[Funland] Chuyện mua quạt trần trên OF của em.

Trạng thái
Thớt đang đóng

thachsanh150

Xe tải
Nguyên tắc cọc là xuống tiền để chốt, ko mua nữa thì mất cọc phải chịu. Có 1tr lên đây hạ uy tín nhau thì trẻ con thật.

Trong giao dịch mua bán, đã đặt cọc thì mặc định chốt giao dịch.
Người mua đặt cọc là để xác định chắc chắn mua món hàng đó. Người bán nhận cọc có trách nhiệm giữ món hàng lại cho người mua, không được bán cho người khác.
Việc người mua hủy việc mua bán, lại đòi lại tiền cọc thì thử hỏi: Ông cọc làm cái mịa gì?
Thế mà còn lên of mở thớt khóc lóc, kiện tụng, bêu xấu.
Rõ xấu hổ cho cái mác ofer, thế mà cũng có lắm thành phần vào bênh cho được!!!
Ai thừa vang cứ rót em thoải mái.

kia2008

Xe tải
Chào tất cả các cụ! Em bán quạt trần trên này cũng đã 5,7 năm nay rồi nhưng cũng chưa gặp khách nào như cụ này, khiến em rất bức xúc. Em kể ngắn gọn thế này cụ khách và vợ qua nhà em để xem và chọn quạt, sau khi xem trực tiếp và mặc cả lên xuống đã chọn 2 cái quạt 8 cánh, và em đã bán cho họ với cái giá 5500k một cái, đây là cái giá rẻ nhất từ đầu năm đến nay em chưa bán cho ai với cái giá này, những cụ nào đã mua quạt 8 cánh nhà em có thể kiểm tra lại thông tin này. mọi việc mua bán vui vẻ, em đề nghị đặt cọc và cụ khách đặt 1tr hẹn trong 10 ngày sẽ lấy quạt mọi chuyện diễn ra tốt đẹp. Những tưởng như thế là xong, sau đó cụ gọi lại bảo ko mua nữa, em bảo cụ lấy cho em 1 cái thôi cũng được bao nhiêu công sức cụ đến xem chọn quạt, rồi mặc cả lên xuống và em cũng nhiệt tình thiện chí bán giá tốt cho cụ, cụ ấy không đồng ý và nói dọa em câu này làm em bất ngờ và cực kỳ khó chịu và cảm thấy xúc phạm là cụ ấy dọa nếu không giải quyết sẽ lập thớt lên of. Em làm gì sai mà dọa em? Đến xem quạt đồng ý chốt đặt cọc chưa đến 10% ko mua nữa thì theo thỏa thuận mà làm, sao lại dọa em vì 1tr , thế cứ thích làm gì thì làm, ko được thì dọa lập thớt lên of à.?? 1tr ko là cái gì ghét thái độ thôi. Em xin lỗi các cụ vì chuyện trẻ con mà lại phải đôi co trên này. Nhưng trong trường hợp này ko nói ko được. Hy vọng các cụ hiểu, và em không phải giải thích thêm nữa .
Sau đó ko lấy nữa là sau bao lâu. Cụ làm rõ xem nào.

thêm nữa cụ kể ra đã mất chi phí gì để giư 100% cọc ko trả. Ví dụ cụ mất công đặt quạt mang đến rồi bij huỷ v.v... Chứ như em thấy cụ chả mất gì. Tốn tí nước bọt trong khi ng ta phải đên tận nơi xem quạt mất công hơn cụ.

còn chuyện doạ lập thớt, nghe đã thấy buồn cười. Ng ta xin Lại cọc, cụ ko trả thì ng ta mới doạ chứ ai tự nhiên doạ làm gì.

túm lại cụ ko sai nhưng ko có tình. Nếu mà cụ mất công hay mất chi phí cơ hội tương đương coc thì cụ lấy cả cũng sao. Còn ko cũng nên trả ng ta 1 ít

cucsat123

Xe tăng
Làm cái 50/50 vui vẻ đôi bên

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chả là hôm qua em có đến nhà cụ K trên gian hàng OF để xem quạt trần, em đã chọn được mẫu và thỏa thuận về giá cũng như phương thức nhận hàng là tại tầng 1 nhà cụ. Sau đó cụ ý có yêu cầu đặt cọc cho việc mua bán này và em đã đặt lại 1 triệu.
Sau khi về nhà thì em thấy không cần thiết phải dùng đến quạt này nữa nên có gọi điện để trình bày vấn đề và muốn hủy việc mua bán này. Em có nói cụ ý xem xét khoản cọc của em. Tuy nhiên, rất bất ngờ là cụ ấy nổi nóng lên và nói em trẻ con, bẩn tính... với thái độ rất hung hăng, nóng nảy. Và cụ ý cũng nói là sẽ không trả lại tiền cọc. Việc trả lại tiền cọc một phần hay không thì em vui vẻ chấp nhận theo luật chơi thị trường (nếu có). Tuy nhiên qua đây em đã nhận ra 1 sai lầm là em lại đi nắm đằng lưỡi khi đặt cọc cho một sự việc mà bên nhận cọc ko phải mất chi phí hữu hình và rủi ro nào. Em nghĩ việc dự định làm việc gì đó rồi thôi hoặc thay đổi là điều rất bình thường trong cuộc sống, nhưng tại sao em lại phải nhận lấy sự vụ chẳng lấy gì làm vui này.
Kết: mọi sự sai lầm đều phải trả giá = tiền mặt :(
Chào tất cả các cụ! Em bán quạt trần trên này cũng đã 5,7 năm nay rồi nhưng cũng chưa gặp khách nào như cụ này, khiến em rất bức xúc. Em kể ngắn gọn thế này cụ khách và vợ qua nhà em để xem và chọn quạt, sau khi xem trực tiếp và mặc cả lên xuống đã chọn 2 cái quạt 8 cánh, và em đã bán cho họ với cái giá 5500k một cái, đây là cái giá rẻ nhất từ đầu năm đến nay em chưa bán cho ai với cái giá này, những cụ nào đã mua quạt 8 cánh nhà em có thể kiểm tra lại thông tin này. mọi việc mua bán vui vẻ, em đề nghị đặt cọc và cụ khách đặt 1tr hẹn trong 10 ngày sẽ lấy quạt mọi chuyện diễn ra tốt đẹp. Những tưởng như thế là xong, sau đó cụ gọi lại bảo ko mua nữa, em bảo cụ lấy cho em 1 cái thôi cũng được bao nhiêu công sức cụ đến xem chọn quạt, rồi mặc cả lên xuống và em cũng nhiệt tình thiện chí bán giá tốt cho cụ, cụ ấy không đồng ý và nói dọa em câu này làm em bất ngờ và cực kỳ khó chịu và cảm thấy xúc phạm là cụ ấy dọa nếu không giải quyết sẽ lập thớt lên of. Em làm gì sai mà dọa em? Đến xem quạt đồng ý chốt đặt cọc chưa đến 10% ko mua nữa thì theo thỏa thuận mà làm, sao lại dọa em vì 1tr , thế cứ thích làm gì thì làm, ko được thì dọa lập thớt lên of à.?? 1tr ko là cái gì ghét thái độ thôi. Em xin lỗi các cụ vì chuyện trẻ con mà lại phải đôi co trên này. Nhưng trong trường hợp này ko nói ko được. Hy vọng các cụ hiểu, và em không phải giải thích thêm nữa .
Đủ ý kiến 2 bên. Em quote lại cho các cụ dễ theo dõi.

chualang67

Xe buýt
Mua quạt mà cũng phải cọc ạh,em lắp mấy cái điều hòa mấy phòng của nhà dùng, đi xem,ưng dòng nào, em bảo mang qua lắp xong xuôi hết rồi thanh toán.

Éo biết, ông sốp kia em cũng vái ngả nón luôn, mang tiếng cụ với chả em =))

Kệ cụ ạ.buôn bán cãi nhau mất khách.tính cách đó để xã hội xử
Việc đó đi một lẽ khác, cọc là phải mua, không mua mất cọc. Đơn giản thế thôi cụ, không thì đặt ra cọc làm gì.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nghĩ cọc là sự đồng thuận của 2 bên. Hủy giao dịch do bên nào theo lệ thì bên hủy chịu.
Tuy nhiên mua bán thay đổi ý là bình thường, nếu thiện chí cụ kdcn lấy 1-200k uống cf là hợp lý.
Hàng ko sợ hỏng lo gì. Em bán hàng thực phẩm còn chẳng sợ. Nhưng trộm vía bán các cụ mợ trên of toàn người chất. Bao lần ship hàng đi tỉnh hôm sau mới nhận tiền ;))

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Chả là hôm qua em có đến nhà cụ K trên gian hàng OF để xem quạt trần, em đã chọn được mẫu và thỏa thuận về giá cũng như phương thức nhận hàng là tại tầng 1 nhà cụ. Sau đó cụ ý có yêu cầu đặt cọc cho việc mua bán này và em đã đặt lại 1 triệu.
Sau khi về nhà thì em thấy không cần thiết phải dùng đến quạt này nữa nên có gọi điện để trình bày vấn đề và muốn hủy việc mua bán này. Em có nói cụ ý xem xét khoản cọc của em. Tuy nhiên, rất bất ngờ là cụ ấy nổi nóng lên và nói em trẻ con, bẩn tính... với thái độ rất hung hăng, nóng nảy. Và cụ ý cũng nói là sẽ không trả lại tiền cọc. Việc trả lại tiền cọc một phần hay không thì em vui vẻ chấp nhận theo luật chơi thị trường (nếu có). Tuy nhiên qua đây em đã nhận ra 1 sai lầm là em lại đi nắm đằng lưỡi khi đặt cọc cho một sự việc mà bên nhận cọc ko phải mất chi phí hữu hình và rủi ro nào. Em nghĩ việc dự định làm việc gì đó rồi thôi hoặc thay đổi là điều rất bình thường trong cuộc sống, nhưng tại sao em lại phải nhận lấy sự vụ chẳng lấy gì làm vui này.
Kết: mọi sự sai lầm đều phải trả giá = tiền mặt :(
Cụ đúng là trẻ con lại còn kêu gì. Đặt cọc là hình thức đảm bảo bên bán giữ hàng cho mình, nhỡ có khách khác hỏi mua nhưng đã giữ hàng cho cụ nên người ta không bán. Giờ lại không mua nữa thì có phải ảnh hưởng đến kinh doanh người ta. Mất cọc là đúng còn kêu ca gì.

Mua cái quạt trần mà cũng cọc cạch, hay là hàng hiếm quá? Nói chung cụ xứng đáng mất 1 triệu cho bài học này là còn rẻ, học được 3 điều sau nhé:

- Suy nghĩ đầy cảm tính bộp chộp, đã định lắp quạt đi tìm mua quạt xong rồi lại cảm thấy không cần thiết lắp quạt.
- Mua cái quạt trần mà cũng phải cọc như mua nhà !?
- Đã cọc rồi xong phá vỡ cam kết lại còn muốn lấy lại cọc. Làm ăn với cụ đúng là rắc rối.

kduc

Xe Cứu Trợ
Đặt cọc là cam kết giao dịch, nếu đóng qua bảo lãnh ngân hành là nó thu cmnl, cọc rồi lại ko lấy lại đòi lấy lại cọc, trẻ con.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Chắc quạt độc nhất Việt Nam nên mới phải cọc chứ ạ, chứ không bình thường chưa lấy luôn thì về xem xét lại thích đến cửa hàng tiếp rồi chốt thì việc gì phải cọc.

muachieukyniem

Xe điện
Sau đó ko lấy nữa là sau bao lâu. Cụ làm rõ xem nào.

thêm nữa cụ kể ra đã mất chi phí gì để giư 100% cọc ko trả. Ví dụ cụ mất công đặt quạt mang đến rồi bij huỷ v.v... Chứ như em thấy cụ chả mất gì. Tốn tí nước bọt trong khi ng ta phải đên tận nơi xem quạt mất công hơn cụ.

còn chuyện doạ lập thớt, nghe đã thấy buồn cười. Ng ta xin Lại cọc, cụ ko trả thì ng ta mới doạ chứ ai tự nhiên doạ làm gì.

túm lại cụ ko sai nhưng ko có tình. Nếu mà cụ mất công hay mất chi phí cơ hội tương đương coc thì cụ lấy cả cũng sao. Còn ko cũng nên trả ng ta 1 ít
Chuẩn. Cụ bán quạt chưa thiệt hại gì. Cầm luôn 1 củ tiền cọc thì thơm quá.
Lý đúng nhưng tình thì sai. Nhất là tinh thần OF càng hỏng. Ae có phải gà béo đâu mà cứ hở ra là vặt.
Cụ cầm 2 lít lấy vía là đc rồi.

Red2010

Xe điện
KD mua bán giá trị nhỏ hay lớn thì phong cách cũng nên đáng mặt mày râu. Vụ này em chả bênh ai, chỉ thấy các cụ như trẻ con.
Và cái kiểu làm việc thiếu chất đàn ông trên này em gặp cũng tương đối nhiều. Inbox hoặc gặp nhau tư vấn rồi báo giá. Bảo để về tham khảo thêm rồi mất tích, nt ko rep, gọi ko nghe. Thậm chí có cụ chốt hẹn ký HĐ rồi lại báo hoãn, sau đó cũng mất tích.
Thà phản hồi "Tao ký bên khác rồi, chúng mày báo giá cắt cổ, tư vấn như c.ứt...", vuông mịa luôn cho nhanh. Nói chung càng ngày phong thái OF càng đi xuống.

Guest

Xe tải
Sau khi nghe được hai tai. Em thích nhất câu " Không trả thì lên OF mở thớt " Quan tòa OF lại có ối việc để phân tích ;))

Chắc quạt độc nhất Việt Nam nên mới phải cọc chứ ạ, chứ không bình thường chưa lấy luôn thì về xem xét lại thích đến cửa hàng tiếp rồi chốt thì việc gì phải cọc.
Chả cần biết hiếm hay quý như nào, việc cọc là thỏa thuận tự nguyện giữa hai bên. Ông không mua nữa đương nhiên mất cọc.
Chủ thớt như trẻ con.

Trạng thái
Thớt đang đóng