[Funland] Chuyên ngành Khoa học máy tính của Học viện KTQS hay của ĐH BK Hà nội

Fedora

Xe tải
Về học tập em nghĩ cả 2 đều tốt. HV thì quản lý chặt hơn nhưng sau này phải theo phân công.
Con em năm ngoái cũng suy nghĩ mãi, cuối cùng bỏ quân y.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
thực tế là hầu như tất cả mọi khoa học công nghệ về vn đều qua Bk đầu tiên để nghiên cứu và thẩm định
Nổ vừa thôi cụ. Có phải nghiên cứu tàu vũ trụ đâu mà phải nghiên cứu với thẩm định.
Nói vo cho vuông là ở VN này kỹ thuật mang tính hàn lâm thì k nói.
Chứ kỹ thuật loại chế cháo, lắp ráp linh kiện thì chỉ học ĐH thường 1 cách nghiêm túc đều làm được hết.
Vì kỹ sư Việt có phải như kỹ sư Tây đâu. Kỹ sư Việt toàn làm công việc của công nhân kỹ thuật bên Tây.
Còn nếu về độ nhạy của sv thì CNTT của QGTPHCM rồi BK TPHCM là trên BK HN.
Ở HN có trường DHQGHN khá ổn. Đầu vào cứ đì đẹt 20-22. Nhưng cơ hội phát triển rất lớn, đi Tây nhiều. Ngành CNTT của trường này cũng tốt, học có 4.5 năm.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Gửi 1 số ngành hvktqs k đào tạo thôi. Em chưa thấy gửi cntt.
Cụ chủ nhớ là Hvktqs k đc chọn ngành nhé.
Bk thì ngon hơi nhưng có khả năng đứt gánh giữa đường. Tuy vậy top 50 BK chưa chắc
ăn được top 30Hvktqs. Quan trọng là trở thành người quan trọng ở nơi ít quan trọng. Hvktqs thì đc cái nuôi ăn học nhưng như cụ thớt nói là k được chọn ngành nghề và nơi làm.
Thi 27 điểm vào Hvktqs thì khả năng sẽ xuất ngoại.
Không rõ hvktqs là sau làm cho quân đội hay là ntn, nhưng cháu thấy BK cntt sau thành công

MinhLe153

Xe buýt
Tks cụ, tại sao học bách khoa lại đứt gánh giữa đường vậy cụ ? Kinh tế hay là gì .
Nếu khktqs mà ko chọn đc ngành học thì chắc là ko đăng ký nữa cụ ah
Là đúp, học lại, bị đuổi học, thấy ko thể tiếp tục học....

humer

Xe điện
Học cntt thì quan trọng là tố chất và tự học nếu muốn giỏi, học ở đâu cũng được, thậm chí học online.

MinhLe153

Xe buýt
Học quân đội thì nhiều cháu chán vì ko chịu đc chế độ quản lý :) sv tuổi trẻ muốn bay nhảy mà giam cả tuần thì ko chịu được

Cụ chonj đại học công nghệ của quốc gia cũng được. 27 thid chắc chắn đỗ, thậm chia đỗ hệ cử nhân tài năng

Vova

Xe container
Nên chọn BK cụ chủ ạ, trừ khi gia đình muốn cháu được nhà nước lo từ thời sinh viên.

Smile1102

Xe container
Nổ vừa thôi cụ. Có phải nghiên cứu tàu vũ trụ đâu mà phải nghiên cứu với thẩm định.
Nói vo cho vuông là ở VN này kỹ thuật mang tính hàn lâm thì k nói.
Chứ kỹ thuật loại chế cháo, lắp ráp linh kiện thì chỉ học ĐH thường 1 cách nghiêm túc đều làm được hết.
Vì kỹ sư Việt có phải như kỹ sư Tây đâu. Kỹ sư Việt toàn làm công việc của công nhân kỹ thuật bên Tây.
Còn nếu về độ nhạy của sv thì CNTT của QGTPHCM rồi BK TPHCM là trên BK HN.
Ở HN có trường DHQGHN khá ổn. Đầu vào cứ đì đẹt 20-22. Nhưng cơ hội phát triển rất lớn, đi Tây nhiều. Ngành CNTT của trường này cũng tốt, học có 4.5 năm.
Căn cứ vào đâu mà bác bảo là QGHCM và BKHCM là trêb BKHN nhỉ? Và tại sao kỹ sư VN là công nhân so với Tây? Bác có học và làm về CNTT không vậy?

phihanhgia

Xe container
Xét về tổng thế BK HN mạnh hơn hẳn HVKTQS, trừ một vài chuyên ngành chỉ phục vụ riêng quân đội. BKHN cùng với những trường như 2 ĐHQG, Tôn Đức Thắng là trường được xếp hạng quốc tế về năng lực.
Quân đội về cơ bản mạnh về kỷ luật và chuyên chế; về chuyên môn, sự sáng tạo, năng động, nhanh nhạy đều kém trường dân sự.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Căn cứ vào đâu mà bác bảo là QGHCM và BKHCM là trêb BKHN nhỉ? Và tại sao kỹ sư VN là công nhân so với Tây? Bác có học và làm về CNTT không vậy?
Em đang nói độ nhạy cụ nhé. Độ nhạy bén nó khác độ giỏi giang.
Đầu vào, năng lực kém hơn nhưng làm việc hiệu quả như nhau, thậm chí hơn.
BK HN có 2 bộ lọc: 1 đầu vào thi tuyển rất cao, 2.ông nào kém thì bị đuổi học. Do đó trụ lại được thì ok. Lại thêm nữa: các ông trụ lại thì cơ bản là tự học (nhất là cái món CNTT) cho nên k hẳn là chương trình của BKHN ngon đâu.
Do đó em mới đánh giá cao CNTT của ĐHQGTPHCM, BK TPHCM và QGHN. Đầu vào k quá cao nhưng đầu ra ổn.
Cụ cứ múc vài em sv miền Nam ở 2 trường này mà xem. Cách nghĩ nó khác.

kimcawin

Xe đạp
em dân IT tư vấn cho cụ như này: IT là ngành sáng tạo, vậy nên chọn môi trường ủng hộ sự sáng tạo đó => tránh xa nhà nước nếu có thể, việc chọn trường cho caí ngành này ko quan trọng vì học trong ĐH ra ngoài ứng dụng ko dc bao nhiêu. Ngành này đòi hỏi tự học cực nhiều và nói thật ko phải ai cũng hợp để theo đâu ạ, cụ tưởng tượng đi làm >8h 1 ngày chỉ nhìn vào màn hình máy tính nghĩ đến loạn óc, cho nên nếu F1 nhà cụ chịu dc cảnh đó thì hẵng theo, đùng thấy hot mà đâm đầu vào rồi lại dở ông dở thằng

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]
Học khó với chểnh mảng thi các môn k qua nên rơi rụng khá nhiều. Bk là lò xay sinh viên mà. Nên ra được trường tuyền ông cứng cựa là đúng rồi.
Hvktqs đăng ký khối quân sự k được chọn ngành học nhé . Khối dân sự được chọn ngành nhưng giờ các trường QD Công an k được tuyển dân sự nữa.
Hvktqs cụ nói ko được chọn là ko đúng, ngay từ lúc nạp hồ sơ đã có mã ngành để đăng ký mà cụ, điểm chuẩn sẽ lấy theo mã ngành mà mình đã đăng ký, chỉ có ngành học trong mã nghành đó thì em chưa biết là có chọn được hay trường nó phân theo điểm hay do quan hệ ko ?

Meow

Xe điện
Em có thằng bạn cấp 3 vào loại top trường, đỗ Bk lớp kỹ sư tài năng. Giờ thất nghiệp mở mồm ra là bất mãn cơ mà nó cày game thành thần :D
Bạn bè bên HVKTQS cũng vài chục đứa, giờ cũng ổn nhưng bọn đấy luôn ổn từ...bố mẹ cũng trong ngành.
Giai em dân BK ra, cũng tăng bo thêm cả năm, món gì cũng chơi hết nhưng mà đc cái biết cách sống và kiếm tiền (tạm chấp nhận đc dù giai BK công nhận muốn 👊👊👊)

Chốt lại là em thích BK :D

xichlo3banh

Xe tăng
HV nếu theo hệ quân sự thì sau ra sẽ bị gò bó. Ít có cơ hội đây đó. BK ra trg đi làm ngoài ở đâu cũng đc.
Nhà ko có đk, con e nông thôn thường chọn HV.
Con e thì e sẽ ko cho nó đi quân sự. Vì đời e đã trải nghiệm quá đủ. Ngành CNTT ở ngoài làm ngoài lương cao. Qua HV thì ra trg lương theo quân hàm thấp lắm. Vào rồi ra mệt mỏi. Nên là BK cụ nhé.

enghoang

Xe tăng
nếu nhà cụ có cv bần cố nông thì nên học HVKTQS, còn xác định làm nghề thì BK.

edc

Xe lăn
Gửi 1 số ngành hvktqs k đào tạo thôi. Em chưa thấy gửi cntt.
Cụ chủ nhớ là Hvktqs k đc chọn ngành nhé.
Bk thì ngon hơi nhưng có khả năng đứt gánh giữa đường. Tuy vậy top 50 BK chưa chắc
ăn được top 30Hvktqs. Quan trọng là trở thành người quan trọng ở nơi ít quan trọng. Hvktqs thì đc cái nuôi ăn học nhưng như cụ thớt nói là k được chọn ngành nghề và nơi làm.
Thi 27 điểm vào Hvktqs thì khả năng sẽ xuất ngoại.
Có lúc 6-7 SV giỏi của trường khác nhau; Dược HN, Dược DHQG, bk, Hvktqs, dược TN, khtn....để đào tạo làm việc. Cá nhân em thấy, đầu vào mỗi trường khác nhau, chất lượng SV khác nhau. Nơi sống và môi trường học khác nhau, cách nhìn nhận công việc cũng khác. Cho dù mặt bằng chung tất cả bằng đỏ.
Cụ đừng thần thánh HVKTQS quá, môi trường đó làm các em chỉ auto thôi. Ít sáng tạo.

Tookies

Xe điện
Cá nhân em khuyên cụ định hướng cho nhóc tỳ chọn BK.
Vì xưa em đã từng đứng giữa 2 lựa chọn là quân sự hay BK.
Cuối cùng được ông già mắng thêm 1 câu làm ngả hẳn sang BK: "tao 40 năm quân đội chán rồi, mày đâm đầu vào làm gì" =))

2 năm đầu đại cương của BK thì đúng ác mộng, chẳng để phục vụ gì nhiều cho chuyên ngành, mà thực sự lãng phí thời gian!
Nay thì không biết có thay đổi gì không? Chứ IT thì 90% thành công là do tự học!

Lần 2 dứt áo với QĐ lúc em đang học BK là lúc có ưu tiên đi học hàng không, nhưng lúc ý thấy học xong mất 15 năm cam kết ôm Su với Mig là em cũng từ chối!

Chỉnh sửa cuối:

luot_song

Xe điện
HVKT qs đi cụ. Cháu giỏi cháu sẻ có quyền