Chuyển vùng cho xe ô tô cũ từ tỉnh về HN có mất phí cấp biển 20tr không ??

Hung ha giang

Xe buýt
Cụ cứ hỏi chủ xe là nhanh nhất. Nếu ko có thể nhờ dịch vụ tra cứu
Thanks cụ, e đã đăng ký xong và về, ko mất 20tr tiền biển, đúng như chủ xe cũ nói, vì có trường hợp chủ xe cũ nói ko đúng nên e mới lăn tăn

vinhnh86

Xe tải
Cháu nghe nói ở hà nội nếu ko bấm biển lấy ngay đối với xe con thì ko mất 20tr mà chỉ mất 5tr có phảiko ạ. Cháu chỉ nghe nhưng ko tin.

vietviwaco

Đi bộ
Trường hợp của cụ là đúng rồi, cụ thể theo quy định tại Khoản 19 Điều 3 của 124/2011/TT-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về Lệ phí trước bạ có quy định "19. Tài sản của tổ chức, cá nhân đã nộp lệ phí trước bạ, phải đăng ký lại quyền sở hữu sử dụng do chuyển đến địa phương khác mà không thay đổi chủ sở hữu, sử dụng tài sản."
Theo quy định tại 53/2015/TT-BTC về lệ phí cấp biển số có quy định sau:
4.2. Trường hợp cấp lại hoặc đổi giấy đăng ký và biển số xe ô tô con không hoạt động kinh doanh vận tải hành khách và xe máy chuyển từ khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu thấp về khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu cao (không phân biệt có đổi hay không đổi chủ tài sản), tổ chức, cá nhân phải nộp lệ phí theo mức thu cấp mới quy định tại điểm 2 (đối với ô tô), điểm 4 (đối với xe máy) mục I Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này, trừ trường hợp quy định tại điểm 4.3 Khoản này.
Ví dụ 1: Ông A có hộ khẩu tại thành phố Hà Nội, đã được Công an thành phố Hà Nội cấp giấy đăng ký và biển số xe, sau đó ông A bán xe đó cho ông B cũng ở tại thành phố Hà Nội thì khi đăng ký ông B chỉ phải nộp lệ phí cấp lại hoặc đổi giấy đăng ký và biển số theo mức thu quy định tại mục II Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này.
Ví dụ 2: Ông H ở huyện Lục Ngạn, tỉnh Bắc Giang, được Công an tỉnh Bắc Giang cấp giấy đăng ký và biển số xe (ô tô hoặc xe máy), sau đó ông H bán cho ông B tại Hà Nội thì khi đăng ký ông B phải nộp lệ phí theo mức thu cấp mới tại Hà Nội quy định tại điểm 2 (đối với xe ô tô con), điểm 4 (đối với xe máy) mục I Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này.
4.3. Đối với ô tô, xe máy của cá nhân đã được cấp giấy đăng ký và biển số tại khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu thấp, chuyển về khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu cao vì lý do di chuyển công tác hoặc di chuyển hộ khẩu, mà khi đăng ký không thay đổi chủ tài sản và có đầy đủ thủ tục theo quy định của cơ quan công an thì áp dụng mức thu cấp lại hoặc đổi giấy đăng ký và biển số quy định tại mục II Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này.
Ví dụ 3: Ông C đăng ký thường trú tại tỉnh Bắc Giang, được Công an tỉnh Bắc Giang cấp giấy đăng ký và biển số xe (ô tô hoặc xe máy), sau đó ông C chuyển hộ khẩu về Hà Nội thì khi đăng ký ông C phải nộp lệ phí theo mức thu cấp lại giấy đăng ký và biển số tại Hà Nội quy định tại điểm 1a (đối với xe ô tô), điểm 1c (đối với xe máy) mục II Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này.

Cụ ơi, thế em trước đây hộ khẩu thanh Hóa, đăng ký xe cũng ở thanh hóa, giờ chuyển khẩu Hà Nội. muốn đăng ký lại thì tổng thiệt hại hết bao nhiêu, có mất 20 triệu không, vì theo luật của bác post thì trường hợp của em rơi vào mục 4.3.

Misa Lee

Xe hơi
e oánh dấu tối ngâm cứu ạ.

TranThiBich

Xe tăng
Cụ ơi, thế em trước đây hộ khẩu thanh Hóa, đăng ký xe cũng ở thanh hóa, giờ chuyển khẩu Hà Nội. muốn đăng ký lại thì tổng thiệt hại hết bao nhiêu, có mất 20 triệu không, vì theo luật của bác post thì trường hợp của em rơi vào mục 4.3.
Vẫn mất 20tr bình thường

minhhai_police

Xe điện
điều kiện ko mất 20 củ biển
1. chứng năng kinh doanh vận tải bằng ô tô từ sở giao thông vận tải cụ nhá
xe em đang đăng kí tên công ty ở Vĩnh Phúc, biển 5 số.
giờ em muốn sang tên cá nhân em, hộ khẩu HN thì vẫn mất 20tr tiền biển + thuế 2% à cụ :(

xanhcloud

Xe đạp
Xe con dưới 9 chỗ ngồi, biển hải dương chuyển về biển hà nội mất bao tiền các cụ nhỉ. E đag lăn tăn. Thông tư thì ghi khoảng từ 2-20 triệu
Trường hợp nào thì là 2 triệu

korando TX-5

Tháo bánh
Xe con dưới 9 chỗ ngồi, biển hải dương chuyển về biển hà nội mất bao tiền các cụ nhỉ. E đag lăn tăn. Thông tư thì ghi khoảng từ 2-20 triệu
Trường hợp nào thì là 2 triệu
Của cụ mất 20tr tiền biển (gốc tỉnh chuyển về cá nhân hà nội)
2tr là biển gốc tỉnh chuyển về (tên công ty tại hà nội)

TranThiBich

Xe tăng

xanhcloud

Xe đạp
Của cụ mất 20tr tiền biển (gốc tỉnh chuyển về cá nhân hà nội)
2tr là biển gốc tỉnh chuyển về (tên công ty tại hà nội)
Nếu chuyển về tên cty thì cty chịu chi phí gì cụ biết ko?
Nếu cty giải thể, phá sản mà ko có nghĩa vụ phải trả nợ thì tài sản là xe đó do ai sở hữu, và trên đăng ký đăng kiểm tên chủ sở hữu sẽ như thế nào

Cảm ơn cụ nhiều

korando TX-5

Tháo bánh
Nếu chuyển về tên cty thì cty chịu chi phí gì cụ biết ko?
Nếu cty giải thể, phá sản mà ko có nghĩa vụ phải trả nợ thì tài sản là xe đó do ai sở hữu, và trên đăng ký đăng kiểm tên chủ sở hữu sẽ như thế nào

Cảm ơn cụ nhiều
Cái này thì em ko rõ lắm cụ ạ

Huypk24h

Xe tải
ngoại trừ TP HCM chuyển ra còn lại mất phí 20trieu hết các cụ nhé!
Xe gốc hà nội sau đố đổi biển thành hải phòng giờ em quay lại hà nội có mất 20tr tiền biển ko bác :D

Huypk24h

Xe tải
Theo hiểu biết của em thì chắc chắn là mất 20tr. Vì tiền này là quy định riêng của HN đối với tất cả những xe ô tô (bất kể mới hay cũ) xin đăng ký lần đầu tại Hà Nội. Từ lần sau trở đi thì không mất nữa. Em cũng 1 lần mua xe cho Cty ở Tuyên Quang về đăng ký tại HN tưởng bị mất 20tr hóa ra lại không mất đồng nào vì xe đó đã từng đăng ký lần đầu ở HN.
Hi cụ, đăng kí lần đầu hà nội, giờ chuyển về là ko mất 20tr nữa phải ko ạ, em đang định lấy 1 em xe ở tỉnh đăng ký lần đầu hà nội mà hơi rét vụ này :D

thanhtrung052

Xe tăng
Hi cụ, đăng kí lần đầu hà nội, giờ chuyển về là ko mất 20tr nữa phải ko ạ, em đang định lấy 1 em xe ở tỉnh đăng ký lần đầu hà nội mà hơi rét vụ này :D
Cứ gốc hn là k mất

khanhdn

Xe hơi
Di chuyển xe chính chủ từ tỉnh lên HN chỉ mất 150k phí làm biển thôi các cụ nhé. Sau khi rút hồ sơ gốc, các cụ ra nộp thuế ghi vào phần lý do miễn thuế là Di chuyển chính chủ, sau đấy thuế sẽ cấp cho các cụ 1 xác nhận miễn thuế. Mang ra chỗ đăng ký, bốc biển xong nộp 150k lấy biển là ok.

bmw198x

Xe buýt
Di chuyển xe chính chủ từ tỉnh lên HN chỉ mất 150k phí làm biển thôi các cụ nhé. Sau khi rút hồ sơ gốc, các cụ ra nộp thuế ghi vào phần lý do miễn thuế là Di chuyển chính chủ, sau đấy thuế sẽ cấp cho các cụ 1 xác nhận miễn thuế. Mang ra chỗ đăng ký, bốc biển xong nộp 150k lấy biển là ok.
Xe chính chủ thì mất 150k còn chuyển nhượng thì mất 20tr cụ nhỉ.

newbie1231

Đi bộ
Em cũng chuẩn bị chuyển cho nó về HN. Em ở tỉnh, đăng ký xe chính chủ tên em. Giờ em có hộ khẩu HN. Khi chuyển có mất 20 củ ko? đọc hết thì thông tin lung tung, chả biết là có mất 20 hay ko nữa.
Cụ ơi cho e hỏi cụ có mất 20tr tiền biển hn k cụ.