[Funland] Chuyện vui ngày Tết: Gia đình có 8 cô con gái

cuongkilo

Xe tăng
Vâng. Đây cụ. Như quê e ko sinh dc con trai, ngày xưa còn ngồi mâm dưới, rồi phụ nữ thì bị bảo là ko biết đẻ, suốt ngày bị ck, bm ck đay nghiến. Giờ thì đỡ hơn chút thôi
Quê mợ ở vùng nào mà khủng khiếp thế .Quê vợ em 1 huyện nhỏ của Thái Bình mà còn ko thế .Tư tưởng đó chỉ thế hệ các cụ thôi chứ nhỉ .Hàng bác ,chú vợ em năm nay cũng toàn 70, 75 tuổi mà chẳng thế .

MuathuHN252

Xe cút kít
Quê mợ ở vùng nào mà khủng khiếp thế .Quê vợ em 1 huyện nhỏ của Thái Bình mà còn ko thế .Tư tưởng đó chỉ thế hệ các cụ thôi chứ nhỉ .Hàng bác ,chú vợ em năm nay cũng toàn 70, 75 tuổi mà chẳng thế .
E ở Nghệ An ạ.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Vẫn còn khá nhiều gia đình coi việc nhiều con cái là niềm vui. Hoặc những nhà theo Công giáo do quy định không được bỏ thai nên sinh cũng nhiều, 5,6 là bình thường.
Cũng tuỳ từng gia đình. Em cũng quen biết nhiều gia đình theo đạo, đa phần đều chỉ sinh 2-3 con.
Tết cách đây 2 năm, chị gái ck e đỡ đẻ cho 1 chị, là con thứ 12 của chị ấy. Tất nhiên là họ theo Công giáo ạ. Đẻ như gà luôn, hơn 10 con vào đếm có mà đầy

MuathuHN252

Xe cút kít
Cũng tuỳ từng gia đình. Em cũng quen biết nhiều gia đình theo đạo, đa phần đều chỉ sinh 2-3 con.
Vâng ạ. Tùy gia đình, tùy tư tưởng của ng bố ng mẹ. 1 số ng họ nghĩ ko cần fai cho con đi học đại học, còn nếu chỉ học cấp 1 2 3 ở quê, lại xin dc cái giấy hộ nghèo thì thực sự chi phí cho đi học ko đáng bao nhiêu cả.
Có những gia đình họ nghĩ rằng trời sinh voi sinh cỏ, nghèo nhưng lại chẳng lo lắng quá đến chuyện chi phí sống cho các con. Và con họ hết lớp 9 hoặc hết 12 là đã đi làm trong các khu công nghiệp gửi tiền về cho bố mẹ rồi. Nhà nào sinh ít là tư tưởng của họ khác hẳn đó cụ

danleduc

Xe điện
Nhà có toàn con gái, các chàng rể tập hợp dịp Tết đông vui phết. :))

3077

Xe container
Cũng có thể do các cặp vợ chồng chọn tuổi để sinh con. Năm nay là năm Thìn chắc tỷ lệ sinh sẽ cao hơn so với năm ngoái.
Tỷ lệ sinh năm 2021 là 2.1, 2022 là 2.06, 2023 là 1.96 nên việc cụ quan sát vài người xung quanh k đại diện xu hướng mn thích đẻ lắm được. Xu hướng cả thế giới đều giảm cả. Dưới 2 là dưới mức sinh thay thế rồi

Beu 4x4

Xe điện
Ơ, dưỡng lão cuối tuần về nhà chơi với con cháu bình thường, có đi Tây đi Tàu đâu cụ. Cụ giữ ông bà bên cạnh khéo là cụ tự ích kỷ nhưng nghĩ là hay. Em thật. Trước kia em cũng nghĩ vậy. Còn giờ em với vợ gặp con mỗi tối, cuối tuần giúp việc đưa đi học, em cho đi các nước chơi lúc hè...thì em thấy có con ở bên hay nó ở chỗ khác rất bình thường. Sau nó muốn ở lại Mỹ, chả lẽ vì mình ích kỷ bắt nó về. Vợ chồng em lúc nó đi chơi thì cũng book vé đi chơi thấy cũng bt. Già thì lo bệnh, sống sạch sẽ, thoáng đãng. Bác sĩ chăm tận răng. Tối thích thì face time với con cháu. Vậy thì đâu sướng hơn ngoài dưỡng lão. Có tiền hay ko để sống mới là vấn đề.
Làm con lại ko biết bố mẹ muốn ở đâu thì hỏng rồi cụ. Làm bố mẹ cũng ko bảo đc con để nó tự do hoàn toàn thì cũng hơi thiếu nề nếp. Giữ thế nào được họ ở đâu theo ý mình.
Bố mẹ cụ thích ở trại 5 sao và con cụ thích ở Mỹ coi là 1 gia đình tự do, nhưng cũng chỉ để chia sẻ chứ ko thể coi là mẫu mực về nề nếp đc.

Cụ khoe tiền hầu như mọi còm em đoán cụ cũng vừa thoát nghèo đc đôi đời. Những ng giầu bền vững ng ta có nề nếp ra phết đấy. Vẫn còn lên mạng khoe dưỡng lão 5 sao với búc vé đi du nịch tây thì cụ nên phấn đấu thêm ợ.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Làm con lại ko biết bố mẹ muốn ở đâu thì hỏng rồi cụ. Làm bố mẹ cũng ko bảo đc con để nó tự do hoàn toàn thì cũng hơi thiếu nề nếp. Giữ thế nào được họ ở đâu theo ý mình.
Bố mẹ cụ thích ở trại 5 sao và con cụ thích ở Mỹ coi là 1 gia đình tự do, nhưng cũng chỉ để chia sẻ chứ ko thể coi là mẫu mực về nề nếp đc.

Cụ khoe tiền hầu như mọi còm em đoán cụ cũng vừa thoát nghèo đc đôi đời. Những ng giầu bền vững ng ta có nề nếp ra phết đấy. Vẫn còn lên mạng khoe dưỡng lão 5 sao với búc vé đi du nịch tây thì cụ nên phấn đấu thêm ợ.
À tùy cụ. Cụ ko cần mỉa. Cụ truyền thống cổ hũ lại nghĩ người khác tự do quá. Con em nó thích ở bố mẹ, ok. Nó thích nhà riêng ở VN, ok. Nó thích ở nước ngoài, ok luôn. Tùy nó thấy đâu nó phát triển dc. Còn con cụ chỉ có 1 lựa chọn con ở với bố mẹ. Cũng thương. Còn em thì em nghĩ cho thân em sống dưỡng lão tốt, lo cho con em ở đâu tốt cho nó thì ở. Vậy chấm dứt quote nhau vì khác hệ giá trị nhé cụ

Beu 4x4

Xe điện
À tùy cụ. Cụ ko cần mỉa. Cụ truyền thống cổ hũ lại nghĩ người khác tự do quá. Con em nó thích ở bố mẹ, ok. Nó thích nhà riêng ở VN, ok. Nó thích ở nước ngoài, ok luôn. Tùy nó thấy đâu nó phát triển dc. Còn con cụ chỉ có 1 lựa chọn con ở với bố mẹ. Cũng thương. Còn em thì em nghĩ cho thân em sống dưỡng lão tốt, lo cho con em ở đâu tốt cho nó thì ở. Vậy chấm dứt quote nhau vì khác hệ giá trị nhé cụ
Cụ hơi ảo tưởng mình đúng và cho người khác cổ hủ cụ ạ. Chưa kể đọc ko kỹ còm em. Con em nó cũng đc học tây và hoàn toàn không có chỉ 1 lựa chọn là ở với em.
Nhưng nó sẽ có Trách nhiệm hơn con cụ khi mà đến lúc phải suy nghĩ về tổ chức gia đình.

thudoll88

Xe tăng
Giới siêu giàu đẻ nhiều hơn mức trung bình của người thường cụ ạ , vậy là họ có xu hướng muốn có nhiều con rồi .
Ôi lạy cụ 🙏 cụ kêu nhiều tiền cụ đẻ tới 10 đứa. Xong rồi cụ trích dẫn ra một bài báo mà trong đấy người ta cũng nói là tùy người giầu có mức sinh nhiều hơn các gia đình bình thường Nhưng trung bình cũng chỉ hai đến ba người con chẳng khác gì tự vả vào mặt mình cụ ơi kkk. Bài báo cũng nói rằng những trường hợp như elon musk là hy hữu trong giới giàu có. Cụ có biết tỷ phú usd mỹ hàng trăm cả nghìn người mới có 22 tỷ phú sinh 5-7 người con tỷ lệ có vài phần trăm thôi cụ ạ. Biết là cụ nói thậm xưng Sinh 10 đứa nếu giàu. Nhưng em chỉ muốn nói rằng đấy ngay cả những người giầu nhất thế giới theo tiêu chuẩn của thế giới chứ không phải là giàu có theo tiêu chuẩn của Việt Nam đâu nhỉ người ta cũng chỉ sinh từ hai đến ba đứa con là nhiều thôi cụ ơi

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]

1 kênh tham khảo cho các cụ

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Ôi lạy cụ 🙏 cụ kêu nhiều tiền cụ đẻ tới 10 đứa. Xong rồi cụ trích dẫn ra một bài báo mà trong đấy người ta cũng nói là tùy người giầu có mức sinh nhiều hơn các gia đình bình thường Nhưng trung bình cũng chỉ hai đến ba người con chẳng khác gì tự vả vào mặt mình cụ ơi kkk. Bài báo cũng nói rằng những trường hợp như elon musk là hy hữu trong giới giàu có. Cụ có biết tỷ phú usd mỹ hàng trăm cả nghìn người mới có 22 tỷ phú sinh 5-7 người con tỷ lệ có vài phần trăm thôi cụ ạ. Biết là cụ nói thậm xưng Sinh 10 đứa nếu giàu. Nhưng em chỉ muốn nói rằng đấy ngay cả những người giầu nhất thế giới theo tiêu chuẩn của thế giới chứ không phải là giàu có theo tiêu chuẩn của Việt Nam đâu nhỉ người ta cũng chỉ sinh từ hai đến ba đứa con là nhiều thôi cụ ơi
3.1:1.93, 2.3:1.93 thì chênh cũng gần 61%, gần 20% , số đó không hề nhỏ . E chỉ bảo giới siêu giàu có xu thế họ muốn sinh nhiều con hơn bình thường chứ ko bảo họ phải sinh 5 hay 7 như cụ nói . Cụ nên đọc lại và nghĩ kỹ hơn .

Chỉnh sửa cuối:

Son23

Xe buýt
Xu hướng viện dg lão sẽ là tất yếu khi phần lớn các gđinh có 2 con, tụi nó có thể xê dịch các nơi. Giờ các cụ ở Bắc, con cái vô SGon, sang Sing, Hàn...và xa hơn nữa để lập nghiệp, già cả chả ai muốn đi xa với con. Mà có đi theo con cũng ko ở cùng đc đâu ạ. Em đồ là đến hiện tại, các vùng đô thị, số cha mẹ già ở cùng con vô cùng ít, ở gần phổ biến hơn với điều kiện con cái ko đi làm ăn xa. Vùng quê em, có những dãy phố (thị trấn) 80% các cụ từ 50 đổ lên là ko con cái ở cùng vì tụi nó đi học đh và đi làm HN hết. Mẹ em bảo mô hình 2 ông bà đang phổ biến. Lác đác có cặp mua nhà HN gần con nhưng vẫn giữ nhà trên quê, đi đi về về. Em thử quét toàn bộ bạn bè, ng thân, khu phố..., ko 1 nhà nào bố mẹ ở cùng con. Bố mẹ em rập rình xuống HN mấy lần nhưg cũng xác định mua cái chung cư gần con. Vậy nên riêng phần chăm sóc cha mẹ già, giai gái ko mấy sự khác biệt. Ở gần thì con gái còn hay chạy qua chạy lại, rủ rỉ mua bán tâm sự hơn con giai con dâu.

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Xu hướng viện dg lão sẽ là tất yếu khi phần lớn các gđinh có 2 con, tụi nó có thể xê dịch các nơi. Giờ các cụ ở Bắc, con cái vô SGon, sang Sing, Hàn...và xa hơn nữa để lập nghiệp, già cả chả ai muốn đi xa với con. Mà có đi theo con cũng ko ở cùng đc đâu ạ. Em đồ là đến hiện tại, các vùng đô thị, số cha mẹ già ở cùng con vô cùng ít, ở gần phổ biến hơn với điều kiện con cái ko đi làm ăn xa. Vùng quê em, có những dãy phố (thị trấn) 80% các cụ từ 50 đổ lên là ko con cái ở cùng vì tụi nó đi học đh và đi làm HN hết. Mẹ em bảo mô hình 2 ông bà đang phổ biến. Lác đác có cặp mua nhà HN gần con nhưng vẫn giữ nhà trên quê, đi đi về về. Em thử quét toàn bộ bạn bè, ng thân, khu phố..., ko 1 nhà nào bố mẹ ở cùng con. Bố mẹ em rập rình xuống HN mấy lần nhưg cũng xác định mua cái chung cư gần con. Vậy nên riêng phần chăm sóc cha mẹ già, giai gái ko mấy sự khác biệt. Ở gần thì con gái còn hay chạy qua chạy lại, rủ rỉ mua bán tâm sự hơn con giai con dâu.
Dân số VN cũng đang già hóa. Mô hình 1, 2 con 1 gia đình như SG sẽ phổ biến. Vậy con gái hay trai, 1 hay 2 hay 5 đứa ko quan trọng vì rồi bọn trẻ sẽ ko ở cùng bố mẹ nữa. Trừ khi con cái ko kiếm đc nhà cửa riêng phải về bám vào nhà bố mẹ như ở Mỹ và Âu hiện giờ

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Nếu chỉ vì muốn có con trai mà dẫn đến vợ chồng phải ly thân dù cô vợ đã cố hết sức tới 4 công chúa rồi thì quả thật đáng trách, không thể chấp nhận được với ông chồng có tư tưởng nặng nề như vậy :((
em chưa biết vì nguyên nhân gì, thấy bạn em và công chúa út đang sống với nhau thì phải.

TUCSON9389

Xe điện
E mà nhiều tiền thì e cũng phải kiếm chục đứa con 🤣 . Mỗi tội ko nhiều tiền nên tự tay chăm sóc con cái rồi giờ sợ phát khiếp ...
cụ nghĩ cứ có tiền là đỡ khiếp à cụ. có nhiều cái trong việc chăm sóc con nó ko chỉ dùng tiền được đâu.

thudoll88

Xe tăng
cụ nghĩ cứ có tiền là đỡ khiếp à cụ. có nhiều cái trong việc chăm sóc con nó ko chỉ dùng tiền được đâu.
Chuẩn nói thế tỷ phú như Bill Gates hay Jeff Bezos chắc phải 20 đứa. Nuôi được một đứa con khôn lớn trưởng thành và có cuộc đời suôn sẻ cho đến khi mình nhắm mắt xuôi tay không phải là một điều đơn giản cứ thêm một đứa là nhân theo cấp số nhân sự khó khăn