[Funland] Chuyện nhà cửa có còn quá quan trọng ?

TieuFu

Xe container
Theo các cụ chuyện nhà cửa giờ có còn quá quan trọng không ? giả sử em ở quê lên làm việc tại thành phố , có 4 tỏi tiền mặt chẳng mua được cái nhà nào ra hồn , em gửi ngân hàng lãi suất bèo nhèo cũng được khoảng 6% năm tương đương 240tr 1 năm , với 20tr 1 tháng em nghĩ cũng đủ để thuê gần như bất cứ cái chung cư hoặc nhà đất nào với tiêu chí chỉ thoải mái sinh hoạt cho cả gia đình ? mong các cụ cho ý kiến
Thế cụ tưởng mớ giấy đó nó cứ đổi được nhà sau này à ??

trọng_nhân

Xe điện
an cư lạc nghiệp, 200 tr thực ra chỉ là rác nếu có biến, bác có chắc chắn giữ đc 200 tr đó ko? chưa kể tiền mất giá, nói chung câu nhà cửa ko quan trọng chắc là biện hộ của người ko có tiền
vâng , chính xác là chưa đủ tiền mua căn nhà ưng ý ạ, quan điểm của em thà đi ở thuê 1 căn chung cư còn hơi chui rúc 3 4 thế hệ trong cái túp lều trong phố cổ ạ

sonmm0

[Tịch thu bằng lái]
Website
mmo90.com
Phong cách tư bản đấy cụ ơi. Nhật, Mẽo, Pháp...bây h người ta toàn đi thuê mà. :D
tư bản nhưng nước nó tiên tiến, thất nghiệp đc tiền trợ cấp, chế độ phụ cấp nó cao, nước mình bì sao đc, ko làm là chết đói thôi

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
:))
chủ thớt đang ví dụ là có 4 tỏi

2 bác giải cho em bài toán em có chục tỏi (em cũng ví dụ)
Chục tỏi thì cụ tham khảo có thớt cho vay 25% một năm đấy. Em chỉ tư vấn đến 10 chai thôi ( cụ gọi em ra quán làm bữa nhâụ.):))

oto4funhn

Xe tăng
Cơ bản là a Vượng và bác Thản em ko suy nghĩ giống chủ thớt nên giàu vãi nhái!

Trục

Xe ba gác
Theo các cụ chuyện nhà cửa giờ có còn quá quan trọng không ? giả sử em ở quê lên làm việc tại thành phố , có 4 tỏi tiền mặt chẳng mua được cái nhà nào ra hồn , em gửi ngân hàng lãi suất bèo nhèo cũng được khoảng 6% năm tương đương 240tr 1 năm , với 20tr 1 tháng em nghĩ cũng đủ để thuê gần như bất cứ cái chung cư hoặc nhà đất nào với tiêu chí chỉ thoải mái sinh hoạt cho cả gia đình ? mong các cụ cho ý kiến
Em có nhà bố mẹ cho nhưng vẫn nhảy dù ra chỗ khác ở.
Đếch an cư thì lạc nghiệp sao được.

Trục

Xe ba gác
vâng , chính xác là chưa đủ tiền mua căn nhà ưng ý ạ, quan điểm của em thà đi ở thuê 1 căn chung cư còn hơi chui rúc 3 4 thế hệ trong cái túp lều trong phố cổ ạ
Với em, 4 tỏi em ra ngoại thành:
1. 1 tỏi sắm xế đi làm
2. 1 tỏi mua đất
3. 1 tỏi xây nhà
4. Tỏi còn lại làm xuất đất kẹt, dựng lều ở đó, chỗ kia thì cho thuê, dự phòng đất nhảy dù có biến. :D thì có chỗ mà an cư, cô thương mà xuất nhảy dù có lời, bán sang tay kiếm ngay chỗ khác. Khụ!

nhq.arch

Xe container
Theo các cụ chuyện nhà cửa giờ có còn quá quan trọng không ? giả sử em ở quê lên làm việc tại thành phố , có 4 tỏi tiền mặt chẳng mua được cái nhà nào ra hồn , em gửi ngân hàng lãi suất bèo nhèo cũng được khoảng .6% năm tương đương 240tr 1 năm , với 20tr 1 tháng em nghĩ cũng đủ để thuê gần như bất cứ cái chung cư hoặc nhà đất nào với tiêu chí chỉ thoải mái sinh hoạt cho cả gia đình ? mong các cụ cho ý kiến
Nếu lên tp mà có 4 tỏi thì vứt 2 tỏi có cả đất lẫn nhà, nếu thích nhà mới thì mua đất xây, những vị trí mua như vậy ko hiếm với hoàn cảnh này. 2 tỏi còn lại gửi nh hay đầu tư gì thì tùy khả năng của cụ.

Như cụ nào vừa còm ở trên đúng đấy, 4 tỏi mà ko mua được chắc định mua mặt phố hay liền kề đẹp chăng??

tica

Xe điện
Em lấy luôn cs của em làm ví dụ cho cụ. Gần 10 năm trước lúc đó em đủ khả năng mua cái nhà nhỏ trong ngõ sâu ở Đại Từ, nhưng em lại chần chừ nghĩ đợi chỗ tốt hơn và để tiền làm việc khác. Rồi em xịt, trắng tay. Vài hôm sau chủ nhà thông báo họ bán nhà, em phải chuyển. Con cái thì đang học ngay đấy, chuyển nhà sẽ kéo theo xáo trộn cả việc học lẫn tâm lý của nó. Lúc đấy tâm trạng nó cay đắng cực kì. Nên việc đầu tiên sau này em đi cày thuê tích cóp được là em nghĩ đến mua nhà.
Mua nhà cửa nhiều khi nó là cái duyên nữa, cụ nhắm chỗ A nhưng khi đủ tiền nó lại lên giá quá khả năng rồi. Ông anh em 4 lần mang tiền đi đặt cọc mua mà đến là người ta đánh tháo, lần 5 mới mua được.

xegiacmo

Xe container
Mỗi lần chuyển nhà mệt lắm cụ ơi . Chưa kể tiền mất giá . Cụ chủ có nhà ở quê nên nghĩ chuyện mua nhà ở hn nó khác chứ xác định cắm chốt ở ở hn thì không trước thì sau phải có cái sổ đỏ dắt lưng . Đội doanh nghiệp họ còn mua nhà , rồi mang cắm vào ngân hàng lấy tiền làm ăn , lãi đập vào trả dần .

hanoi666

Xe tăng
tư bản nhưng nước nó tiên tiến, thất nghiệp đc tiền trợ cấp, chế độ phụ cấp nó cao, nước mình bì sao đc, ko làm là chết đói thôi
Liên quan j đến làm vs ko làm đâu cụ. Ý là tư tưởng ng ta khác. Họ ko còn nặng nề nhà cửa trong tư tưởng nữa mà đi thuê và tiền dành ra để đầu tư cho những thứ khác.

sonmm0

[Tịch thu bằng lái]
Website
mmo90.com
Em lấy luôn cs của em làm ví dụ cho cụ. Gần 10 năm trước lúc đó em đủ khả năng mua cái nhà nhỏ trong ngõ sâu ở Đại Từ, nhưng em lại chần chừ nghĩ đợi chỗ tốt hơn và để tiền làm việc khác. Rồi em xịt, trắng tay. Vài hôm sau chủ nhà thông báo họ bán nhà, em phải chuyển. Con cái thì đang học ngay đấy, chuyển nhà sẽ kéo theo xáo trộn cả việc học lẫn tâm lý của nó. Lúc đấy tâm trạng nó cay đắng cực kì. Nên việc đầu tiên sau này em đi cày thuê tích cóp được là em nghĩ đến mua nhà.
Mua nhà cửa nhiều khi nó là cái duyên nữa, cụ nhắm chỗ A nhưng khi đủ tiền nó lại lên giá quá khả năng rồi. Ông anh em 4 lần mang tiền đi đặt cọc mua mà đến là người ta đánh tháo, lần 5 mới mua được.
giống e đó, cay đắng, mỗi lần nhớ lại là 1 lần đau, nên có tiền mà ko biết dùng kiểm soát vốn, ko biết tích lũy ra tài sản thì nguy cơ mất trắng cao, xác định đầu tư rủi ro sẽ cao. Cứ có cái nhà cho yên chí rồi tính tiếp

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Em không phải đi thuê nhà nhưng vài lần đi tìm xem, thuê nhà cùng bạn, thấy mệt mỏi vleuu. Cái gì của mình có trong tay vẫn vững tâm hơn nhiều.

Nhà đất là tài sản, tiền chỉ là giấy, mà giấy do CP in, thế nên giữ cái gì chắc thôi.

chumkhengot

Xe tải
1. Một ngày đẹp trời mở mắt dậy siêu lạm phát diễn ra. 4 tỏi chỉ còn tương đương 40 triệu. Ăn cám
2. 4 tỏi mà bảo là ko mua đc nhà nào ra hồn thì
tốt nhất ko nên mua nhà vì cụ chủ sướng quá quen rồi
3. Có 4 tỏi quê lên tp làm chứng tỏ phần lớn các cụ cho. Ko phải tiền mình nên ko thấy quý.
4. Cách nghĩ cụ chủ quê em đầy
3 năm trước có thằng em con bà dì đi nc ngoài về e bảo lên tp mua nhà ông chú bà dì rất khoát k nghe bảo với 1ty5 đất 1.5 tỷ nhà bằng 3 tỷ vậy bỏ ra 1tỷ làm cái nhà ở quê còn bn tiền gửi ngân hàng lãi chỉ vc ăn sướng như vua hj...
Chốt lại nó nghe em mua nhà tp ông chú bà di không nhìn mặt em hai năm trời can tội rủ con ông bà đi.
làm nhà 7 tháng xong kinh doanh hơn 2 năm hai vk ck bỏ ra đc 700 tr nhà giờ 5.5 tỷ.
Và giờ về quê kiểu gì ông chú bà dì cũng thịt gà mòi cơm cháu

pisces_hn

Xe container
Ước gì em có 4 tỏi em về quê

Ở ngoại thành Hà Nội

7years

Xe điện
Thằng bạn e bán đc cái nhà đất 6 tỷ xong vác tiền đi gửi tiết kiệm rồi thuê căn chung cư tương đối, sau
đó mòn mỏi chờ hết 1 năm (ko dám rút sớm vì NH chuyển sang ko kỳ hạn thì rẻ rúm) để rút ra mua hẳn một căn, nó bẩu mình rõ ràng là người có tiền mà ở cái nhà éo phải của mình thấy nó cứ chông chênh, bất an kiểu éo gì ấy
Em cũng cảm giác như bạn cụ...

Nhưng em biết 1 gia đình thuộc dạng trung lưu và trung niên (đại khái có 2 cái bốn bánh với 1 số thứ nữa em đoán thế- bác này có nhà bán đi dồn tiền đầu tư) thuê căn hộ 4 phòng ngủ được 6 năm nay, cảm thấy rất hài lòng với việc thuê

em cũng biết có vài đôi bạn trẻ dưới dưới 30 thu nhập cũng khá và có nhiều lần đi tìm mua nhà, nhưng kết cục vẫn ở nhà thuê vì lý do tiền gửi lãi nh cao hơn nhiều tiền thuê nhà và có lẽ vì cũng đã quen vàở nhà thuê lâu rồi, không có cái cảm giác trên

pisces_hn

Xe container
Với em, 4 tỏi em ra ngoại thành:
1. 1 tỏi sắm xế đi làm
2. 1 tỏi mua đất
3. 1 tỏi xây nhà
4. Tỏi còn lại làm xuất đất kẹt, dựng lều ở đó, chỗ kia thì cho thuê, dự phòng đất nhảy dù có biến. :D thì có chỗ mà an cư, cô thương mà xuất nhảy dù có lời, bán sang tay kiếm ngay chỗ khác. Khụ!
ngoại thành như Thanh Trì mảnh 90m chia lô cũng suýt 3 tỷ, mà đất to cụ xây 1 tỷ không đủ đâu. Long biên, gia lâm còn đắt hơn, trừ khi ở sâu trong làng mới có giá rẻ.

pisces_hn

Xe container
Em cũng cảm giác như bạn cụ...

Nhưng em biết 1 gia đình thuộc dạng trung lưu và trung niên (đại khái có 2 cái bốn bánh với 1 số thứ nữa em đoán thế- bác này có nhà bán đi dồn tiền đầu tư) thuê căn hộ 4 phòng ngủ được 6 năm nay, cảm thấy rất hài lòng với việc thuê

em cũng biết có vài đôi bạn trẻ dưới dưới 30 thu nhập cũng khá và có nhiều lần đi tìm mua nhà, nhưng kết cục vẫn ở nhà thuê vì lý do tiền gửi lãi nh cao hơn nhiều tiền thuê nhà và có lẽ vì cũng đã quen vàở nhà thuê lâu rồi, không có cái cảm giác trên
thì cũng phải có người đầu tư nhà mới có nhà mà thuê chứ cụ. Có tiền em vẫn muốn xây cái chung cư mini cho thuê ổn định lâu dài.