Chuyển vùng cho xe ô tô cũ từ tỉnh về HN có mất phí cấp biển 20tr không ??

TranThiBich

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, xe em mua khi hộ khẩu ở ngoại tỉnh, giờ em chuyển khẩu về Hà Nội và muốn chuyển vùng cho xe thì chi phí và thủ tục sẽ dư lào ạ? Cảm ơn các cụ.
cụ phải rút hồ sơ từ tỉnh về hà nội thôi, rồi đăng ký ở hà nội,nếu biển 4 số thì chuyển thành biển 5 số nhé,

Lada_vodka

Xe đạp
Các bác cho nhà em hỏi trường hợp chuyển vùng giữa các thành phố trực thuộc trung ương thì có mất 20tr này không?????

nguyendongnd

Xe hơi
E cũng đang có câu hỏi như cụ......

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Các bác cho nhà em hỏi trường hợp chuyển vùng giữa các thành phố trực thuộc trung ương thì có mất 20tr này không?????
Xe chuyển vùng 20 củ nếu về hsf nội
Trừ trường hợp xe đã từng lấy biển hà nội hay sài gòn bác nhé

TranThiBich

Xe tăng
mất 20tr khi xe không phải gốc hà nội hay sài gòn cụ nhé

Dungautocar

Xe máy
Hình như có 4 thành phố lớn về biển HN ko mất 20tr .

Baoden1711

Xe hơi
Chuyển vùng đương nhiên mất 20 củ

Funlove85

Xe hơi
Nếu xe cụ trước là gốc tại Hà Nội hay Sài Gòn thì không mất 20tr đâu. Còn gốc tỉnh thì chắc chắn là mất rồi ạ.

lehuy2205

Xe máy

lehuy2205

Xe máy
Ô tô; Trừ ô tô con dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) không hoạt động kinh doanh vận tải khách di chuyển từ khu vực có mức thu thấp về khu vực có mức thu cao thu theo điểm 2 mục I Biểu này .........150.000

Em đọc ở cái TT 212 của BTC thì hiểu là đăng ký lần đầu mất 20tr, đăng ký lại chuyển vùng từ nơi thu thấp về nơi thu cao sẽ phải nộp 20tr, còn nếu như từ HN về tp HCM hoặc ngược lại là 2 nơi có mức phí như nhau thì sẽ không phải nộp 20tr mà chỉ nộp 150k thôi.
Em hiểu thế có đúng không các cụ? Liệu ra công an họ cứ cố tình thu của mình 20tr thì làm sao???
Cụ hiểu thế là đúng rồi ạ. Nếu Cụ ra Công An họ cố tình thu thì Cụ phải cãi lại chớ ! :))

lenguyen457

Xe điện
Đa số anh em trả lời là mất cụ ạ

noithatphuocdat

Xe hơi
Kính thưa các cụ sự tình là thế này. Ông hàng xóm cạnh nhà em mua xe năm 2003 biển điện biên. 2013 ông chuyển khẩu ra hà nội và mang theo xe ra. Đi biển tỉnh bị tít con bác còi nhiều quá nên mon men đổi biển về hà nôi. Lúc đi đang kí công an quận Hà Đông bảo nộp 20 triệu tiền biển, ông éo nộp, bắt bọn nó phải đem thông tư nghị định ra và phải có biên lai thu phí thì mơis nôp. Xxx Hà đông éo đưa ra dc thông tư nào nên ông vê. Sau mấy hôm ông viết đơn kiện thằng đeo biển tên hôm đos làm việc lên công an thành phô...cuối cùng mấy thàng xxx phải đến nhà lạy lục ông mới tha cho cái này em chứng kiến ạ, và cuối cùng phí chuyển vùng xe từ điện biên xuống hà nội là 150k. Em ko biết trường hợp thế nào thì mất 20t tiền biển nửa

fansmda29

Xe hơi
Kính thưa các cụ sự tình là thế này. Ông hàng xóm cạnh nhà em mua xe năm 2003 biển điện biên. 2013 ông chuyển khẩu ra hà nội và mang theo xe ra. Đi biển tỉnh bị tít con bác còi nhiều quá nên mon men đổi biển về hà nôi. Lúc đi đang kí công an quận Hà Đông bảo nộp 20 triệu tiền biển, ông éo nộp, bắt bọn nó phải đem thông tư nghị định ra và phải có biên lai thu phí thì mơis nôp. Xxx Hà đông éo đưa ra dc thông tư nào nên ông vê. Sau mấy hôm ông viết đơn kiện thằng đeo biển tên hôm đos làm việc lên công an thành phô...cuối cùng mấy thàng xxx phải đến nhà lạy lục ông mới tha cho cái này em chứng kiến ạ, và cuối cùng phí chuyển vùng xe từ điện biên xuống hà nội là 150k. Em ko biết trường hợp thế nào thì mất 20t tiền biển nửa
Trường hợp của cụ là đúng rồi, cụ thể theo quy định tại Khoản 19 Điều 3 của 124/2011/TT-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về Lệ phí trước bạ có quy định "19. Tài sản của tổ chức, cá nhân đã nộp lệ phí trước bạ, phải đăng ký lại quyền sở hữu sử dụng do chuyển đến địa phương khác mà không thay đổi chủ sở hữu, sử dụng tài sản."
Theo quy định tại 53/2015/TT-BTC về lệ phí cấp biển số có quy định sau:
4.2. Trường hợp cấp lại hoặc đổi giấy đăng ký và biển số xe ô tô con không hoạt động kinh doanh vận tải hành khách và xe máy chuyển từ khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu thấp về khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu cao (không phân biệt có đổi hay không đổi chủ tài sản), tổ chức, cá nhân phải nộp lệ phí theo mức thu cấp mới quy định tại điểm 2 (đối với ô tô), điểm 4 (đối với xe máy) mục I Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này, trừ trường hợp quy định tại điểm 4.3 Khoản này.
Ví dụ 1: Ông A có hộ khẩu tại thành phố Hà Nội, đã được Công an thành phố Hà Nội cấp giấy đăng ký và biển số xe, sau đó ông A bán xe đó cho ông B cũng ở tại thành phố Hà Nội thì khi đăng ký ông B chỉ phải nộp lệ phí cấp lại hoặc đổi giấy đăng ký và biển số theo mức thu quy định tại mục II Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này.
Ví dụ 2: Ông H ở huyện Lục Ngạn, tỉnh Bắc Giang, được Công an tỉnh Bắc Giang cấp giấy đăng ký và biển số xe (ô tô hoặc xe máy), sau đó ông H bán cho ông B tại Hà Nội thì khi đăng ký ông B phải nộp lệ phí theo mức thu cấp mới tại Hà Nội quy định tại điểm 2 (đối với xe ô tô con), điểm 4 (đối với xe máy) mục I Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này.
4.3. Đối với ô tô, xe máy của cá nhân đã được cấp giấy đăng ký và biển số tại khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu thấp, chuyển về khu vực phải nộp lệ phí quy định mức thu cao vì lý do di chuyển công tác hoặc di chuyển hộ khẩu, mà khi đăng ký không thay đổi chủ tài sản và có đầy đủ thủ tục theo quy định của cơ quan công an thì áp dụng mức thu cấp lại hoặc đổi giấy đăng ký và biển số quy định tại mục II Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này.
Ví dụ 3: Ông C đăng ký thường trú tại tỉnh Bắc Giang, được Công an tỉnh Bắc Giang cấp giấy đăng ký và biển số xe (ô tô hoặc xe máy), sau đó ông C chuyển hộ khẩu về Hà Nội thì khi đăng ký ông C phải nộp lệ phí theo mức thu cấp lại giấy đăng ký và biển số tại Hà Nội quy định tại điểm 1a (đối với xe ô tô), điểm 1c (đối với xe máy) mục II Biểu mức thu quy định tại khoản 1 Điều này.

Chỉnh sửa cuối:

Zune.Ngô

Xe buýt
Theo hiểu biết của em thì chắc chắn là mất 20tr. Vì tiền này là quy định riêng của HN đối với tất cả những xe ô tô (bất kể mới hay cũ) xin đăng ký lần đầu tại Hà Nội. Từ lần sau trở đi thì không mất nữa. Em cũng 1 lần mua xe cho Cty ở Tuyên Quang về đăng ký tại HN tưởng bị mất 20tr hóa ra lại không mất đồng nào vì xe đó đã từng đăng ký lần đầu ở HN.

Duongkts

Đi bộ
Em cũng đang muốn chuyển biển đây, mà ko biết là mất 20tr hay 150k nữa, xe em chính chủ biển tỉnh, giờ em có hk HN rồi, muốn chuyển biển sang biển HN, vẫn chính chủ tên e, đọc thấy mất có 150k thôi mà hỏi các bác bác nào cũng bảo hết 20củ, tóm lại là mất bao nhiêu với trường hợp của em ????

Duongkts

Đi bộ
mất thuế 2% và 20 tr teenfb biển nha. k thì k ai đk o HN cả
Bác nói thế ko đúng, bác có hộ khẩu hn mới đăng kí biển hn được, mà có được cái hộ khẩu cũng mệt lắm. Theo e biết bác đăng kí biển tỉnh, sau nhập khẩu vào hn rồi, đi làm lại biển cho xe bác thì chỉ mất 150k thôi.

noithatphuocdat

Xe hơi
Em cũng đang muốn chuyển biển đây, mà ko biết là mất 20tr hay 150k nữa, xe em chính chủ biển tỉnh, giờ em có hk HN rồi, muốn chuyển biển sang biển HN, vẫn chính chủ tên e, đọc thấy mất có 150k thôi mà hỏi các bác bác nào cũng bảo hết 20củ, tóm lại là mất bao nhiêu với trường hợp của em ????
150k cụ nhé. Nếu nó đòi 20 triệu cụ kiện nó ra tòa luôn. Xxx sẽ ạ cụ hơn cả ạ bố nó luôn í cụ ạ