[Funland] Chuyện vô lý nhưng có thật.

Ca phê thôi

Xe tăng

“Chào quý phụ huynh! Như mọi năm, tiền bồi dưỡng cho các anh dân phòng điều phối xe trước cổng trường là 2 triệu/tháng x 9 tháng/28 lớp = 643.000 đồng. Xin được thông tin và mong phụ huynh lớp thống nhất để thủ quỹ chuyển khoản đóng ạ”.
Các anh dân phòng ăn lương từ ngân sách NN hay ăn lương từ nguồn nào, tại sao phụ huynh lại phải đóng tiền điều phối xe cho các anh dân phòng....Điều tiết giao thông là nhiệm vụ của ai ...?
Ban đại diện nhà trường có vẻ đã đi quá đà trong công việc của mình.
Bủ mợ, ngày nào cũng đi qua Khâm Thiên thấy có nhiều dân phòng điều tiết GT, mấy nữa phải tìm và nộp tiền cho các bạn dân phòng điều tiết đấy, chắc nhiều đấy vì cộng dồn bao năm nay rồi.

Sâu Róm

Xe tải
Bủ mợ, ngày nào cũng đi qua Khâm Thiên thấy có nhiều dân phòng điều tiết GT, mấy nữa phải tìm và nộp tiền cho các bạn dân phòng điều tiết đấy, chắc nhiều đấy vì cộng dồn bao năm nay rồi.
Như thế này gọi là chửi hôi, a dua.
Ông cứ đi đúng luật, thấy khe hở đừng cố mà chen, nhường đường cho người khác hợp lý thì cả xã hội này đã cảm ơn ông rồi, cần gì mấy xu rách của ông.
Ai cũng tuân thủ thì làm sao phải thêm người điều tiết giao thông? Cần thêm người là do cái bọn vô pháp vô thiên, dừng đỗ vô tội vạ, lấn làn tạt đầu chen chỗ trống đấy.
Thở cái giọng thấy ghét.

haipvg

Xe tăng
Rút kinh nghiệm đừng thuê dân phòng mà thuê cty bảo vệ. Cty BV lại thuê các anh dân phòng (nhưng mặc áo BV). Thế là hợp mọi nhẽ dù đắt hơn 1 tí.

haipvg

Xe tăng
Đưa đón đến điểm đỗ thôi, thay vì từng nhà phải đưa đón từng cháu nếu khu dân cư tổ chức đc các cháu đi thành từng nhóm đi về điểm đỗ thì tốt, không thì cũng có nhiều cách.
Điểm đỗ là chủ quyền của ai vậy cụ? Có phải trả tiền không? Nếu phải trả tiền thì ai trả? Liệu lều báo có tương lên báo không? Nếu điểm đỗ free thì ai bảo đảm an toàn khi đi từ điểm đỗ đến trường, có phải trả tiền không?

Ca phê thôi

Xe tăng
Như thế này gọi là chửi hôi, a dua.
Ông cứ đi đúng luật, thấy khe hở đừng cố mà chen, nhường đường cho người khác hợp lý thì cả xã hội này đã cảm ơn ông rồi, cần gì mấy xu rách của ông.
Ai cũng tuân thủ thì làm sao phải thêm người điều tiết giao thông? Cần thêm người là do cái bọn vô pháp vô thiên, dừng đỗ vô tội vạ, lấn làn tạt đầu chen chỗ trống đấy.
Thở cái giọng thấy ghét.
Nick già rồi, còm gì cũng nên suy nghĩ chút nhé.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
1 hình thức khuyến khích dân phòng yêu nghề hơn. Yêu cầu là thế, nhưng đóng hay ko là quyền phụ huynh. Ko đóng thì thôi, hết.

sắt con

Xe điện
Cụ nghĩ hơi quá tý, thực ra đây chỉ là yếu kém của các cấp quản lý. Thay vì là một dịch vụ hành chính có thu chi hợp lý thì lại biến thành tiền chi gầm bàn (không có hóa đơn).
Các dịch vụ kiểu này nên có và minh bạch thu chi đảm bảo trách nhiệm mỗi bên thì đúng hơn.
em thì ko nghĩ là dịch vụ hành chính. Em đồng quan điểm với cụ nào đó bên trên nêu ra , đây là trách nhiệm của công an phường, dân phòng, dân quân tự quản hay chung quy là trách nhiệm của chính quyền địa phương sở tại.
em cho rằng đây ko phải là dịch vụ giá trị gia tăng để dân lựa chọn trả phí hay ko trả phí tận hưởng.
Một ngày nào đó, đường bẩn -> bồi dưỡng hoặc chi phí phụ cho lao công? Nếu thừa nhận thì những hạng mục dạng này sẽ mặc nhiên trở thành dịch vụ trả tiền hoặc trả thêm tiền. Cá nhân em thấy ko đúng.

Raul7

Xe tải
Đường từ trường đến nhà thì ai điều tiết? Có phải tắc mỗi cổng trường đâu

quocanhnguyen201

Xe tăng
em thì ko nghĩ là dịch vụ hành chính. Em đồng quan điểm với cụ nào đó bên trên nêu ra , đây là trách nhiệm của công an phường, dân phòng, dân quân tự quản hay chung quy là trách nhiệm của chính quyền địa phương sở tại.
em cho rằng đây ko phải là dịch vụ giá trị gia tăng để dân lựa chọn trả phí hay ko trả phí tận hưởng.
Một ngày nào đó, đường bẩn -> bồi dưỡng hoặc chi phí phụ cho lao công? Nếu thừa nhận thì những hạng mục dạng này sẽ mặc nhiên trở thành dịch vụ trả tiền hoặc trả thêm tiền. Cá nhân em thấy ko đúng.
Trách nhiệm của công an phường, dân phòng, dân quân không có nghĩa vụ điều tiết giao thông cụ à mà là của cảnh sát giao thông. Đúng là bắt hết phụ huynh vi phạm chứ không phải điều tiết mà làm thế thì dân lại bảo không có tình người :))

them.4o

Xe buýt
Cái này e ủng hộ này, nhưng còn việc để các hàng vỉa hè, chợ cóc lần chiếm long lề dg thì có cần phải đóng tiền cho ai để mọi ng dc lưu thông thông ỵoangs ko ah

luyenok

Xe điện
Cái này e ủng hộ này, nhưng còn việc để các hàng vỉa hè, chợ cóc lần chiếm long lề dg thì có cần phải đóng tiền cho ai để mọi ng dc lưu thông thông ỵoangs ko ah
Haha, cái đó thì ngược lại rồi cụ, vì ai đó đã đóng tiền để được gây cản trở giao thông rồi :D

2bplus

Xe buýt
Phần lớn trường công k tổ chức, vì rất lằng nhằng từ trách nhiệm, hiệu quả… vì trường công thường tuyển trong khu vực.
Chính vì mặc kệ để các trường tự lo nên mới lằng nhằng quá nhiều vấn đề nhiều rào cản quá sức từng trường. Cần anh nn đứng ra tạo cơ chế phối hợp, tạo môi trường, hỗ trợ này nọ.
Điểm đỗ là chủ quyền của ai vậy cụ? Có phải trả tiền không? Nếu phải trả tiền thì ai trả? Liệu lều báo có tương lên báo không? Nếu điểm đỗ free thì ai bảo đảm an toàn khi đi từ điểm đỗ đến trường, có phải trả tiền không?
NN lo điểm đỗ cụ ah, tìm kiếm, giải phóng mặt bằng, hỗ trợ các thứ... từng trường thì khó chứ cấp độ cq không thành vde. Nếu xác định nó thành hạng mục để giảm tải GT nữa thì có thể phân bổ mức kinh phí cao hơn nhiều cho nó. Quan trọng là giảm đc hàng triệu phụ huynh lao ra đường vào đúng giờ cao điểm.
Vấn đề an toàn có nhiều gải pháp CN kiểu lắp cam, giám sát thẻ hay người trông.. à mà ta còn có thể trông cậy vào trách nhiệm các anh xxx quyền to lương nhiều đang rảnh việc đòi ôm đồm thêm cơ số thứ nữa mà :D

Loe_hờ lú

Xe điện
Mấy anh dân phòng ở trỏng có nguồn thu nhiều từ các sự kiện của các hộ dân hay công ty tổ chức lắm
Ví dụ gia đình có người chết mà đông khách ồn ào, sẽ mời các anh ấy đến quản lý, phân luồng rồi trông nom cho. Tất niên là các anh ấy có công.
Vụ lễ tang Ca sĩ Vũ Linh sau ồn ào mới thấy bản kê thu chi của cô con gái nuôi, thấy 1 khoản tiền chi cho các anh dân phòng lên đến mấy chục triệu

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Và đã gọi, đã xác định là "tiền bồi dưỡng" mà tây thì họ gọi là tiền tip thì nó là khoản "thưởng" do đã làm hài lòng người sử dụng dịch vụ. Ở ta hay tây thì khoản này không có quy định pháp lý hoặc bắt buộc.
Nên nếu "sòng phẳng" đến mức là đấy là trách nhiệm của mầy nhé, và vì tau tip cho mầy nên mầy phải chịu trách nhiệm thế này thế kia nhé thì thật là khó. Cũng như bên típ mà đòi hỏi là mầy tip thế này thì mầy được cái gì kể ra tau xem nào thì cũng rất là khó.
Cuộc sống, không chỉ có tình và cũng không thể chỉ có lý. Nên cũng cần linh hoạt giữa hai yếu tố là hợp tình hợp lý hoặc hợp lý hợp tình.
Còn trong thực tế cuộc sống, vẫn có những vụ việc mà tình ngay lý gian hoặng lý ngay tình gian mà để từ đó mà nhìn nhận sự việc từ nhiều góc nhìn.

Em nói thật các cụ đừng chửi, đời lắm cái nó éo le. Nhiều khi tháng bo cho gái 200k thì vỗ ngực dương oai, đóng góp hỗ trợ abc cho con 1.429 đồng/tháng thì kêu bất công, tiêu cực với tệ nạn rồi thưa gửi, kiện cáo.

Xã hội nào thì đâu đó vẫn còn những bất cập, tiêu cực. Nhưng em nghĩ đừng để những điều nhỏ nhặt đấy nó chi phối đến bản thân, hãy để thời gian đó mà làm việc!
Không phải bác ạ.
Về lý thuyết, nhà trường có thể làm; nhưng không bắt buộc, vì đội Dân phòng và cả đội Áo xanh có nhà nước chi trả lương bổng, nghe đồn hậu hĩnh lắm cơ.
Thế nên, trường không thể làm; và như thế thì phụ huynh lãnh đủ.

Về thực tế, thì phải làm, và nhà trường sẽ làm, nhờ đội Ban phụ huynh thu hộ thôi.
1 hình thức khuyến khích dân phòng yêu nghề hơn. Yêu cầu là thế, nhưng đóng hay ko là quyền phụ huynh. Ko đóng thì thôi, hết.
Trách nhiệm của công an phường, dân phòng, dân quân không có nghĩa vụ điều tiết giao thông cụ à mà là của cảnh sát giao thông. Đúng là bắt hết phụ huynh vi phạm chứ không phải điều tiết mà làm thế thì dân lại bảo không có tình người :))

huyhung123

Xì hơi lốp

“Chào quý phụ huynh! Như mọi năm, tiền bồi dưỡng cho các anh dân phòng điều phối xe trước cổng trường là 2 triệu/tháng x 9 tháng/28 lớp = 643.000 đồng. Xin được thông tin và mong phụ huynh lớp thống nhất để thủ quỹ chuyển khoản đóng ạ”.
Các anh dân phòng ăn lương từ ngân sách NN hay ăn lương từ nguồn nào, tại sao phụ huynh lại phải đóng tiền điều phối xe cho các anh dân phòng....Điều tiết giao thông là nhiệm vụ của ai ...?
Ban đại diện nhà trường có vẻ đã đi quá đà trong công việc của mình.
Đây ngta điều xe ngay trc cổng trường, giờ cao điểm sáng chiều. Đóng thêm hỗ trợ họ là đúng!

sắt con

Xe điện
Theo nhiều ý kiến thì xã hội này còn tham nhũng vặt, còn vầy trò nhũng nhiễu để dân đc hưởng “dịch vụ tốt hơn”; “nhanh hơn”; “an toàn hơn”..
Cho nên đừng kêu và đừng đổ tại giời hay tại CQ, do tại các cụ hết, tự tạo đk bồi dưỡng…

vnthan

Xe buýt
Gửi những cụ đang chê bai rằng việc chi tiền đang “làm hư” hay cổ suý cho “tham nhũng”, nhờ các cụ tự google xem “dân phòng” là gì cho khách quan.

Dân phòng không có lương tháng như các cụ đâu, họ chỉ có “phụ cấp” chi trả theo thực tế khối lượng công việc họ làm thôi. Em biết là chính thức thì rất nhiều dân phòng chỉ có mức thu nhập tầm 1-2-3tr/tháng thôi. Dân phòng do phường quản lý, tập hợp từ nguồn những cư dân sinh sống tại địa bàn nhưng vì nhiều lý do mà ko có việc làm ổn định.

Việc ổn định an ninh trật tự trên địa bàn là trách nhiệm cấp phường thật, nhưng ngân sách của phường để phân bổ cho dân phòng cũng có hạn thôi, chỗ nào cũng bố trí người thì tiền đâu ra mà chi trả.

Kiểu thầy bói xem voi chỉ túm lấy 1 sự việc rồi la toáng lên quy kết thành những việc đao to búa lớn đâu có giúp gì cho tiến bộ xã hội đâu, chỉ gây tắc nghẽn mọi việc và làm thụt lùi văn minh, trật tự chung thôi.