[Funland] Chuyện tiền bạc liên quan đến gia đình nhà vợ

asset19

Xe buýt
Vụ này mua để đầu tư để bán khi tăng giá thì khó nhằn lắm.
Vì ô bv đã rào trước là sau này ông bà sẽ mua lại.
Nên tăng giá cụ cũng khó bán cho người ngoài, còn bán lại cho ông bà thì cụ ko lấy lãi đc.
Cả 2 giải pháp:
- mua : sau này sẽ kẹt ko bán đc
- ko mua: mất tình cảm

Cụ nên chọn giải pháp trung dung.
Cụ tư vấn ông bà mua lối đi 2 mét. Tầm tiền ấy vừa phải, ông bà mua có thiếu bn mình cho. Hoặc cụ cho cả cũng đc. Nhớ bảo vợ cụ về nói với ông bà, chứ cụ đừng nói, như thế dễ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Chưa hiểu ông bố vợ định mua miếng đất đấy làm gì, cụ nào thông não cho em hiểu với?

huyhung123

Xe điện
Em có suy nghĩ thế này, ko biết có được ko...
...
Bác river8x cứ trao đổi thẳng vs ông bà già vợ về suy nghĩ thật của mình, và vẫn góp hoặc mua cả cái ao.
Số tiền dư còn lại, cụ sẽ vay thêm bank để mua nhà...thế là vẹn cả đôi đường.
Còn về chuyện chung cư, dân đen như đại bộ phận member ở đây...thì để có tiền mua cái nhà tươm tươm, mà ko phải vay nợ thì khó lắm.
Cứ vay, rồi chắt bóp trả dần, con người là động vật có khả năng thích nghi cao nhất, nghèo ăn kiểu nghèo, giầu ăn kiểu giầu...
Rồi đôi 3 năm tới, có sức khỏe, chăm chỉ làm ăn thì sẽ trả đc hết nợ...mà có nợ nần thì động lực làm việc sẽ cao hơn.
Còn cái ao, nói thật...nhỡ may ông Giời thương, huyện nó có vài dự án quanh đó, khéo lại x3 tài khoản ấy chứ :))
Vãi với tư vấn của cụ!

Nine

Xe điện
Em có suy nghĩ thế này, ko biết có được ko...
...
Bác river8x cứ trao đổi thẳng vs ông bà già vợ về suy nghĩ thật của mình, và vẫn góp hoặc mua cả cái ao.
Số tiền dư còn lại, cụ sẽ vay thêm bank để mua nhà...thế là vẹn cả đôi đường.
Còn về chuyện chung cư, dân đen như đại bộ phận member ở đây...thì để có tiền mua cái nhà tươm tươm, mà ko phải vay nợ thì khó lắm.
Cứ vay, rồi chắt bóp trả dần, con người là động vật có khả năng thích nghi cao nhất, nghèo ăn kiểu nghèo, giầu ăn kiểu giầu...
Rồi đôi 3 năm tới, có sức khỏe, chăm chỉ làm ăn thì sẽ trả đc hết nợ...mà có nợ nần thì động lực làm việc sẽ cao hơn.
Còn cái ao, nói thật...nhỡ may ông Giời thương, huyện nó có vài dự án quanh đó, khéo lại x3 tài khoản ấy chứ :))
Sao cụ toàn tính được thế. Cụ chủ có phải tên là Nguyễn Văn Được đâu

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là nhà cụ may mắn thôi!
Bản thân e ko lấy 1 cái gì, cho thằng em tất, 100%. Giờ nó còn chửi ông cho tôi đc cái éo gì đâu!
Đời khó nói lắm cụ à, né được gì thì né ra thôi.
Nhiều đứa nó cạn nghĩ lắm dù là ruột cụ nhé.
17 khi chọn trường e đã né ngành của bm e để nhường suất cho thằng e kém học hơn.
Sau này lấy vk, xây nhà, xe, đồ đều có tiền a cho. Thế mà a về nó cứ giương mắt ếch lên ko hỏi/ chào đc 1 câu ấy. Mẹ nói thì nó bảo đó chỉ là cái mồm chứ tâm ko thế, trách ngc a khó tính thế thì ra đời sống đc với ai =)). Khộ, e thế thì cháu nó học bố, thấy bác cũng ngậm hột thóc. Bó tay luôn ấy.
Cơ mà e thoáng thôi, cũng kệ nó. Nói ko đc thì liệu mà lo phòng ứng xử sau này. Cãi nhau làm j...riệu nhiều quá nó kém não ấy mà cụ

Xe nội lước

Xe container
Cụ thớt lắm tiền thì ra tay giúp bm vợ cho nó đẹp tình. Chưa có nhà riêng thì nói với vợ đại ý : chúng ta sẽ đẩy con cái tụt lại nhiều năm . Chúng sẽ vất vả và mất tự tin trong cs nếu mãi thuê trọ thế này..nhất trí thì cùng về quê nói cho rõ điều này, xin cc thông cảm. Trong 2 thứ thì phải chấp nhận 1 cái là viu nhà cụ nhạc kém đẹp , nhà ông cậu trời sau này kém đẹp chứ k thể để tương lai cháu ngoại mịt mờ..
Cụ mua vào thì với đk cụ nêu của nhà cậu trời em e sau này tiến lùi cực khó..cụ không bán đc cho ai và nhà ngoại cũng k mua đc..bán giá thị trường ( nếu lên giá ) thì lại mất tình..
Túm lại : bay đâu . Lui Binh 🤣🤣

Xe nội lước

Xe container
Vụ này mua để đầu tư để bán khi tăng giá thì khó nhằn lắm.
Vì ô bv đã rào trước là sau này ông bà sẽ mua lại.
Nên tăng giá cụ cũng khó bán cho người ngoài, còn bán lại cho ông bà thì cụ ko lấy lãi đc.
Cả 2 giải pháp:
- mua : sau này sẽ kẹt ko bán đc
- ko mua: mất tình cảm

Cụ nên chọn giải pháp trung dung.
Cụ tư vấn ông bà mua lối đi 2 mét. Tầm tiền ấy vừa phải, ông bà mua có thiếu bn mình cho. Hoặc cụ cho cả cũng đc. Nhớ bảo vợ cụ về nói với ông bà, chứ cụ đừng nói, như thế dễ hơn.
Cụ tư vấn này mới là nhìn xa..em hết diệu dồi .

sungvu84

Xe hơi
cụ ở vào thế khó nhỉ, cụ cân đối cho bố mẹ vợ vay khoảng 1/4 giá trị mảnh đất ấy xem, để ông bà vận động thêm nữa. như vậy cụ ổn cả đôi đằng.

yuh2105

Xe tăng
17 khi chọn trường e đã né ngành của bm e để nhường suất cho thằng e kém học hơn.
Sau này lấy vk, xây nhà, xe, đồ đều có tiền a cho. Thế mà a về nó cứ giương mắt ếch lên ko hỏi/ chào đc 1 câu ấy. Mẹ nói thì nó bảo đó chỉ là cái mồm chứ tâm ko thế, trách ngc a khó tính thế thì ra đời sống đc với ai =)). Khộ, e thế thì cháu nó học bố, thấy bác cũng ngậm hột thóc. Bó tay luôn ấy.
Cơ mà e thoáng thôi, cũng kệ nó. Nói ko đc thì liệu mà lo phòng ứng xử sau này. Cãi nhau làm j...riệu nhiều quá nó kém não ấy mà cụ
Nhà em thì được ông anh vợ. Từ 1 ông ru rú ở nhà suốt ngày ko có tiền. Em lo cho công việc kiếm ăn đàng hoàng giờ để ra tiền sắm xế. Mà nợ thằng em tí tiền mãi éo giả, vẫn còn muốn vay thêm. Chả thấy cám ơn thằng em nổi 1 câu nào. Đợt 30/4 này về chơi em kệ. Mà cứ hỏi han nhờ vả này kia. Thôi nghỉ :))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em thì được ông anh vợ. Từ 1 ông ru rú ở nhà suốt ngày ko có tiền. Em lo cho công việc kiếm ăn đàng hoàng giờ để ra tiền sắm xế. Mà nợ thằng em tí tiền mãi éo giả, vẫn còn muốn vay thêm. Chả thấy cám ơn thằng em nổi 1 câu nào. Đợt 30/4 này về chơi em kệ. Mà cứ hỏi han nhờ vả này kia. Thôi nghỉ :))
Thôi, nó ko sút háng mình phát là may rồi.
E toàn AQ thế để luôn vui vẻ trc mặt mẹ già.

congngo

Xe điện
Việc đơn giản thế này mà cụ chủ thớt đã phải đứng hình hay mất ngủ thì lạ thật.
1. Có hay không mua cái ao đấy thì có ảnh hưởng gì đến cuộc sống của bố, mẹ vợ hiện tại không: Câu trả lời là không, nếu có là sau này người ta xây cái nhà lên thì không còn thoáng đãng, rộng rãi tầm nhìn như trước nữa.
2.Việc mua cái ao đấy có phải là việc cấp bách và khẩn thiết (kiểu như không mua thì bố, mẹ vợ ra đường)không? câu trả lời là không vì trước nay cái ao đấy có phải của ông, bà ấy đâu.
3. Vợ chồng chủ thớt có nhiều tiền để coi cái khoản mua ao là tiền để đó, chả ảnh hưởng đến cuộc sống vợ con không: Câu trả lời cũng là không, đang kiếm bữa nay lo bữa mai, tằn tiện mới tiết kiệm được tí tiền.
4. V/C cụ chủ và con cái đã cần phải mua nhà để thay đổi chất lượng cuộc sống chưa? Câu trả lời là rất cần rồi, con cái đến lúc đi học cũng cần có chỗ ở tử tế, đủ không gian chơi và học.
Mang nguyên 4 câu hỏi và trả lời này đưa cho gấu, nếu nó vẫn trách móc nọ kia thì bảo nó về mà ở với bố, mẹ vợ.

red_dragon88

Xe tăng
Ca này say no thôi cụ, mua căn cc lo cho gia đình nhỏ và con cái, phải kiên quyết thôi. Cụ có đứng tên mảnh có cái ao thì cày cuốc bao giờ mới đc 1 tỷ bù lại. Nhu cầu bức thiết là mua căn cc để an cư, cái ao có thì cũng tốt, ko có thì bố mẹ vợ vẫn còn đất ở.

davidhuy

Xe tăng
Cụ bảo bố mẹ vợ cùng cụ đến nói chuyện với ông bác mua cái ao trả chậm, có thể trả một ít như tiền cọc còn lại trả dần. Chắc anh em một nhà thì ông bác đồng ý ngay :D Rồi cụ thu vén mua cái CC nho nhỏ hơn dự kiến một tí, còn tiền vứt vào cái ao sau khéo lại ra một mớ.
Phương án này hợp tình hợp lý này cụ chủ, vẫn mua ao nhưng xin cho trả dần và cụ vẫn tiếp tục xử lý được nhu cầu gia đình. Vẹn đôi đường. Nếu ông bác không nghe thì đúng là ....số trời :)):)):))

bikhoai

Xe buýt
Nhà cụ chủ còn đi thuê thì mua ao làm gì cụ? Nếu dư dả thì mua chứ nhà chưa có mua đến bao h mới có nhà mà ở. An cư mới lạc nghiệp, dù chung cư ko sinh lời nhưng có chỗ chui ra chui vào con cái học hành ổn định cụ ạ. Có đầu tư đâu mà cần sinh lời?
Cụ chủ có 2 tỷ ,mua 1 tỷ còn 1 tỷ thêm tý mua tập thể cũ vừa ở lại có mảnh đất để dành.Hài hoà cho 2 bên hiện tại,sau này có bán thì cũng dễ nói thôi .

starsn

Xe điện
Trên lý thuyết, cụ giúp người ta thì người ta niềm nở với cụ.

Trên thực tế, chuyện chào hỏi không liên quan đến giúp đỡ hay không, mà liên quan đến bình thường có trò chuyện với nhau, tình cảm có thắm thiết hay không. Mình chủ động chào, thân mật gần gũi được thì tốt, mong người ta đáp lại. Nếu không hợp nhau được thì thôi, khỏi kỳ vọng cho mệt người.

Cũng giống như bố mẹ không chơi với con lúc bé, chỉ quăng xập tiền rồi đi thì lớn con nó không có chuyện gì để nói với bố mẹ cả.

red_dragon88

Xe tăng
Việc đơn giản thế này mà cụ chủ thớt đã phải đứng hình hay mất ngủ thì lạ thật.
1. Có hay không mua cái ao đấy thì có ảnh hưởng gì đến cuộc sống của bố, mẹ vợ hiện tại không: Câu trả lời là không, nếu có là sau này người ta xây cái nhà lên thì không còn thoáng đãng, rộng rãi tầm nhìn như trước nữa.
2.Việc mua cái ao đấy có phải là việc cấp bách và khẩn thiết (kiểu như không mua thì bố, mẹ vợ ra đường)không? câu trả lời là không vì trước nay cái ao đấy có phải của ông, bà ấy đâu.
3. Vợ chồng chủ thớt có nhiều tiền để coi cái khoản mua ao là tiền để đó, chả ảnh hưởng đến cuộc sống vợ con không: Câu trả lời cũng là không, đang kiếm bữa nay lo bữa mai, tằn tiện mới tiết kiệm được tí tiền.
4. V/C cụ chủ và con cái đã cần phải mua nhà để thay đổi chất lượng cuộc sống chưa? Câu trả lời là rất cần rồi, con cái đến lúc đi học cũng cần có chỗ ở tử tế, đủ không gian chơi và học.
Mang nguyên 4 câu hỏi và trả lời này đưa cho gấu, nếu nó vẫn trách móc nọ kia thì bảo nó về mà ở với bố, mẹ vợ.
Đứng hình là đứng việc cụ chủ không ngờ bố mẹ vợ lại yêu cầu vay/chi một khoản lớn như vậy ấy cụ. Chắc bố mẹ vợ cũng tha thiết chưa nỡ từ chối ngay.

thinhtd

Xe container
Cụ chủ có 2 tỷ ,mua 1 tỷ còn 1 tỷ thêm tý mua tập thể cũ vừa ở lại có mảnh đất để dành.Hài hoà cho 2 bên hiện tại,sau này có bán thì cũng dễ nói thôi .
Mua cái ao mà mất 1 tỷ thì việc lấp rồi làm sổ đỏ để bán em nghĩ là khoai. Lại mất mớ tiền to nữa.
Em không biết cái ao to không, nếu to thì mua thêm 1-2m làm đường đi là đẹp với bmv rồi.

red_dragon88

Xe tăng
đừng nên dính vào chuyện nhà vợ trừ khi dư giả cụ nhé, mà kể anh em họ hàng cũng tê, nợ xong rôi chây ì.. mât lòng trước được lòng sau, chứ cụ mua phải rồi thi xac định ôm bom đấy :D .. Đên bao giơ bmv vơi em có 1 tỷ đây
Mua ao để giữ đất cho bố mẹ vợ, mặc dù sổ đỏ để đứng tên 2 vc, thế rốt cuộc giữ hộ thì sau này bố mẹ vợ có 1 tỷ để mua lại ko. Mang tiếng giữ hộ thì sau này ông em vợ có đòi lại ko. Nói chung ca này bố mẹ vợ chủ thớt tính toán hơi quá.