[Funland] Chuyện nhà vợ.

.Đệm Lò Xo_BJ.

[Tịch thu bằng lái]
Đồng cảm với cụ thật, em thì như cụ nhưng ông thích con Honda future nên em dẫn ông lên và mua cho ông, nhưng em kệ ông đi đăng ký
Vâng ạ, vợ mềnh nó hầu hạ, chăm lo cho mềnh từ miếng ăn, giấc ngủ, lúc ốm đau, mấy đồng bạc đền đáp gia đình ông bà nhạc bõ bèn chi.

Nhiều con vợ nó bênh gia đình vợ, có gì khó khăn là nó lại về nịnh nọt mõi tiền chồng, loại đấy em chửi cho vỡ mặt.

Vie.ABC

Xe điện
Em không muốn đem chuyện gia đình ra kể ạ. Nhưng bí quá em nhờ các cụ tư vấn chung chung tí ạ.

Chẳng là mẹ vợ em đứng ra vay tiền ngày cho một kẻ lừa đảo là em họ của bố vợ. Giờ ông ta không chịu trả tiền, bất chấp rồi, ông ta là Cái nên còn nợ khủng hơn. Kiểu mô hình Ponzi phổ biến. Số nợ nên đến 700 tiền gốc, lãi em không rõ, trong đó 200 triệu là lãi cao khó thương lượng, chi tiết nữa thì khó biết vừa chưa chắc bà đã nói hết.
Bố mẹ vợ trước khoản này vẫn còn 500 triệu thế chấp nhà vay ngân hàng nữa. Giờ bung bét ra không chịu được nữa thì kêu gọi mọi người giúp đỡ. Họ hàng thì cũng bình thường, vợ em là cả, phụ thuộc vào chồng là em. Đứa em gái vợ 24 tuổi xinh đẹp ra trường thì thất nghiệp, chả yêu ai ra hồn. Đứa con út sinh viên là con trai quen được chiều chuộng, nửa ông nửa thằng không hợp tính em nên em cũng ít tiếp xúc. Tóm lại thì đúng là chả ra sao.

Vợ em về kể với em, nhưng giờ em chả biết sao. Ai làm người đấy chịu sao giờ bảo em đỡ vào thì đỡ sao, bao nhiêu. Sau này ông bà hay cụ mà có bị đau ốm thì chắc rể chắc phải lo chứ trông chờ vào mấy đứa em sao ? Em phải nuôi vợ nuôi con, có tiền nhưng dòng tiền đang bị stop đây. Em chả biết phải cư xử thế nào khi vợ em trình bày ?

Em bổ sung chuyện cũ làm em bực:
Lần trước cụ nhạc vay em 300 triệu đảo khoản ngân hàng. Nói là giải ngân xong trả cho em luôn. Vậy mà trả em được 100. Còn 200 trả góp đến 2 năm, không nói lời nào với em mà chỉ nói qua vợ. Em thì cả nể nên không nhắc gì tới mặc dù lúc đó em không tự chủ tài chính.
Con Nợ đã mất khả năng thanh toán rồi ... có ăn thịt nó cũng không ra tiền . Chấp nhận mà khắc phục hậu quả đê !... Mở rộng vấn đề thì chỉ tự làm khổ bên mình mà thôi !...

z0z0z0

Xe điện
Em không muốn đem chuyện gia đình ra kể ạ. Nhưng bí quá em nhờ các cụ tư vấn chung chung tí ạ.

Chẳng là mẹ vợ em đứng ra vay tiền ngày cho một kẻ lừa đảo là em họ của bố vợ. Giờ ông ta không chịu trả tiền, bất chấp rồi, ông ta là Cái nên còn nợ khủng hơn. Kiểu mô hình Ponzi phổ biến. Số nợ nên đến 700 tiền gốc, lãi em không rõ, trong đó 200 triệu là lãi cao khó thương lượng, chi tiết nữa thì khó biết vừa chưa chắc bà đã nói hết.
Bố mẹ vợ trước khoản này vẫn còn 500 triệu thế chấp nhà vay ngân hàng nữa. Giờ bung bét ra không chịu được nữa thì kêu gọi mọi người giúp đỡ. Họ hàng thì cũng bình thường, vợ em là cả, phụ thuộc vào chồng là em. Đứa em gái vợ 24 tuổi xinh đẹp ra trường thì thất nghiệp, chả yêu ai ra hồn. Đứa con út sinh viên là con trai quen được chiều chuộng, nửa ông nửa thằng không hợp tính em nên em cũng ít tiếp xúc. Tóm lại thì đúng là chả ra sao.

Vợ em về kể với em, nhưng giờ em chả biết sao. Ai làm người đấy chịu sao giờ bảo em đỡ vào thì đỡ sao, bao nhiêu. Sau này ông bà hay cụ mà có bị đau ốm thì chắc rể chắc phải lo chứ trông chờ vào mấy đứa em sao ? Em phải nuôi vợ nuôi con, có tiền nhưng dòng tiền đang bị stop đây. Em chả biết phải cư xử thế nào khi vợ em trình bày ?

Lần trước cụ nhạc vay em 300 triệu đảo khoản ngân hàng. Nói là giải ngân xong trả cho em luôn. Vậy mà trả em được 100. Còn 200 trả góp đến 2 năm, không nói lời nào với em mà chỉ nói qua vợ. Em thì cả nể nên không nhắc gì tới mặc dù lúc đó em không tự chủ tài chính.
Nói với vợ đubgs như cụ viết: Ai làm nấy chịu thôi :D

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Giúp trong khả năng thôi.
Cụ chủ tính toán xem lượng tiền cần để ngưỡng an toàn trong công việc kinh doanh của cụ, phần còn lại thì giúp được bao nhiêu.
Không nên rót hết tiền mà ảnh hưởng tới tiền trong tương lai của mình.
Giờ cụ là người duy nhất còn sáng cửa để gồng gánh, nếu cụ cũng trắng tay thì quá khổ!
Giúp trong sức của mình. Không cố quá mà ảnh hưởng trọng yếu đến cuộc sống gia đình nhỏ, nhưng nên giúp trong khả năng.

Bàn với vợ, giờ nếu giúp mẹ thế này, từng này tiền, thì gia đình ta sẽ ở tình trạng này, giảm bớt chi tiêu khoản này, cắt nhu cầu kia, trời nóng trên 39 độ mới đc dùng điều hòa,.....thí dụ thế, đại khái thế.
Nếu vợ đồng ý, thì giúp khoản tiền đó. Hai vợ chồng đồng cam chia sẻ giúp mẹ vợ, gia tăng tình cảm. Sau này gia đình phải cắt giảm nhu cầu, vợ cũng ko thể kêu vào đâu.
E nhất trí với cụ này

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Nói chung em thấy bên nhà bố vợ có vấn đề:
- Kinh doanh không tỉnh táo: Tham gia cho vay lãi...
- Giáo dục con cái: Có vẻ không tự lập.
- Bố vợ không chữ tín, thích dựa dẫm: Hứa không giữ lời.
- Vợ cụ chắc sáng cửa hơn nhưng cũng đang dựa vào cụ.
Đọc kỹ em thấy cụ nên:
- Nói rõ quan điểm: Gom được bao nhiêu, không thì bán nhà mà trả nợ.
- Cho hẳn luôn bao nhiêu tiền tuỳ cụ, chứ không đứng trên danh nghĩa cho vay nữa, cho 1 lần duy nhất này thôi.
Xong tập trung kiếm tiền nuôi vợ con và gia đình.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Thế mới thấy em may, anh chị em nhà em may, bố mẹ em chỉ cho thêm, chưa từng mảy may nghĩ dồn việc khó, lấy cái gì của con. Có thể vì thế, em rất coi thường những nhà không biết điều. Anh chị em kiến giả nhất phận, bố mẹ đói thì nuôi, ốm thì trông, thiếu tiền chạy chữa thì đưa đi viện. Chả có cái lý ở đâu đi trả nợ đậy, mà còn là loại nợ do tham mà ra.

Còn đừng ai nói là nhận nợ thay, giải quyết thay không vấn đề gì. Chủ nợ thèm nhất là vớ được thằng nào có tóc, kể cả thằng bắn đại bác bảy đời chưa đến, miễn là có liên quan, có cơ thu nợ. Ai vay tín chấp vài chục triệu là đủ hiểu nó réo cả cơ quan, họ hàng, làng xóm, con ghẹ, thằng hôm qua mới xin điếu thuốc cổng nhà... để đòi tiền. Suốt ngày nhì nhằng còn làm ăn gì nữa?

Cụ chủ nói với bố mẹ vợ: Bố mẹ lo thanh toán nợ, ngày nào con còn cái ăn sẽ không để bố mẹ và các em phải đói; bảo với vợ: còn anh ngày nào thì còn bố mẹ ngày ấy, anh nuôi. Con vợ mà nhì nhằng thì cho nó về ôm nhà nó mà trả nợ. Còn nếu cụ yêu gấu quá, hoặc giàu nhiều lần hơn khoản nợ, hoặc cả hai, thì trả cho vui. Cũng chả mất gì nhiều, coi như phí thư giãn.
Cụ này chuẩn này, đúng là máu mủ ruột già dứt ko được mệt mỏi nhỉ.
Em cũng may là nhà em nhà vk ai cũng ổn định về KT, chả ai xin ai dựa dẫm m, họ hàng xa thì cũng có mà nó ko đâng để bận tâm

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Em đọc đi,đọc lại rồi mí dám còm!
Thế này bác chủ thớt ạ!
Bác chia sẻ thẳng với vợ ( cái này nếu vợ bác hiểu,bác thực tâm),mang một khoản cho phép,giúp đỡ không cần hoàn trả nhé!
Sau đó thì tính tiếp!
TIỀN BẠC PHÂN MINH,ÁI TÌNH DỨT KHOÁT.
bác thực hiện đàng hoàng thì mọi chuyện ok thôi!

LeTai1979

Xe cút kít
Lão nài yếu bóng vía qá ;)) Cứ ném mắm tôm vào nhà ng khác mà có xiền, ko bị ảnh hưởng giề thì em cũng đi ném mắm tôm ;))
Tuần 1 gói mắm tôm trộn luyn mà ko biết chính xác người ném, có báo xxx theo lão xử tội gì?
Nói chung là ko làm ăn gì đc với chúng nó đâu, vk con thì lúc nào cũng nơm nớp bị cọ quẹt ngoài đường, chúng nó nhiều trò lắm.

toimuondie

Xe container
Nhưng nếu là cụ lại ngược lại nhỉ? Cụ đểu vãi
Em nghĩ như vậy thật mà cụ?
Bố mẹ 2 bên, vợ, con mà cần thì kể cả bán nhà đi thuê.
Anh chị em thì ở mức thấp hơn 1 chút, giúp đỡ hết sức là đủ.

vieteuro

Xe container
Trong khả năng cụ giúp 50%
Đón ông bà về ở hoặc hàng ngày bảo vợ mua thức ăn nhu yếu phẩm cho ông bà

duytrong

Xe lăn
Giúp lần này,liệu có còn lần sau không,với những người không thích lao động,chỉ thích nhàn hạ mà có tiền,khó thay đổi lắm.tiền mình làm ra vất vả chắt chiu mới có được,nếu giúp mà hết sạch tiền,lúc mình khó chắc không vay được ai đâu,mà không giúp thì cũng rất khó khi vợ con mình cũng đang đau khổ nhìn ông bà vật vã.em thì em vẫn giúp các em nội ngoại không phân biệt,nhưng lý do chính đáng,thí dụ làm nhà,xin việc cho các cháu...cũng không cho vay nhiều,chỉ 1-2 trăm triệu,nhưng được cái mọi người xong việc đều tự động mang trả,mặc dù em không hẹn ngày trả.

duytrong

Xe lăn
Cái nhà của nhạc đến 1 tỷ rưỡi. Vay 500 ngân hàng ạ.
Giờ bán nhà thì xót xa.
Ối zời,vẫn còn nhà để mà bán thì cũng chưa bi đát lắm,bán đi mà cắt hết nợ ở nhà nhỏ cũng thanh thản,đỡ đau đầu.

duytrong

Xe lăn
24 tuổi còn trẻ chán, chỗ em giờ zai nhiều gái ít, còn không có gái mà lấy ấy, đầy đứa bỏ chồng có 1 con rồi mà đầy thằng vẫn lao vào, 24 t xinh đẹp thì phút mốt.
Chỗ em mấy đứa nhìn bắt mắt tý toàn vập vào mấy đại gia,mua đất,xây nhà,có cả xe hơi đi như mợ,sướng thật,đời đúng là không biết thế nào...

gacan

Xe tăng
E nghĩ là nên giúp. E có công thức vẫn hay áp dụng cụ thử tham khảo xem. Bạn bè vay: max 20tr. Phía nhà vợ vay: max100tr. Họ hàng nhà mình vay: max 200tr. Xác định trc là có thể mất trắng. Còn ae ruột thịt thì k phải nghĩ ngợi j nhiều, chỉ sợ k giúp đc.

NVV

Xe tăng
Em có ông chú vợ. 2 vc làm trong quân đội. Có 2 đứa con cùng với bà vợ không biết chơi cái gì trên mạng mà cách đây 2 năm giang hồ lũ lượt kéo đến nhà đòi nợ. Cái khổ là cả 3 đều không khai thật số tiền đang nợ bao nhiêu và nợ những bọn nào để khoanh nợ xin trả gốc không lãi. Sau khi bán hết đất đai nhà cửa trả tổng cộng gần 3,5 tỉ mà vẫn chưa hết giang hồ đến đòi. Bây giờ cả nhà ra nhà trọ ở thấy thương ông chú quá vì làm cả đời sắp về hưu lại như thế này.

obi

Xe tăng
Cụ không nên giúp họ trả nợ, mà nên giúp họ xd lại cuộc sống.