[Funland] Chuyện phiếm về công việc và xin tư vấn

DidiLe

Xe container
Nếu nghỉ luôn thì nói làm gì hả cụ ?

Lúc mới vào công ty này, em cũng được option 9k/tháng đi NN 1 năm, nhưng em từ chối do cảm thấy công việc này hợp khả năng, lại gần gia đình.
9k Mỹ là cao đấy. Cụ nói chuyện và mềm mỏng để mang lại lợi ích cho Cty và bản thân.

juve99

Xe cút kít
Làm thuê làm lính thì chấp nhận cho quen đi, như này là nhẹ và vẫn trong tầm kiểm soát. Rồi sẽ còn gặp những chuyện và tình huống ko nói dc với ai và nói cũng k ai nghe nữa ấy :))

atukiva

Xe tăng
Làm thuê làm lính thì chấp nhận cho quen đi, như này là nhẹ và vẫn trong tầm kiểm soát. Rồi sẽ còn gặp những chuyện và tình huống ko nói dc với ai và nói cũng k ai nghe nữa ấy :))
Em nghĩ cái loại làm Quản lý cấp nhỏ, cấp trung thì còn lạ gì cái này đâu cụ.

Vấn đề là xử lý như nào, chứ học cách chấp nhận thì là mặc định rồi. ❤

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
em hiểu những gì cụ nói, nhưng em đang trong tình thế bị trói chân tay để thi chạy (rút hết lính, mình thành tư lệnh không quân), chạy tiến độ không nổi.

còn tệ đến mức đang còn 1 lính làm cùng, rút ngang không nói với em làm em trở tay không kịp.

quả đấy hơi bị xì-choét.

giờ thì khó chịu tí nhưng chấp nhận và cười nhẹ rồi.
Cái này em thấy vô lý, hoặc do bên công ty cụ yếu kém. Ai lại rút hết lính của cấp dưới được.
Nguyên tắc quản lý là, lính trực tiếp của ai nghe lệnh quản lý trực tiếp, quản lý tầm trung nghe lệnh quản lý cao hơn.
Nếu thế chỗ cụ đang hơi lạ đấy.

kv2013

Xe hơi
Em gặp nhiều rồi mà cụ, giờ chỉ bực lúc đó thôi lại vui vẻ ngay với 1 nụ cười nhẹ.

Cái chuyện đáng nói ở đây là Giám đốc nói trao quyền cho em (phòng chức năng) nhưng thực tế thì... 😁

juve99

Xe cút kít
Em nghĩ cái loại làm Quản lý cấp nhỏ, cấp trung thì còn lạ gì cái này đâu cụ.

Vấn đề là xử lý như nào, chứ học cách chấp nhận thì là mặc định rồi. ❤
Như chuyện của thớt, ô phó kia chẳng qua cũng k còn lựa chọn mới phải sang bên thớt lấy người, ô cũng vì trách nhiệm cv chung. Được phép và đủ thời gian tuyển bổ sung nhân sự mới thì hắn ấy cũng chả thèm lấy. Mấy DN nhỏ thì nay làm chỗ A mai đi chỗ B, thậm chí làm khác chuyên môn nó như cơm bữa hàng ngày rồi. Nghĩ cho nhẹ đầu là phó gđ họ cũng vị trách nhiệm mới phải vậy. Tâm lý chung ô nào mà chẳng muốn tuyển đào tạo 1 đội đệ mới

kv2013

Xe hơi
Cái này em thấy vô lý, hoặc do bên công ty cụ yếu kém. Ai lại rút hết lính của cấp dưới được.
Nguyên tắc quản lý là, lính trực tiếp của ai nghe lệnh quản lý trực tiếp, quản lý tầm trung nghe lệnh quản lý cao hơn.
Nếu thế chỗ cụ đang hơi lạ đấy.
Xác nhận với cụ là như thế ạ.

Vì vậy sai sót nhiều, mất vài mối khách hàng quen, nên Giám đốc bảo cần em về chấn chỉnh và phát triển phòng chức năng.

juve99

Xe cút kít
Em gặp nhiều rồi mà cụ, giờ chỉ bực lúc đó thôi lại vui vẻ ngay với 1 nụ cười nhẹ.

Cái chuyện đáng nói ở đây là Giám đốc nói trao quyền cho em (phòng chức năng) nhưng thực tế thì... 😁
Cụ phải mừng vì cấp dưới của cụ được người khác trọng dụng mới phải. Mình chịu thiệt 1 chút nhưng lại có cơ hội đào tạo thêm nhiều ae khác

kv2013

Xe hơi
Như chuyện của thớt, ô phó kia chẳng qua cũng k còn lựa chọn mới phải sang bên thớt lấy người, ô cũng vì trách nhiệm cv chung. Được phép và đủ thời gian tuyển bổ sung nhân sự mới thì hắn ấy cũng chả thèm lấy. Mấy DN nhỏ thì nay làm chỗ A mai đi chỗ B, thậm chí làm khác chuyên môn nó như cơm bữa hàng ngày rồi. Nghĩ cho nhẹ đầu là phó gđ họ cũng vị trách nhiệm mới phải vậy. Tâm lý chung ô nào mà chẳng muốn tuyển đào tạo 1 đội đệ mới
Cụ nói cũng có lý, nghĩ vậy cho tích cực, nhẹ người.
Em xác định cố hết sức, không đạt, sai sót thì chấp nhận bị chửi, sa thải thôi.

Đời mà.

zolahn

Xe điện
Em chỉ làm tận tâm thôi, ngay cả mẹo vặt em cũng chỉ cho lính e.

Mấy đứa yếu, em giao việc xong chỉ tận tay làm, làm xong em kèm đi kiểm tra sản phẩm luôn.

Haizz, làm người tốt cũng khó.
Cụ kiếm việc chỗ khác vậy

kv2013

Xe hơi
Các cụ mợ trên này toàn Long tàng hổ phục, có kinh nghiệm dày dạn về quản lý, có góp ý chỉ dẫn gì cho em không ạ?

Biết đâu 1 ngày đẹp trời, em học cụ chủ KFC, lúc đó có 1 bồ kiến thức học của cccm ?

thosandocu

Xe buýt
PGĐ & cụ chủ thớt cũng chỉ là người làm thuê không hơn không kém , đối với ông chủ thì ai đem lại lợi nhuận cho ông ấy đều tốt , ông ấy sẽ ưu ái PGĐ hơn vì thời gian làm thuê của ông này lâu hơn cụ chủ thớt và tất nhiên ông ấy đã từng đem lại lợi nhuận nhiều cho ông chủ hơn cụ chủ thớt...
Giỏi đến đâu thì giỏi dưới mắt ông chủ cụ cũng chỉ là người làm thuê, nếu giỏi thật hãy đầu quân cho cty lớn , chính sách , chế độ, quyền lợi, nghĩa vụ mới rành mạch được.

kv2013

Xe hơi
PGĐ & cụ chủ thớt cũng chỉ là người làm thuê không hơn không kém , đối với ông chủ thì ai đem lại lợi nhuận cho ông ấy đều tốt , ông ấy sẽ ưu ái PGĐ hơn vì thời gian làm thuê của ông này lâu hơn cụ chủ thớt và tất nhiên ông ấy đã từng đem lại lợi nhuận nhiều cho ông chủ hơn cụ chủ thớt...
Giỏi đến đâu thì giỏi dưới mắt ông chủ cụ cũng chỉ là người làm thuê, nếu giỏi thật hãy đầu quân cho cty lớn , chính sách , chế độ, quyền lợi, nghĩa vụ mới rành mạch được.
Em cũng suy nghĩ như cụ, nên cười nhẹ 1 cái rồi hết bực. Có điều lên đây chia sẻ xem có cụ nào có chiêu hay hơn về đối nhân xử thế không thôi ?

Học hỏi để hoàn thiện bản thân.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Em phải thừa nhận cụ nói rất đúng.

Đôi khi em cũng băn khoăn, hình như mình chỉ như miếng vỏ chanh trong mắt chủ DN. 😁
Em hỏi thật chủ thớt, vắt chanh xong cụ giữ lại ko ?
Làm nhân viên thì phải khẳng định được giá trị liên tục của mình thông qua công việc. Giá trị của cụ ntn thì thằng sếp phải đánh giá được và có ứng sử phù hợp. Nó ngu thì cụ bắt nó trả giá bằng việc ra đi. Có giá trị thực sự thì ở đâu cũng sống được.
Ở trên em dùng từ "Giá trị liên tục" là vì rất nhiều nhân sự mắc phải một lỗi là sống với hào quang. Khi họ làm tốt, cty phải trả giá bằng đãi ngộ cao dưng sau 1 thời gian khả năng cống hiến ko còn như trước và cty phải hạ đãi ngộ. Dưng họ lôi cái quá khứ để kể công mà ko hiểu doanh nghiệp họ liên tục phải trả lương nên cái họ cần là giá trị liên tục của nhân sự. Lỗi này thường xuyên xảy ra

kv2013

Xe hơi
Làm nhân viên thì phải khẳng định được giá trị liên tục của mình thông qua công việc. Giá trị của cụ ntn thì thằng sếp phải đánh giá được và có ứng sử phù hợp. Nó ngu thì cụ bắt nó trả giá bằng việc ra đi. Có giá trị thực sự thì ở đâu cũng sống được.
Ở trên em dùng từ "Giá trị liên tục" là vì rất nhiều nhân sự mắc phải một lỗi là sống với hào quang. Khi họ làm tốt, cty phải trả giá bằng đãi ngộ cao dưng sau 1 thời gian khả năng cống hiến ko còn như trước và cty phải hạ đãi ngộ. Dưng họ lôi cái quá khứ để kể công mà ko hiểu doanh nghiệp họ liên tục phải trả lương nên cái họ cần là giá trị liên tục của nhân sự. Lỗi này thường xuyên xảy ra
Cụ nói đúng.

Em sẽ lưu ý và đề phòng trong trường hợp bản thân hết giá trị.
Phải chăng lính lười và kém em mới có giá trị tồn tại ? 😭

juve99

Xe cút kít
Cụ này nói chín chắn người lớn đấy

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng.

Em sẽ lưu ý và đề phòng trong trường hợp bản thân hết giá trị.
Phải chăng lính lười và kém em mới có giá trị tồn tại ? 😭
Cứ làm hết sức có thể, hào quang tự tỏa sáng. Dù sếp của cụ có muốn che đi cũng ko thể. Còn người chủ mắt kém mãi ko nhìn thì chia tay.
Còn những người quản lý nhỏ nhen trách sao được họ ? Cũng chỉ là mưu sinh.