[Funland] Chuyển mùa - Con ốm - Khánh sinh

minhtranslator

Xe tải
Chuyện là thế này cccm ạ. Thời tiết Miền Bắc đang chuyển lạnh - nóng - lạnh liên tục nên con bé nhà em nó hay bị viêm họng, viêm phế quản.
Con mà ốm thì chẳng làm đc việc gì, hai VC thay nhau chăm cũng mệt phờ ;(
Đi khám BV và dùng thuốc kháng sinh BV thì không thấy tác dụng gì, nên em ra ngoài khám tư và mua thuốc của họ, lần nào cũng loại đó và uống cái là hôm sau khỏi tịt luôn.
Em cũng không muốn khám viện NN đâu nhưng sợ dùng kháng sinh ngoài nhiều quá thì sau này kháng thuốc vì thấy "uy lực" quá.
Tiện đây CCCM trong ngành cho em hỏi uống mấy loại trong hình này có quá mạnh không ạ?
Em xin cảm ơn trước.

langthangnoidau

Xe buýt
Khá nặng đó, 2 loại KS kết hợp Colegis.
Nhưng nói chung cũng phải tùy bệnh, tùy cơ địa. Con bé nhà mình hồi bé cứ viêm phế quản co thắt, uống Zitromax là tịt, các loại khác ko nhạy và hợp bằng.
Nếu có khám ngoài cũng là BS kê thuốc, có khi còn đáng tin hơn thuốc BV, con nhà mình chỉ toàn khám ngoài từ bé đến lớn, vào viện có 1,2 lần vì sốt cao đột ngột đêm thôi, chứ còn đâu cũng ko khám BV.

Mấy bệnh liên quan đến hô hấp, nói nhẹ cũng ko nhẹ, nh để nặng, vào viêm phổi thì cũng mệt lắm đấy, cháu mình đang nằm viện 2 tuần vì để viêm phế quản ko chữa dứt, bị vào phổi rồi :(

VCHDHN

Xe container
Ngâm thêm chanh đào mật ong đường phèn dùng đều đặn rất tốt. Thuốc tây cũng nên tìm hiểu thêm liệu mà dùng... chứ bây giờ phác đồ điều trị là cứ phang kháng sinh mạnh. Nhanh khỏi nhưng hệ lụy khó lường:)

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Trộm vía, con em không phải dùng kháng sinh từ khi được 3 tuổi. Mỗi khi cháu chớm có dấu hiệu sổ mũi, giọng khang khác là em hấp mật ong + cánh hoa hồng cổ lên cho con uống. Khi con còn bé, mùa lạnh như này là đi ngủ em sẽ lấy vài giọt tinh dầu Tràm xoa vào huyệt dũng tuyền của cháu (dưới gan bàn chân), nên cháu cũng ít khi bị viêm phế quản ạ.

*Có một cách em hay làm cho con (và cho cả mình khi chân em đi giày lâu quá bị đau): Là khi con ho, đập gừng nát, bỏ muối vào nồi nước đun cùng. Đợi nước còn 40 độ (Với trẻ em, mình thử nc có vừa ko bằng cách cho khuỷu tay chạm vào nc, nếu thấy da cảm nhận vừa thì chân trẻ em ko bị bỏng do nc nóng quá/ đo bằng nhiệt kế), đặt chân của con vào rồi mát xa huyệt dũng tuyền tới khi nc gần hết lạnh.
Nhấc chân con ra, lau bằng khăn khô rồi xoa vài giọt tinh dầu vào để giữ ấm chân.

** Con bị sổ mũi: Dùng chai nc muối sinh lý, đặt vào chén nc nóng, cũng chừng 40 độ. Khi thử nc trong chai nc muối ấm, nhỏ vào mũi con sẽ hết tắc mũi. Đờm cũng giảm. Bị viêm phế quản là sẽ hay có đờm. Cụ thử xem nhé!

Chỉnh sửa cuối:

pbinh979

Xe tăng
trẻ con thì mêt lắm.
nhưng bố mẹ phải tập thói quen cho nó: chanh đào mật ong, tinh dầu xoa gan bàn chân chống lạnh
sáng và tối nước muối ấm súc miệng.

VCHDHN

Xe container
Không rõ F1 nhà cụ chủ tuổi nào. Thời tiết giai đoạn này cực xấu cho trẻ. Giữ ấm là tốt nhưng phải biết cách. Thi thoảng kiểm tra lưng cháu xem có mồ hôi không, thấm khô ngay. Cái này là ng nhân dẫn đến trẻ cứ ho...nhưng ng lớn lại tưởng bị lạnh nên ra sức mặc ấm, nguy hiểm :)

Vinhdq164

Xe buýt
E thì tầm này cho con đi tiêm mũi cúm mùa. E thấy mũi ấy khá tốt. Ng lớn cũng nên đi tiêm

gnoudman

Xe tăng
Chuyện là thế này cccm ạ. Thời tiết Miền Bắc đang chuyển lạnh - nóng - lạnh liên tục nên con bé nhà em nó hay bị viêm họng, viêm phế quản.
Đi khám BV và dùng thuốc kháng sinh BV thì không thấy tác dụng gì, nên em ra ngoài khám tư và mua thuốc của họ, lần nào cũng loại đó và uống cái là hôm sau khỏi tịt luôn.
Em cũng không muốn khám viện NN đâu nhưng sợ dùng kháng sinh ngoài nhiều quá thì sau này kháng thuốc vì thấy "uy lực" quá.
Tiện đây CCCM trong ngành cho em hỏi uống mấy loại trong hình này có quá mạnh không ạ?
Em xin cảm ơn trước.
Không rõ con nhà cụ bao tuổi. Đây là kết hợp 2 KS. THực tế nếu bị nặng thì phải KS nếu k chạy vào phổi thì còn mệt hơn nhiều.
Còn nếu nhẹ, mà ko dùng kháng sinh thì các bs lại kê mấy cái dòng kháng histamin dạng corticoit...
Thời tiết miền Bắc thì người lớn còn khó tránh được mũi họng nữa là trẻ con.

Nov

Xe điện
Thời tiết nầy thì phải chú ý giữ ấm cho trẻ, những cách mợ RedMer kể trên là đúng đấy, đơn giản, dễ áp dụng hàng ngày, em cũng vẫn hay làm cho bọn trẻ nhà em.

AnhTiếnMobile

Xe điện
Bọn trẻ nhà em cũng vậy tầm tuổi 2 đến 3,5 tuổi mỗi khi thay đổi thời tiết cũng hay bị bệnh đường hô hấp đi nhà trẻ thì bạn này lây của bạn kia nếu bạn nào sức đề kháng kém là dính ngay, khi nào trên 4 tuổi thì ít ốm hơn lúc đó bố mẹ mới nhàn được vậy phải cố lên thôi cụ
Uống thuốc bệnh viện kê đơn rất lâu khỏi vậy mà cứ ra bác sỹ tư thì tầm 3 đến 5 ngày thì khỏi có thể họ kê kháng sinh liều cao vẫn biết là không tốt cho con trẻ nhưng cũng ko biết làm sao

netresource

Xe tải
Thay đổi thời tiết, bé nào cũng thế. Ho, sổ mũi, nếu ko đi khám đứa nào lướt được thì lướt, còn không thì dẫn đến viêm tai, viêm phổi. Tốt nhất là khám rồi nghe theo chỉ dẫn bác sĩ và cố gắng uống thuốc theo toa + tái khám nếu có.

minhtranslator

Xe tải
Không rõ con nhà cụ bao tuổi. Đây là kết hợp 2 KS. THực tế nếu bị nặng thì phải KS nếu k chạy vào phổi thì còn mệt hơn nhiều.
Còn nếu nhẹ, mà ko dùng kháng sinh thì các bs lại kê mấy cái dòng kháng histamin dạng corticoit...
Thời tiết miền Bắc thì người lớn còn khó tránh được mũi họng nữa là trẻ con.
Con bé nhà cháu đc 4 tuổi, nhưng cứ trở lạnh là bị. Mệt cho cả con lẫn bố mẹ.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em xin cảm ơn trước.
Em vừa chat với cô Dược sỹ nhà em (em gái em ạ), về ba lọ thuốc của cụ. Cô ấy bảo lọ tím kia là để tiêu viêm, có thành phần Corticoid, cụ nên cho uống 3 ngày thôi ạ. Còn hai lọ nhãn xanh và hồng, là hai lọ Ks. Cụ dùng 1 trong 2 cho đỡ hại gan của trẻ ạ

minhtranslator

Xe tải
Trộm vía, con em không phải dùng kháng sinh từ khi được 3 tuổi. Mỗi khi cháu chớm có dấu hiệu sổ mũi, giọng khang khác là em hấp mật ong + cánh hoa hồng cổ lên cho con uống. Khi con còn bé, mùa lạnh như này là đi ngủ em sẽ lấy vài giọt tinh dầu Tràm xoa vào huyệt dũng tuyền của cháu (dưới gan bàn chân), nên cháu cũng ít khi bị viêm phế quản ạ.

*Có một cách em hay làm cho con (và cho cả mình khi chân em đi giày lâu quá bị đau): Là khi con ho, đập gừng nát, bỏ muối vào nồi nước đun cùng. Đợi nước còn 40 độ (Với trẻ em, mình thử nc có vừa ko bằng cách cho khuỷu tay chạm vào nc, nếu thấy da cảm nhận vừa thì chân trẻ em ko bị bỏng do nc nóng quá/ đo bằng nhiệt kế), đặt chân của con vào rồi mát xa huyệt dũng tuyền tới khi nc gần hết lạnh.
Nhấc chân con ra, lau bằng khăn khô rồi xoa vài giọt tinh dầu vào để giữ ấm chân.

** Con bị sổ mũi: Dùng chai nc muối sinh lý, đặt vào chén nc nóng, cũng chừng 40 độ. Khi thử nc trong chai nc muối ấm, nhỏ vào mũi con sẽ hết tắc mũi. Đờm cũng giảm. Bị viêm phế quản là sẽ hay có đờm. Cụ thử xem nhé!
Cảm ơn mợ. Thực tình là trước giờ cứ ốm là cho đi khám thôi, cũng k chưa áp dụng các biện pháp phòng ngừa sớm như vậy.

edc

Xe lăn
Em xin cảm ơn trước.
Cái quan trong là cụ phải xác định ho do thời tiết bnhf thường... hay ho do viêm nhiễm. CHứ đa phần phải cứ ho, chảy mũi.....là dùng thuốc kháng sinh (nhanh khỏi để đi làm).

Em từng nghỉ khá nhiều thời gian làm để chiến đấu với 2 f1 ở nhà. khi ngoài đã 4 tuổi, hầu như không ốm. Lúc còn nhỏ; riêng khoản, ho, chảy mũi, sốt.... em chủ động hạ sốt. Cho f1 tự chiến đấu với sức đề kháng của bản thân. Thuốc 2f1 nhà em từ nhỏ vẫn dùng KS loại thông thường nhẹ nhất. 2-3 ngày là khỏi (em cực hạn chế dùng thuốc).

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Thời tiết nầy thì phải chú ý giữ ấm cho trẻ, những cách mợ RedMer kể trên là đúng đấy, đơn giản, dễ áp dụng hàng ngày, em cũng vẫn hay làm cho bọn trẻ nhà em.
Nếu ko muốn dùng Ks, hoặc chỉ dùng trong TH bất khả kháng, thực sự bố me phải rất cứng rắn trong việc dùng những thảo dược thông thường. Nuôi con em thấy phải rất tinh ý ấy. Trẻ con trc khi ốm, chúng sẽ có những biểu hiện khật khừ: Ăn ít, ko muốn chơi, mắt lờ đờ, mè nheo đòi bế,...nếu phát hiện những dấu hiệu sớm thì như con cụ chủ cũng dễ điều trị thôi.
Tuy lâu nhưng an toàn!

Có cụ ở còm trên nói việc giữ ấm cho trẻ mà bố mẹ hay mắc, là sợ con lạnh nên mặc rất nhiều áo. Nên mồ hôi ngấm ngược lại phổi => Viêm phổi.
Nên trẻ em bên ngoài lớp da chỉ mặc áo cotton, để thấm mồ hôi. Đi ngủ em cũng chỉ cho con mặc áo mỏng, cổ và chân giữ ấm.

• Vodka
Reactions: edc

langthangnoidau

Xe buýt
Cảm ơn mợ. Thực tình là trước giờ cứ ốm là cho đi khám thôi, cũng k chưa áp dụng các biện pháp phòng ngừa sớm như vậy.
Mợ ý trả lời là con trên 3T rồi, con nhà mình ốm từ 3 tháng đến 3 tuổi, sau đề kháng tốt hơn thì mới áp dụng mấy biện pháp dự phòng được, còn bé thì nên theo chỉ định BS, chớ để bệnh lâu hoặc ko chữa thành nặng.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Con cụ chắc giờ rất mệt, vì cháu uống Ks phải ko ạ? Bổ sung nước cam nguyên chất, cho ăn đồ ăn lỏng để họng ko đau (nếu ho). Bên cạnh cho uống Ks như đã kê, cụ có thể kết hợp cách ngâm chân như em viết. Mũi chảy nước cũng vậy ạ.
Em làm như vậy suốt cho hai bạn nhà em, nên trộm vía con em chưa phải đi viện lần nào từ nhỏ đến giờ vì viêm phổi hay viêm phế quản. Giờ hai bạn cũng lớn rồi, nhưng mùa lạnh em vẫn yêu cầu uống mật ong ngâm với cánh hoa hồng hoặc chanh ngâm mật ong.
Ai cũng có thời kỳ con nhỏ mà, cố lên cụ!

ChunhatEmlaychong

Xe đạp
Cơ địa mỗi trẻ 1 khác, có bệnh thì hỏi Bác sĩ, dược sĩ. Lên mạng hỏi rồi làm theo thì cũng chịu ạ :(

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ ý trả lời là con trên 3T rồi, con nhà mình ốm từ 3 tháng đến 3 tuổi, sau đề kháng tốt hơn thì mới áp dụng mấy biện pháp dự phòng được, còn bé thì nên theo chỉ định BS, chớ để bệnh lâu hoặc ko chữa thành nặng.
Con em trên 3T mới cho uống mật ong, nhưng ngâm chân và nhỏ mũi em vẫn làm cho hai bạn từ nhỏ í mợ ới,:D