Chuyện tìm mua "anh" Toyota Crown 30 năm tuổi

ZARG

Xe container
Đa phần là xe biển xanh, xe LD, chuyển vùng thanh lý thì phải đổi biển thôi cụ.
Vẫn mất chất cụ ạ. Mà em nhìn xe Cam nhiều.

Thời tiết VN không chịu nổi đâu. Xe xuống nhanh lắm.

Euro2CityStar

Xe lăn
Đội đấy còn trẻ, với lại cần thể hiện chứ không phải chơi xe. Nhưng người chơi vì đam mê nó khác, và người ta cũng không thích khoe khoang đâu cụ. Thực tế hiện nay rất nhiều đại gia có thú vui khác nhau về a tô lắm cụ ợ, vì họ chẳng khoe nên nhiều người không thể biết được.
Em biết vài người chơi kiểu sưu tập và rất thú vị là mỗi người một tiêu chí khác nhau nên mấy cụ ấy chẳng phải cãi nhau bao giờ :))
Có ông thì tìm cách sưu tầm đủ các dòng Wxxx của Mẹc, em thấy lão ấy có tầm hơn chục con, và vẫn đang mò mẫm tìm thêm.
Có ông thì toàn chơi dòng thể thao 2 cửa Couper của Mẹc, BMW.....thấy cũng 6-7 con gì ấy, có con cũ nhất đời 76-77 thì phải.
Có ông thì chơi các loại xe thể thao đời ơ kìa của các hãng luôn, em nhòm sơ sơ thì thấy Honda, Toy, Nissan.... Nhiều con em cũng đek biết của thằng nào.
Có ông thì chơi mấy con xe dạng quân sự Jeep, U oát....
Có ông có xe đưa đón đi làm, nhưng đi chơi chỉ thích cưỡi Harley Davidson, lão ấy chơi hẳn 1 đôi Harley Davidson để đổi lịch cho đỡ nhàm chán :))
Nói chung đấy là thú vui của họ, quan điểm của họ, mình đứng ngoài không hiểu được đâu.
À những ông em biết đều có xe đi làm hàng ngày toàn xe sang hoặc siêu sang luôn nhé, nhưng lúc rảnh rỗi vẫn thích lọ mọ mò mẫm nghịch mấy em xe cũ kia, cùng dầu mỡ lem nhem như ai :))

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Có lần hỏi tư vấn Nhật làm cho dự án chỗ tôi, họ nói Hoàng gia Nhật chỉ dùng xe Nissan thôi, còn dòng Nissan nào thì lâu quá không nhớ.
Người Nhật kia họ nói đúng đấy cụ.
Hoàng gia Nhật chuyển qua dùng xe Toy cũng chỉ là mới đây.
Bản thân cái tên Nissan nó cũng có ý nghĩa mà cụ :)
Ni = nước Nhật
San = Sản = Sinh sản, Phát triển

minhmo

Xe cút kít
Đội đấy còn trẻ, với lại cần thể hiện chứ không phải chơi xe. Nhưng người chơi vì đam mê nó khác, và người ta cũng không thích khoe khoang đâu cụ. Thực tế hiện nay rất nhiều đại gia có thú vui khác nhau về a tô lắm cụ ợ, vì họ chẳng khoe nên nhiều người không thể biết được.
Em biết vài người chơi kiểu sưu tập và rất thú vị là mỗi người một tiêu chí khác nhau nên mấy cụ ấy chẳng phải cãi nhau bao giờ :))
Có ông thì tìm cách sưu tầm đủ các dòng Wxxx của Mẹc, em thấy lão ấy có tầm hơn chục con, và vẫn đang mò mẫm tìm thêm.
Có ông thì toàn chơi dòng thể thao 2 cửa Couper của Mẹc, BMW.....thấy cũng 6-7 con gì ấy, có con cũ nhất đời 76-77 thì phải.
Có ông thì chơi các loại xe thể thao đời ơ kìa của các hãng luôn, em nhòm sơ sơ thì thấy Honda, Toy, Nissan.... Nhiều con em cũng đek biết của thằng nào.
Có ông thì chơi mấy con xe dạng quân sự Jeep, U oát....
Có ông có xe đưa đón đi làm, nhưng đi chơi chỉ thích cưỡi Harley Davidson, lão ấy chơi hẳn 1 đôi Harley Davidson để đổi lịch cho đỡ nhàm chán :))
Nói chung đấy là thú vui của họ, quan điểm của họ, mình đứng ngoài không hiểu được đâu.
À những ông em biết đều có xe đi làm hàng ngày toàn xe sang hoặc siêu sang luôn nhé, nhưng lúc rảnh rỗi vẫn thích lọ mọ mò mẫm nghịch mấy em xe cũ kia, cùng dầu mỡ lem nhem như ai :))
Hôm 26 tết Quý Mão em đi đăng kiểm giúp một bác nguyên Thị lang, là con trai của cụ nguyên phó Tể tướng con xe C200 đời 1997 số sàn. Theo em nhòm được thì bác này không thiếu gì tiền. Nhưng thích con xe C200 kể trên, nên sai đệ mang đi làm lại các thứ hết hơn 80 triệu. Đến khi đăng kiểm thì: ghế phụ không đủn lên xuống được, dây an toàn cứng đét không kéo ra vào, đèn xi nhan chạy một lúc bong ra treo lủng lẳng...
Lúc về qua quán bia làm mấy vại còn bị gọi điện nhắc: Cẩn thận không xxx nó cho thổi ống mà có hơi cồn lại giữ xe 7 ngày thì qua mie tết. :))
Nhà thì đỗ cả đống xe đẹp.:D
Đam mê kiểu cụ này thì em chưa dám theo.;)

745Lii

Xe điện
Xe cụ chủ em ko khoái cái cột cờ, lắp cột cờ phải khoét lỗ lắp cột khoá xoáy bên tai như xe ưu tiên mới đẹp.

Nghen loc

Xe tăng
Xưa, hãng cấp xe cho hoàng gia Nhật lại là Nissan :)
Vâng cụ. Nissan giờ có nhiều cổ phần của Renault nên Hoàng gia Nhật chắc muốn chọn hãng nào “thuần Nhật” hơn thì phải.

xukthal.

Xe lăn

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Xe cụ chủ em ko khoái cái cột cờ, lắp cột cờ phải khoét lỗ lắp cột khoá xoáy bên tai như xe ưu tiên mới đẹp.
Công nhận nhìn cái cắm cờ nó cứ xiêu vẹo kiểu gì đấy không đẹp

ZARG

Xe container
Thớt 14 trang rồi nhưng chưa cụ nào đánh giá cái đẹp nhất, cái đi mãi cùng năm tháng của con Crow là gì cả? Theo các cụ đó là điểm gì? Theo cá nhân e đó là các kiểu dáng toàn thân xe cực kỳ classic, tạo nên một cái xe rất già dặn, chững chạc.
Xấu như ma mà cụ. Chẳng qua 1 thời nó là biểu tượng của tiền và quyền, giờ các "cụ" thích thì mua, thế thôi.

Chứ xe kiểu Classic này so với xe Mỹ thì đúng là xách dép :(

Nghĩ nó chánnnn...

Em cũng gọi là "chơi" xe 1 tý ty, thì ít nhất cái xe mình mua nó phải mang tính biểu tượng của 1 thời kỳ, hay cả thế giới nó công nhận (Ví dụ: Beetle, Mini Cooper, Fiat 500. Sedan thì có Civic hay mấy con JDM, SUV có Land Cruiser chẳng hạn...). Chứ mấy cái xe này chơi theo phong trào các ông tự sướng với nhau chứ có ai quan tâm đâu :)) ít năm nữa rồi lên Thái Nguyên hết...

Hoặc xe máy thì chơi Vespa cũng hay, chứ toàn CD mới lại LA thì chán lắm...

Chỉnh sửa cuối:

berryfun

Xe điện
Xấu như ma mà cụ. Chẳng qua 1 thời nó là biểu tượng của tiền và quyền, giờ các "cụ" thích thì mua, thế thôi.

Nghĩ nó chánnnn...

Em cũng gọi là "chơi" xe 1 tý ty, thì ít nhất cái xe mình mua nó phải mang tính biểu tượng của 1 thời kỳ, hay cả thế giới nó công nhận (Ví dụ: Beetle, Mini Cooper, Fiat 500. Sedan thì có Civic hay mấy con JDM, SUV có Land Cruiser chẳng hạn...). Chứ mấy cái xe này chơi theo phong trào các ông tự sướng với nhau chứ có ai quan tâm đâu :)) ít năm nữa rồi lên Thái Nguyên hết...

Híc cháu thì cũng có suy nghĩ như cụ. Nhưng Vietnam nhà mình toàn đi ngược mí thế giới. Nói ra là động chạm va chạm nên theo phương châm “ai nên khôn mà chẳng dại đôi 3 nần =))=))
Vậy nên cứ tôn trọng sự khác biệt thôi

berryfun

Xe điện
Chơi siêu xe cũng là dân chơi,chơi xe cổ,xe hiếm cũng là dân chơi mà cụ,với cụ là đồng nát nhưng với người chơi nó lại quý nên cụ dùng từ ngữ cho nó phù hợp hơn cho vui vẻ,còn giờ dân đâu có gà mà đi mua đồng nát giá cao nữa đâu.Cụ vào FB Tú xiếc moto xem có những con Kích họ giữ gần như mới bán với giá 1 chiếc oto mà vẫn không có hàng mà bán đấy
Ô này chuyên chăm gà nửa mùa cụ nhá. Thợ nên lúc bán họ chăm được, còn cứ mua về biết tay nhau ngay 3.7 21 ngày xe nhìn xe ra cái thể thống gì nữa đâu.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Sau đó về thì hai bên cũng trao đổi qua lại, về giá bán, các thủ tục cần thiết. Ngày 12/12 sau khi chốt đc giá thì em cọc trước 20tr, hẹn ngày 17/12 đến làm thủ tục và viết giấy mua bán. Như đã hẹn thì sáng 17/12 đi nhận xe làm thủ tục. Vì xe còn chuyển về quê cách 300km nên vẫn giữ biển số cũ, cầm giấy tờ gốc chạy về. Ngoài ra thì anh em thỏa thuận là giữ lại ít tiền, chờ tháo trả biển rút hồ sơ rồi chuyển nốt.

Lần cuối em nó ở Hà Nội khi mang biển thủ đô.

Một chút thông tin về xe thì xe Crown này sản xuất năm 1993, nhưng đăng ký lần đầu tại Việt Nam năm 2006. Xe máy xăng 3.0L, nghe ai cũng nghĩ là ăn xăng rồi. Theo như em biết thì thời điểm đó có 1 lô xe Crown cũ về Việt Nam, lý do vì sao thì em không rõ. Về odo thì em cũng không để ý lắm vì với những xe kiểu này thì quan trọng là chất xe chứ odo không nói lên điều gì. Có cái ảnh lúc viết giấy em minh họa tạm.

Nhận xe xong cỡ 9h30 sáng, em cùng gấu chạy thẳng 1 mạch về quê. Vợ em được cái cũng thích lái xe, côn ra ga vào cũng mượt nên trên đường về cũng thay nhau lái cho vui.
Sau chuyến này thì em bị bất ngờ lần thứ 3 với chiếc xe. Đó là em không nghĩ lại tiết kiệm xăng như thế. Trước khi về, xăng ở mức 1/4 bình, em đổ 500k tiền xăng, giá hôm đó chắc cỡ 21k, nghĩa là đc gần 25 lít xăng. Sau 300km quốc lộ về đến nhà thì vẫn còn 1/4 bình, nghĩa là chỉ tốn cỡ gần 25 lít, chia nhanh thì cỡ 8,3 lít/100km.

Cung này cũng là lúc để em có thể kiểm chứng khả năng vận hành của xe. Lên cao tốc vẫn bon bon 100-110km/h đều đều, không phải ngại gì cả. Tuy nhiên khi đi ở đoạn Mai Sơn giới hạn 80km/h hay vào đô thị giới hạn 60km/h thì xe bọn em dù đi đúng 80-60km/h vẫn liên tục bị vượt. Cảm giác sai sai nên em thử dùng app đt đo thử thì kết quả tốc độ đo được thấp hơn trên đồng hồ 5-10km/h. Con số này em nghĩ là ok, không phải vấn đề lớn đối với một chiếc xe 30 năm tuổi và mục đích đi lại trong phố cafe. Bọn em cả đi cả nghỉ hết khoảng 6 tiếng, về đến Vinh cỡ 4h chiều.

Cụ chủ mang tiếng nghiên cứu kỹ, kể lể dông dài nhưng đến lúc quyết định thì lại mua SAI form xe. Xe bác Tổng là form 94 - 97 cụ nhé, nhìn ngoại hình thì nó khác biệt rõ nhất ở khuôn cửa sau, đèn pha, đèn hậu cũng đều khác. Form 93 là mẫu đời trước nhìn xấu hẳn. Cụ xem kỹ lại cho nhạc phụ nhé, rồi mua lại form cho đúng, vẫn là của một cụ Chính đó thì cũng dễ thôi

Hà Tam

Xe điện
Người Nhật kia họ nói đúng đấy cụ.
Hoàng gia Nhật chuyển qua dùng xe Toy cũng chỉ là mới đây.
Bản thân cái tên Nissan nó cũng có ý nghĩa mà cụ :)
Ni = nước Nhật
San = Sản = Sinh sản, Phát triển
Vế đầu thì không nói, nhưng vế sau thì co thể khác, do cách nói của người Nhật.
Thí dụ như tên người, họ hay ghép thêm vào "san" tên người đó khi gọi, thể hiện sự tôn trọng.
Như gọi cụ là SVCsan.

Ngo Rung

Xe lăn

Nghĩ nó chánnnn...

Điều kiện đến đâu thì chơi đến đấy thôi cụ. Bày đặt so với TG làm gì.
Hội xe cổ TG mấy năm trước đổ bộ vào VN mình, mấy cụ mang xe đời 77-78 ra đi cùng bọn nó, thì bọn nó cười bẩu đấy là xe cũ, không phải xe cổ. Đoàn xe của bọn nó có con đời 4x hay 5x gì đấy...bọn nó bẩu mới choai choai thôi :))

ZARG

Xe container
Điều kiện đến đâu thì chơi đến đấy thôi cụ. Bày đặt so với TG làm gì.
Hội xe cổ TG mấy năm trước đổ bộ vào VN mình, mấy cụ mang xe đời 77-78 ra đi cùng bọn nó, thì bọn nó cười bẩu đấy là xe cũ, không phải xe cổ. Đoàn xe của bọn nó có con đời 4x hay 5x gì đấy...bọn nó bẩu mới choai choai thôi :))
He he thì đúng chứ sai đâu.

thanh3883

Xe buýt
Cụ chủ mang tiếng nghiên cứu kỹ, kể lể dông dài nhưng đến lúc quyết định thì lại mua SAI form xe. Xe bác Tổng là form 94 - 97 cụ nhé, nhìn ngoại hình thì nó khác biệt rõ nhất ở khuôn cửa sau, đèn pha, đèn hậu cũng đều khác. Form 93 là mẫu đời trước nhìn xấu hẳn. Cụ xem kỹ lại cho nhạc phụ nhé, rồi mua lại form cho đúng, vẫn là của một cụ Chính đó thì cũng dễ thôi
Căng, nhưng về nhạc phụ thích là được cụ chủ nhỉ? :))

Chỉnh sửa cuối:

745Lii

Xe điện
94 vẫn phom cũ cụ ạ, nửa cuối 95 mới có phom sau.