[Funland] Chuyện phiếm về công việc và xin tư vấn

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Đúng rồi, ai không nghe cho về phòng hành chính bố trí công việc, chán thì tự xin nghỉ chứ không ty không ép nghỉ, chỉ là điều chuyển sang công việc khác. Riêng mô hình tổ chức phân quyền, ủy quyền, tự quyết định thưởng, nhân sự, ekip,...thì EuP làm rất tốt. Chẳng thế mà Ng Đức Vũ ngày làm EuP vẫn điều hành công ty riêng về hạt màu đen (Black masterbatch) cũng như đi du lịch trong nước, chơi Golf bình thường.
Thường các công ty quy mô vừa ở mình em hay thấy thế. Tức là có đề ra policy, nhưng chính cấp cao nhất lại lại hay bất quy tắc khi thực hiện cái đó.
Có thể do hiện tại thiếu nhân sự, cho nên điều linh tinh, nhưng hiện tại rất rối rắm.
Em thấy đợt này có bên quảng cáo cái base.vn rất hay, quản lý quy trình, tiến độ, xem delay do dâu, do yếu tố nào, từ đấy đưa ra quyết định nó hay hơn.
Em thích cái câu: Hãy nói chuyện với nhau bằng con số.
Chứ vận hành công ty xong toàn cảm tính mệt mỏi cho nhiều người lắm.

Nhân văn Dân

Xe tăng
Cụ chủ là người có chuyên môn nhưng về ứng xử chắc chưa khéo. Nếu làm cho nước ngoài chắc hợp hơn.

ngoctu2109

Xe tăng
Nếu cụ phá giám đốc kia cũng là người nhà trong công ty thì cụ đừng mong thay đổi. Tâm lý công ty gia đình là lọt sàng xuống nia, ngoài có tốt mấy vẫn chỉ là thứ yếu.

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
E nghĩ với cty quy mô bé ntn mà trả lương đc như cụ chủ mong muốn thì cụ chắc cũng có mqh trước với Ông chủ/Ceo đi thuê chứ.
Mà có mqh trước thì việc này dễ xử lý mà.
Hay ông chủ muốn thử thách/push cụ lên 1 trình mới.

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Công ty tư nhân nhỏ (gia đình) nên không có ban bệ gì cụ ạ.

Cụ hình dung em làm job là từ chào thầu, quan hệ khách hàng, thực hiện dự án đến cả thanh toán.
Như thế hình dung ra bác là người quan trọng? Mà đã là người quan trọng thì thiếu gì điểm để đàm phán? Nên bài ngửa và chơi sát ván thôi! Có tài,có khả năng sao phải ngại?

blackbox

Xe tăng
Em hỏi thật chủ thớt, vắt chanh xong cụ giữ lại ko ?
Làm nhân viên thì phải khẳng định được giá trị liên tục của mình thông qua công việc. Giá trị của cụ ntn thì thằng sếp phải đánh giá được và có ứng sử phù hợp. Nó ngu thì cụ bắt nó trả giá bằng việc ra đi. Có giá trị thực sự thì ở đâu cũng sống được.
Ở trên em dùng từ "Giá trị liên tục" là vì rất nhiều nhân sự mắc phải một lỗi là sống với hào quang. Khi họ làm tốt, cty phải trả giá bằng đãi ngộ cao dưng sau 1 thời gian khả năng cống hiến ko còn như trước và cty phải hạ đãi ngộ. Dưng họ lôi cái quá khứ để kể công mà ko hiểu doanh nghiệp họ liên tục phải trả lương nên cái họ cần là giá trị liên tục của nhân sự. Lỗi này thường xuyên xảy ra
Đồng ý với cụ về cái giá trị liên tục.
Nhưng nhiều ông sếp vì các mối quan hệ và thông tin báo cáo không đầy đủ, thành ra có cái nhìn tiêu cực về một cá nhân nào đó.
Muốn có giá trị liên tục, ngoài nỗ lực của cá nhân nhân viên, còn cần đến động lực thúc đẩy liên tục. Ví dụ: đãi ngộ, khuyến khích, “hứa hẹn”, vẽ bánh...

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Đồng ý với cụ về cái giá trị liên tục.
Nhưng nhiều ông sếp vì các mối quan hệ và thông tin báo cáo không đầy đủ, thành ra có cái nhìn tiêu cực về một cá nhân nào đó.(1)
Muốn có giá trị liên tục, ngoài nỗ lực của cá nhân nhân viên, còn cần đến động lực thúc đẩy liên tục. Ví dụ: đãi ngộ, khuyến khích, “hứa hẹn”, vẽ bánh...(2)
(1) Cái này còn tùy. Cụ nhìn được thì họ cũng nhìn được nên mọi chuyện ko đơn giản vậy. Dưng đó là 1 lý do để nhân sự bi quan.
(2) Không có tiếng vỗ tay nào xuất phát từ 1 bàn tay. Đừng chờ đối phương vỗ trước mà hãy chủ động. So đo thiệt hơn ngắn hạn là điểm yếu rất lớn của nhân sự.

Vu Triet

Xe máy
Để mà bàn tới mức lương offer 9K$/tháng thì chủ thớt kiểu:
- Chuyên gia - hàng siêu về chuyên môn KT
- Giỏi về Chuyên môn + ngồi ở vị trí qly.

Ở vn này chủ thớt từ bỏ lương 9K để ở lại cũng phải 4-5k$ thì cũng phải tầm CIO công ty khá lớn, còn cty gia đình chả lẽ bác làm lương 2K?
- Nếu bác lương 4-5K ở VN mà còn đi hỏi những câu trên thì em ? về kinh nghiệm qly của bác.

- Nếu bác lương 2K: Chuyện từ bỏ lương 9K để gần nhà lấy lương 2K thì em hơi bị thấy lạ :v vì bản chất lương 9k có thể lo cho cả nhà ở bển mà lo gì k đc sờ strym con zai.
Hoặc đánh đổi 2-3 năm để đi xa nhà rồi về abcd này khác - đấy là em nghèo nên em nghĩ thế. Còn có thể bác chả thiết 50K$ này.
Em trình bày ý kiến ptich quan điểm cá nhân thôi k ý kiến hay phê phán hay gì bác đâu nha.

nhatthang

Xe Cứu Trợ

Ở vn này chủ thớt từ bỏ lương 9K để ở lại cũng phải 4-5k$ thì cũng phải tầm CIO công ty khá lớn, còn cty gia đình chả lẽ bác làm lương 2K?
- Nếu bác lương 4-5K ở VN mà còn đi hỏi những câu trên thì em ? về kinh nghiệm qly của bác.

- Nếu bác lương 2K: Chuyện từ bỏ lương 9K để gần nhà lấy lương 2K thì em hơi bị thấy lạ :v vì bản chất lương 9k có thể lo cho cả nhà ở bển mà lo gì k đc sờ strym con zai.
Hoặc đánh đổi 2-3 năm để đi xa nhà rồi về abcd này khác - đấy là em nghèo nên em nghĩ thế. Còn có thể bác chả thiết 50K$ này.
Em trình bày ý kiến ptich quan điểm cá nhân thôi k ý kiến hay phê phán hay gì bác đâu nha.
\
Cụ phân tích thấu tình đạt lý.

kv2013

Xe hơi

Cụ bị xoáy vào con số 9k quá, em đã nói tiền bạc k phải mục tiêu tối thượng của em mà. 😁

nghienruou

Xe điện
E cũng đã gặp tình trạng giống hệt cụ luôn và cái kết là giờ em đang trồng rau nuôi cá, săn bắn hái lượm cho nhẹ cái đầu. Cảm thấy cuộc sống có ý nghĩa hơn nhiều :D

kv2013

Xe hơi
Như thế hình dung ra bác là người quan trọng? Mà đã là người quan trọng thì thiếu gì điểm để đàm phán? Nên bài ngửa và chơi sát ván thôi! Có tài,có khả năng sao phải ngại?
Em lại thích câu : "không ai quan trọng đến mức không thể thay thế" cụ ạ.

Em cũng nhận định về em như thế.

kv2013

Xe hơi
E cũng đã gặp tình trạng giống hệt cụ luôn và cái kết là giờ em đang trồng rau nuôi cá, săn bắn hái lượm cho nhẹ cái đầu. Cảm thấy cuộc sống có ý nghĩa hơn nhiều :D
Em chưa đủ tiền để về làm vườn, hơn nữa, em còn yêu nghề lắm ạ.

kv2013

Xe hơi
E nghĩ với cty quy mô bé ntn mà trả lương đc như cụ chủ mong muốn thì cụ chắc cũng có mqh trước với Ông chủ/Ceo đi thuê chứ.
Mà có mqh trước thì việc này dễ xử lý mà.
Hay ông chủ muốn thử thách/push cụ lên 1 trình mới.
Xác nhận có mối quan hệ sơ sơ trong công việc với ông chủ ạ.

Vậy nên ông chủ biết trình độ, cần người là vào luôn, không phải phỏng vấn.

nghienruou

Xe điện
Em chưa đủ tiền để về làm vườn, hơn nữa, em còn yêu nghề lắm ạ.
Vậy cụ phải tự khẳng định mình thôi. Biết đâu vào một ngày đẹp trời cụ lại nhận cái QĐ bổ nhiệm vị trí mới tốt hơn :)

Idemitsu

Xe tăng
Em cũng nghĩ là PGĐ có cái khổ riêng nhưng chả lẽ cứ phải giết nhau để sống à cụ ?
Chuyện giết nhau để sống là quá bình thường cụ ạ. Bình thường ko sao nhưng động đến bát cơm của nhau câu chuyện sẽ rất khác.
Thực tế câu chuyện của cụ e thấy có vẻ cũng chưa đến nỗi thế. Đặc biệt là năng lực của cụ ai cũng nhận thấy r. Cụ còn chưa nhìn thấy cảnh đá thằng khác đi để cướp công cơ :)

kv2013

Xe hơi
Chuyện giết nhau để sống là quá bình thường cụ ạ. Bình thường ko sao nhưng động đến bát cơm của nhau câu chuyện sẽ rất khác.
Thực tế câu chuyện của cụ e thấy có vẻ cũng chưa đến nỗi thế. Đặc biệt là năng lực của cụ ai cũng nhận thấy r. Cụ còn chưa nhìn thấy cảnh đá thằng khác đi để cướp công cơ :)
Em nhìn thấy rồi cụ ạ.

Em làm cả môi trường tư nhân, tư bản và nhà nước rồi.

juve99

Xe cút kít
Suy nghĩ như cụ này là chín chắn đó :-??