[Funland] Chuyển ra vùng ngoại ô!

chiquynhvn90

Xe tải
Em đề xuất như này:
1. Chuyển tất các trường đại học của Hà Nội về mạn Vĩnh Phúc, Phú Thọ.
2. Chuyển tất cả các nhà máy sản xuất có lao động >1000 người vẫn tồn tại trong nội thành Thủ đô về khu vực Hưng Yên, Hải Dương
Chỉ cần tạm thời làm được nhiêu đó thôi, đã giảm quân số Hà Nội đi ít nhất 1/3

Ac080

Xe tăng
Em đề xuất cử đội chiên gia tư vấn sang ngay INdonesia học kinh nghiệm về nghiên cứu khả thi di dời thủ đô- Làm lại từ đầu-

Cách đây hơn 10 năm có cụ mua liển kề ở Mê Linh rẻ, sướng quá tội gì mà ở chật chội trong phố, lên ML ở cho sướng cái thằng người, đi làm thì 30 phút Matiz bay về nội đô- Sướng.

Hôm trước gặp thì bảo nhà ML giờ chỉ có ông bà ở, gia đình chuyển về thuê nhà ở Láng Hạ cho con đi học và bố mẹ đi làm không bị tắc.

cusao

Xe lăn
Em đề xuất cử đội chiên gia tư vấn sang ngay INdonesia học kinh nghiệm về nghiên cứu khả thi di dời thủ đô- Làm lại từ đầu-

Cách đây hơn 10 năm có cụ mua liển kề ở Mê Linh rẻ, sướng quá tội gì mà ở chật chội trong phố, lên ML ở cho sướng cái thằng người, đi làm thì 30 phút Matiz bay về nội đô- Sướng.

Hôm trước gặp thì bảo nhà ML giờ chỉ có ông bà ở, gia đình chuyển về thuê nhà ở Láng Hạ cho con đi học và bố mẹ đi làm không bị tắc.
Thế là khiêm nhường lắm rồi!
Chỉ cần phải dùng tuyến nguyễn trãi hay Tố hữu để vào TT làm việc giờ hành chính là đã ngốn 1,5 g đi mỗi lượt chưa kể tiền xăng....cần gì phải mò sang tận mê linh?

Tuan newhome

Xe hơi
Website
banquanlyduan.com
Em thấy Cụ nhìn thì dễ nhưng để làm được thì khó hơn lên trời cụ à :))

NgangNganh

Xe tải
Sáng chở con đi học sớm, rảnh ngồi nhâm ly li cafe chờ vào giờ làm. Nhìn dòng người tấp lập, chen chúc nhau đi làm. E lại tâm tư về việc tại sao mình không đẩy mạnh, làm triệt để vụ chuyển bớt các dịch vụ công ( bệnh viện, trường đại học..) ra ngoại thành, vùng ven thủ đô cho rộng dãi, sạch sẽ, đỡ tắc, giãn dân...và nhiều lợi ích khác dù mình đã có chủ chương, đã có kế hoạch ạ....và vùng ven đô ruộng đồng đất cát mênh mông, quy hoạch mới thì đẹp, hiện đại, sạch sẽ hơn nhiều chứ a! Các nước phương tây không biết họ đang làm thế nào cccm nhi?!
Trân trọng,
Đầu tiên là học lại chính tả đi đã, rồi hãy lo việc lớn cho Quốc gia.

Huthasa

Xe lăn
Cụ lại chưa hiểu tâm lý các cháu nó rồi , các cháu sinh viên bây giờ toàn thích nơi náo nhiệt thôi cụ ạ . Các tỉnh lẻ chi phí rẻ hơn nhiều nhưng nếu chọn cơ sở học thì các cháu nó vẫn chọn ở các tp lớn như HN hay TPHCM
Ở nơi đông còn có việc làm kiếm thêm thu nhập chứ ra ngoại thành thì bố mẹ các cháu gánh hết.

Xe gia đình

Xe điện
Bảo người khác làm thì dễ lắm, mình làm thì mới khó
Chủ thớt tâm huyết thì chuyển nhà ra ngoài đi

Cu bii

Xe tải
Đầu tiên là học lại chính tả đi đã, rồi hãy lo việc lớn cho Quốc gia.
Sống nhẹ nhàng đi cụ, sân si làm gì? Cụ ý là 1 ng dân, cụ ý thấy vấn đề như thế, cụ ý đưa ra để trao đổi, chia sẻ ý kiến. E có thấy lời lẽ nào thiếu tích cực đâu? Nếu ai cũng tư duy như cụ, ngày xưa ông bà ta khởi nghĩa lấy lại đất nước từ tay giặc cũng phải đi học lại, cũng phải viết đúng chính tả để cụ đọc cho đỡ nhầm rồi mới khởi nghĩa lấy lại đất nước à? Nhất là trong oto fun này, mn ko có nghĩa vụ phải chuẩn chỉ từng dấu chấm, dấu phảy câu chữ cho cụ đọc. Cụ ko thích thì có quyền ko vào đọc thread của cụ ý ma

Maner Bolsol

Xe tăng
Sáng chở con đi học sớm, rảnh ngồi nhâm ly li cafe chờ vào giờ làm. Nhìn dòng người tấp lập, chen chúc nhau đi làm. E lại tâm tư về việc tại sao mình không đẩy mạnh, làm triệt để vụ chuyển bớt các dịch vụ công ( bệnh viện, trường đại học..) ra ngoại thành, vùng ven thủ đô cho rộng dãi, sạch sẽ, đỡ tắc, giãn dân...và nhiều lợi ích khác dù mình đã có chủ chương, đã có kế hoạch ạ....và vùng ven đô ruộng đồng đất cát mênh mông, quy hoạch mới thì đẹp, hiện đại, sạch sẽ hơn nhiều chứ a! Các nước phương tây không biết họ đang làm thế nào cccm nhi?!
P/s: quan điểm cá nhân của e, để cùng chia sẻ với cccm, mong nhận dc chia sẻ, năng lượng tích cực. Nguyên tắc cũ, cụ nào ko ưa bụng xin miễn ý kiến. Cụ nào tổ lái, nhờ admin xóa giúp mình!
Trân trọng,
Liệu có người không thích ý tưởng này như cụ thì sao? Ý tưởng không có gì nổi bật nhưng mãi không muốn làm.

La Ca 08

Xe hơi
Tỷ lệ SV đi làm thêm để kiếm tiền trang trải 1 phần cuộc sống rất nhiều từ việc; chạy grap, bồi bàn, gia sư, kinh doanh......đến cả việc nhẹ lương cao. Em nói thật, dự án đưa SV lên khu láng HL không khác gì đào tạo SV thành nhưng con gà công nghiệp :D
Cụ chuẩn luôn, cái cần là làm giao thông công cộng ngon vào

Xe nội lước

Xe container
Các cụ nhiều ý kiến quá. Cc lập thành từng nhóm nhỏ , tự bầu đại cử tri . Xong em mời các đại cử tri lên bỏ phiếu ..có kết quả phiếu thì em sẽ ra vb quyết định chuyển khối cq , trường đh, xưởng sx, nhà ga và các bv tuyến tw ra hay ở ..ra thì ra đâu. Mà kể cả rời đô thì cũng đc . Cc yên tâm. Em làm việc công tâm không bao che không có vùng cấm.
Cứ bầu chọn đi em sẽ cho báo chí dọn đường dư luận trước đã..

clicklacp

Xe buýt
Em bàn tí:
-Nếu chuyển những bv, ĐH... ra ngoại ô, nghĩa là những người làm ở đó phải đi làm xa. Trong khi có rất nhiều người ở nơi khác lao vào HN? Thế có logic không ạ?
- Hơn nữa, đó là các cơ sỏ dịch vụ công, giờ cụ ỏ trung tâm rồi ra ngoại thành khám bệnh, đi học Đh, thế có ổn không ạ?
- Tp không thể chỉ có hoạt động buôn bán, văn phòng, hay du lịch mà cần có đủ các hoạt động khác, trừ nhà máy có thể gây ảnh hưởng về dân cư nói chung. Vậy nên cái logic thấy những dịch vụ đông người mà đòi chuyển đi thì thực là không khác gì giấu rác dưới thảm.
- Cuối cùng, việc các cơ sở dịch vụ công đó ở trung tâm còn là vấn đề lịch sử. Nên tôn trọng lịch sử.Những cái mới thì ta đưa ra ngoài, quy hoạch, những cái cũ thì nên giữ nguyên. Giờ cụ tới Paris có checkin ở Sorbonne cho nó sang cái ảnh không ạ?
Vậy nên hơi gây hấn nhưng không sai khi có cụ hỏi rằng: sao cụ không tự chuyển ngay ra ngoài tp đi cho nó khỏe?

matizvan2009

Xì hơi lốp
Em đề xuất như này:
1. Chuyển tất các trường đại học của Hà Nội về mạn Vĩnh Phúc, Phú Thọ.
2. Chuyển tất cả các nhà máy sản xuất có lao động >1000 người vẫn tồn tại trong nội thành Thủ đô về khu vực Hưng Yên, Hải Dương
Chỉ cần tạm thời làm được nhiêu đó thôi, đã giảm quân số Hà Nội đi ít nhất 1/3
Cụ chắc chưa có con đi học đh và chắc cũng không làm trong nm có hơn 1000 người

matizvan2009

Xì hơi lốp
Đại học thì em nhất trí chứ bệnh viện, nhất là tuyến đầu mà ra ngoại ô thì em nói thật với cụ. Chắc nhà cụ chưa có ai ốm bao giờ. Nhìn đại học hàng đầu ở HN mà chỉ ngang 1 trường cấp 3 bên TQ, còn đại học bên đó em thấy còn có cả bus trong trường :D
đấy, phải như cụ này này. Bv cụ cần thì cụ bảo để, trường cụ chưa cần thì cụ bảo dời...

Gionam72

Xe lăn
Xây dựng xong hết các tuyến metro. Làm theo đúng quy hoặch. Bỏ ngay cái kiểu phạt cho tồn tại. Thông tin quy hoạch thông tin công khai, rộng rãi cho người dân được biết.Cơ bản được giải quyết.

chiquynhvn90

Xe tải
Cụ chắc chưa có con đi học đh và chắc cũng không làm trong nm có hơn 1000 người
Học đại học thì cần gì ở trong nội thành nhỉ ?
Các nhà máy hơn 1000 lao động đã có một số chuyển đi rồi nhé, nhưng chưa làm triệt để thôi.

CAP_bl

Xe điện
Các nhà máy hơn 1000 lao động đã có một số chuyển đi rồi nhé, nhưng chưa làm triệt để thôi.
Điều này cụ hỏi các bạn sinh viên ở trường ĐH Thủy Lợi nhé. Trường đó đã xây dựng cơ sở 2 rất to ở Hưng Yên, đã thử chuyển và đến nay chưa thành công... Điều lạ là ý kiến chưa đồng thuận đến chủ yếu từ sinh viên chứ không phải từ cán bộ, giảng viên...
Nên tìm hiểu kỹ đi rồi hãy gõ phím cũng chưa muộn.
Chủ Thớt: bác nên hỏi tại sao bác chưa chuyển nhà chứ đừng đẩy khó cho người khác...

duongphong

Xe container
Chuyển đi 500- 1000 người. Nhét thêm mấy tòa CC vào nâng số dân 5 - 10k cho đông vui phỏng cụ; :))
- Nhà máy rượu HN 94 Lò đúc
- Nhà máy bánh kẹo Tràng an
- Nhà máy bánh kẹo Hải hà
- Nhà máy cơ khí Hà nội
...................