, cảm nhận và đánh giá

tado261

Xe tăng
Các cụ đi civic có hay đi với gia đình hay thường lái 1 mình? Người ngồi sau civic có thấy thoải mái không ?

Blessings

Xe máy
Các cụ đi civic có hay đi với gia đình hay thường lái 1 mình? Người ngồi sau civic có thấy thoải mái không ?
Thoải mái hơn Sedan B và mấy con SUV B, C ạ :). Còn trong phân khúc D thì em ko rõ, em cao m8, kéo ghế lái sâu xuống dưới nhưng người ngồi sau vẫn thoải mái

Blessings

Xe máy
Chắc chắn êm hơn mấy con Treo dầm xoắn và mấy con SUV giả cầy. Dân tình cứ bảo đi gầm cao cho vợ con thoải mái thì em thấy chưa đúng, ngồi sau thì mệt do chật không gian, lắc ngang, treo kém, bồng bềnh thì Civic hơn hẳn mấy con SUV hạng B và kể cả hạng C chứ ạ. Gầm cao là các bác lái sướng hơn thôi: Góc nhìn tốt hơn và ko ngại địa hình

civic trần 1987

Xe điện
Chắc chắn êm hơn mấy con Treo dầm xoắn và mấy con SUV giả cầy. Dân tình cứ bảo đi gầm cao cho vợ con thoải mái thì em thấy chưa đúng, ngồi sau thì mệt do chật không gian, lắc ngang, treo kém, bồng bềnh thì Civic hơn hẳn mấy con SUV hạng B và kể cả hạng C chứ ạ. Gầm cao là các bác lái sướng hơn thôi: Góc nhìn tốt hơn và ko ngại địa hình
Gầm cao chỉ tốt góc nhìn và ko ngán địa hình. Chứ lái hay thì gầm thấp mới hay. Đó là đi vào cua ổn định, ko bị lắc, đi đầm ở tốc độ cao.
Nhưng gầm cao phải đúng nghĩa xe thân rời. Chứ thân liền thì...thôi.
Còn cái sự thoải mái của gầm cao chẳng qua vì xe gầm cao thể tích khoang xe nó lớn nên mới có nhiều không khí hơn thôi. Chứ treo triếc thì Civic treo ngon trong phân khúc, thậm chí ngon hơn gầm hơi cao trong tầm tiền. Mà treo ngon thì người ngồi sau ko bị say!

Chỉnh sửa cuối:

30K236.85

Xe đạp
Về độ rộng rãi cụ đã có thông tin, nhưng ngồi hàng ghế sau Civic sẽ cảm nhận thấy độ ồn lớn hơn ngồi ở hàng ghế trước chút.

civic trần 1987

Xe điện
Thoải mái hơn Sedan B và mấy con SUV B, C ạ :). Còn trong phân khúc D thì em ko rõ, em cao m8, kéo ghế lái sâu xuống dưới nhưng người ngồi sau vẫn thoải mái
Còn em thấp hơn cụ 22 cm nên ghế sau là chỗ em chui xuống để...ngủ (nhưng đảm bảo nguyên tắc an toàn). Đủ thấy nó rộng rãi thế nào.

linhbogiong

Xe tăng
Giờ chắc cụ anh phải vẽ đường thôi. Em mua civic đến giờ, đi làm toàn thích "mua đường" (vì vớ đường vắng!)
Cứ rộng vắng mà phang cụ ạ. Biết nó tắc còn cứ lao vào có khi còn tốn tiền xăng gấp đôi. Có thể nó không đi nhưng điều hòa hoạt dộng nó cũng tăng công suất máy.

Blessings

Xe máy
Về độ rộng rãi cụ đã có thông tin, nhưng ngồi hàng ghế sau Civic sẽ cảm nhận thấy độ ồn lớn hơn ngồi ở hàng ghế trước chút.
Không phủ nhận độ ồn của Civic, nhưng chỉ khi đi vào đường nhám kiểu đường mới, cao tốc mới thì nghe tiếng rào rào như mưa luôn khá khó chịu. Đường đẹp thì rất êm, cách âm bên ngoài tốt.
Em đoán Honda nó không làm mấy cái cách âm kiểu dính vào gầm xe, các hốc xe, không biết có cách nào khắc phục k ?
Em hỏi vợ thì bảo bt nhưng là đường ngắn thôi, đi xa cao tốc chắc sẽ hơi mệt vì tiếng ồn này

linhbogiong

Xe tăng
Hic, nhà em máu Civic G mà mua hơn 1 năm rồi chạy đâu được gần 5000 km. Quá thời gian thay dầu lần 2 rồi, có cụ nào giống em không?
Em vừa rồi định đi xuyên việt nhưng dính tháng 7 đen nên hủy cụ ạ thôi chơi gần và để năm sau đi vậy. Con đi học rồi.

linhbogiong

Xe tăng
Giờ chắc cụ anh phải vẽ đường thôi. Em mua civic đến giờ, đi làm toàn thích "mua đường" (vì vớ đường vắng!)
Cụ nào hay đi làm lê văn lương khuất duy tiến thì thôi rồi. Giờ đường việt nam chỗ nào cũng tắc chẳng qua là chọn đường ít tắc hơn mà thôi. Em có ý kiến gửi ô tô đi tàu điện trên cao là đỡ tắc mà nhanh.

linhbogiong

Xe tăng
Civic là nhất phân khúc rồi treo đa điểm động cơ mạnh chưa kể thương hiệu Civic cũng lâu đời không nhất thì nhì phân khúc. Ở bên Mẽo bán rất chạy các cụ ạ.

civic trần 1987

Xe điện
Không phủ nhận độ ồn của Civic, nhưng chỉ khi đi vào đường nhám kiểu đường mới, cao tốc mới thì nghe tiếng rào rào như mưa luôn khá khó chịu. Đường đẹp thì rất êm, cách âm bên ngoài tốt.
Em đoán Honda nó không làm mấy cái cách âm kiểu dính vào gầm xe, các hốc xe, không biết có cách nào khắc phục k ?
Em hỏi vợ thì bảo bt nhưng là đường ngắn thôi, đi xa cao tốc chắc sẽ hơi mệt vì tiếng ồn này
Về câu chuyện ồn ào, em thấy góc nhìn của tay review bên Xế Cưng (nó sở hữu Focus) nói trên kênh Mê Xe là chính xác đó. Ồn của Civic không hẳn là đem máy đo bao nhiêu dB mà là kiểu ù đặc trưng mà thôi. Cái đó là cái gây khó chịu chứ không phải âm lượng- thứ mà dễ định lượng nhất!

30K236.85

Xe đạp
Về câu chuyện ồn ào, em thấy góc nhìn của tay review bên Xế Cưng (nó sở hữu Focus) nói trên kênh Mê Xe là chính xác đó. Ồn của Civic không hẳn là đem máy đo bao nhiêu dB mà là kiểu ù đặc trưng mà thôi. Cái đó là cái gây khó chịu chứ không phải âm lượng- thứ mà dễ định lượng nhất!
Phải tích cực nghe nhạc thôi các cụ. Chủ yếu là giảm ồn chủ động cho người ngồi sau. Còn anh em cầm lái nhiều khi tập trung vào cảm giác lái mà quên mất ồn. Trừ khi đi vào đường có đá dăm.. :)

civic trần 1987

Xe điện
Đây chính là câu trả lời cho việc xe Honda "ồn" như thế nào! Ồn ù từ lốp. Chứ cách âm khoang máy và môi trường thì Civic làm khá tốt!

civic trần 1987

Xe điện
Phải tích cực nghe nhạc thôi các cụ. Chủ yếu là giảm ồn chủ động cho người ngồi sau. Còn anh em cầm lái nhiều khi tập trung vào cảm giác lái mà quên mất ồn. Trừ khi đi vào đường có đá dăm.. :)
Đi từ từ là cách giảm ồn hiệu quả nhất!

civic trần 1987

Xe điện
Kaka, nâng cấp lên xe sang là cách giảm ồn hiệu quả nhất.. chạy Civic sao đi từ từ được :)
Em đi từ từ được ạ. Vì em là sát thủ cây xăng! Đang muốn chạy 1000 km mới phải tiếp xăng đấy ạ!
Tất nhiên đầy quả em chỉ vượt chứ ko ai vượt em đc!

civic trần 1987

Xe điện
Đường rộng, vắng mà đi từ từ thì lại có lỗi với mục đích ban đầu mua Civic rồi cụ =))
Em lại ko mang phong cách đua bơi. Mặc dù đi đường HCM chả thằng nào vượt nổi em- kể cả xe khách Hoàng Phương- mà em toàn vượt.
Em chọn Civic vì em thỉnh thoảng cần nhanh nó nhanh nhưng lúc cần tiết kiệm nó lại tiết kiệm. Và em chạy xe ưu tiên tiết kiệm như này này! Và đang muốn chạy 4.0 mà chưa có dịp!
À! Cụ quen ai bán phụ tùng phải dặn nó né em ra nhé vì kiểu chạy này má phanh với lốp và 1 mớ thiết bị khác còn lâu mới hỏng!