[Funland] Chuyện tâm linh ?

phohien035

Xe buýt
Hôm trước em về quê có giỗ trong họ. Sau khi ăn uống thì mấy anh chị em ngồi uống trà nước để trò chuyện. Trong khi đó phía trong có một cô cháu gái đang được các cụ nhập về để 'phán" và trả lời các yêu cầu, câu hỏi của con cháu ngồi xung quanh. Thấy mọi người bảo Bà về (là bà ngoại của em) nên tất cả lại kéo vào ngồi xung quanh nghe Cụ "chỉ bảo". Có một trường hợp em ngồi nghe, chứng kiến nhưng cũng thấy phân vân. Cụ hỏi ông ngồi trước mặt, khi ông đó nhờ Cụ xem tình hình về sức khỏe và công việc năm tới. Cụ có hỏi: Đã từng "bỏ" đứa nào chưa ? Theo em hiểu là đã từng sảy hay nạo thai chưa. Cả ông ấy và vợ đều bảo có nhưng mới chỉ được đâu đó 2-3 tuần, vì khi đó còn trẻ, đang có kế hoạch bận bịu khác nên ko giữ (trước đó đã có 1 cháu rồi). Theo Cụ đó là con trai và nó chính là người phù hộ cho 2 đứa con hiện nay do vậy nó cũng thắc mắc là đối xử với 2 con sau này tốt mà ko nhớ tới nó, nên làm lễ để cho nó an lòng (bây giờ mà còn thì cũng gần 30 rồi). Chuyện tâm linh thì theo em tùy người tin hay không tin, mình không bàn. Nhưng chỉ điều nghe xong hơi phân vân: Một sinh linh bé bỏng như vậy, theo lý thuyết thì mới bắt đầu hình thành chứ chưa thành hình hoàn chỉnh thì có thể có các "yêu cầu" như trên được không ? Hay cứ thụ thai được là coi như đã có ở trên đời này ? Chuyện nhà kia có làm theo hay ko thì em không biết, nhưng nhiều khi chứng kiến các câu chuyện thế này cũng ko biết nên giải thích thế nào nếu có ai thắc mắc. Làm theo thì có thể OK để giải tỏa tâm lý, an lòng. Nhưng nếu thầy bảo làm chi phí lớn thì có nên khi kinh tế bản thân gia đình còn khó khăn (vì trong họ em cũng có người nghe theo tốn đến mấy trăm củ để làm lễ tận tỉnh phái bắc cho ông con trai làm ăn kém nhưng rồi đâu vẫn hoàn đấy)

An_Vi

Xe điện
Hôm trước em về quê có giỗ trong họ. Sau khi ăn uống thì mấy anh chị em ngồi uống trà nước để trò chuyện. Trong khi đó phía trong có một cô cháu gái đang được các cụ nhập về để 'phán" và trả lời các yêu cầu, câu hỏi của con cháu ngồi xung quanh. Thấy mọi người bảo Bà về (là bà ngoại của em) nên tất cả lại kéo vào ngồi xung quanh nghe Cụ "chỉ bảo". Có một trường hợp em ngồi nghe, chứng kiến nhưng cũng thấy phân vân. Cụ hỏi ông ngồi trước mặt, khi ông đó nhờ Cụ xem tình hình về sức khỏe và công việc năm tới. Cụ có hỏi: Đã từng "bỏ" đứa nào chưa ? Theo em hiểu là đã từng sảy hay nạo thai chưa. Cả ông ấy và vợ đều bảo có nhưng mới chỉ được đâu đó 2-3 tuần, vì khi đó còn trẻ, đang có kế hoạch bận bịu khác nên ko giữ (trước đó đã có 1 cháu rồi). Theo Cụ đó là con trai và nó chính là người phù hộ cho 2 đứa con hiện nay do vậy nó cũng thắc mắc là đối xử với 2 con sau này tốt mà ko nhớ tới nó, nên làm lễ để cho nó an lòng (bây giờ mà còn thì cũng gần 30 rồi). Chuyện tâm linh thì theo em tùy người tin hay không tin, mình không bàn. Nhưng chỉ điều nghe xong hơi phân vân: Một sinh linh bé bỏng như vậy, theo lý thuyết thì mới bắt đầu hình thành chứ chưa thành hình hoàn chỉnh thì có thể có các "yêu cầu" như trên được không ? Hay cứ thụ thai được là coi như đã có ở trên đời này ? Chuyện nhà kia có làm theo hay ko thì em không biết, nhưng nhiều khi chứng kiến các câu chuyện thế này cũng ko biết nên giải thích thế nào nếu có ai thắc mắc. Làm theo thì có thể OK để giải tỏa tâm lý, an lòng. Nhưng nếu thầy bảo làm chi phí lớn thì có nên khi kinh tế bản thân gia đình còn khó khăn (vì trong họ em cũng có người nghe theo tốn đến mấy trăm củ để làm lễ tận tỉnh phái bắc cho ông con trai làm ăn kém nhưng rồi đâu vẫn hoàn đấy)
Cụ phải hiểu là 1 chùm trái non thì phải rụng vài quả, chỉ những quả nào khỏe mới lớn được. Thầy nào chả phán chuyện đó, trúng đến 90%. :))
Nên cái câu "Đã từng bỏ đứa nào chưa?" nghe đã tào lao rồi. Nếu nhìn được thấu chuyện đó thì phải nói: "Chúng mày đã bỏ 1 đứa rồi." :))

XPQ

Xe cút kít
Tào lao bí đao.
Hồi thanh niên ông nào cũng chả từng bỏ mấy triệu tinh binh. Tát cho bật vong ra luôn chứ lậy.

xukthal.

Xe lăn
Cụ có hỏi: Đã từng "bỏ" đứa nào chưa ?
Bài kinh điển nhất của đội hành nghề mê tín: Nhà/Dòng họ có người chết trẻ hoặc bỏ thai, hỏng thai => tiến tới việc phải làm lễ cúng cho những vong ý :))

Chỉnh sửa cuối:

xukthal.

Xe lăn
Vong chết trẻ/Bà cô/ Ông mãnh ...trợ thủ đắc lực của các thầy/cô ^:)^ ^:)^ ^:)^

coquay

Xe container
Đọc bài e lại nhớ tới bài ca dao năm xưa :D

Số cô chẳng giàu thì nghèo,
Ngày ba mươi tết thịt treo trong nhà.
Số cô có mẹ, có cha,
Mẹ cô đàn bà, cha cô đàn ông.
Số cô có vợ có chồng,
Sinh con đầu lòng chẳng gái thì trai

À phải. Em nghĩ lại cũng thấy em ko láo, chỉ sợ nhỡ mồm, nhỡ tay :D
Chuẩn cụ, con cháu sao mà láo với các cụ được, còn nhỡ mồm, tay, chân thì các cụ cũng không nên trách, nhỡ thôi mà :))

Võ Hầu.

Xe hơi
Theo những gì em hiểu, có 03 loại nhập chính:

01. Giả nhập: Người giả nhập chả có ai nhập vào mà cố gắng uốn éo, nhái giọng, đốt thuốc nhằm giả thần giả quỷ mà lung lạc lòng người hay kiếm chút lợi lạc. Loại này dễ gặp các bà các cô vùng quê nghèo còn nhiều mê tín dị đoan hay nhan nhản trên Yotube gần đây.

02. Nhập lý tài: Loại này dễ gặp ở các điện, phủ hay các nhà nuôi âm binh nên có thể đọc được quá khứ vị lai của gia chủ. Có điều, vì mục đích lý tài (kiếm tiền) nên ngoài thông tin chính xác của đương sự thay vì khuyên bảo quay đầu về chính đạo thì lại luôn kết thúc là một vấn đề nào đó của gia chủ mà yêu cầu làm lễ. Tùy mặt gia chủ lễ cũng giao động từ vài triệu đến trăm triệu.

02. Nhập thật: ở đây chia làm 02 loại:
02.1: là các vong mạnh chưa siêu thoát (tự tử, sân hận, hay si mê...) còn vương vấn. Họ - các vong này khi gặp được người yếu bóng vía thì nhập vào giả làm "các cụ" hay ai đó đã khuất mà phán xét để thỏa mãn cái cảm giác được tôn vinh, sùng kính hay đại loại như vậy.

02.2 vong nhập chính chủ với danh xưng: cái này khó như đánh vietlott vì đa phần "các cụ" đã đầu thai tìm em chân dài tới nack nào mới từ đời tám hoánh nào rồi chứ thời gian đâu mà quanh quẩn bên con cháu sau bao nhiêu đời kiếp. Số ít còn lại luẩn quất do nghiệp quả còn mạnh thì "tác động" trực tiếp qua giấc ngủ hoặc lúc mê thần của con cháu chứ không nhập xác.

nguyentoan.uct

Xe điện
Việc các cụ về nhập vào người trong nhà, em đã chứng kiến trực tiếp trong đại gia đình nhà em, và xảy ra nhiều lần. Em cũng không ý kiến nhiều.
Nhưng chỉ có điều, các cụ nên xem lại khái niệm "Tâm Linh".

Võ Hầu.

Xe hơi
Ở loại nhập thứ 2, em có người bạn trên Yên Bái. Bố cô ấy nuôi âm binh. Trước khi chết có biết trước vận hạn của mình nên nhờ "thầy" khác đến bắt đám âm binh (nghe nói bắt không hết). Ông ấy chết đuối ở "vũng trâu đằm". Còn cô ấy gặp căn bệnh không biết lý do, những gì cô ấy trải qua giấc mơ trong hiện tại thì em nghĩ số âm binh còn lại vẫn đang quấy quả cô ấy cho đến hiện giờ (những gì cô ấy kể lại cho em trong giấc mơ xảy ra sau đó một vài tháng làm em giật mình).

Chỉnh sửa cuối:

--Lamborghini--

Xe cút kít
Trước nhà có ao, có ông mãnh bà mãnh.
Nói mấy cái này gần như ai cũng đúng cả :)
Ao thì ngày xưa nhà nào chả có, sau này có lấp đi hay ko.
Còn thời ngày xưa đẻ nhiều y tế kém thì kiểu gì chả có ng mất.