[Funland] Chuyện mất tiền trong TK

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
giờ đừng nên dùng cái gọi là OTP gửi về phone nữa
như thằng TCB có cái kiểu custom OTP, mình tự nhập 4 số tự chọn, và mình phải nhớ.
nên nếu bị mất dt mà kẻ gian = 1 cách nào login vào dc, mà khi chuyển ko có mã số otp tự chọn của mình thì cũng ko chuyển đi được.
các cụ nên lưu ý tới phương án này.
còn nó gửi OTP về sms thì nhiều bọn nó fake brand của bank dc mà, nhiều ng bị mất tiền vì thấy tin nhắn về vào đúng cái brand name của bank thì nghĩ là bank nhưng k phải
Bank nào cũng có mã PIN phải nhớ ( do mình tự đặt) cụ ạ, quan trọng mình có chọn hay ko.
App bank của em thì muốn mở phải có khuôn mặt, vào trong muốn giao dịch phải có mã PIN do em set. Mất điện thoại thoải mái luôn!

minhmo

Xe cút kít
Xưa các cụ bỏ vào hũ sành chôn dưới đất, giờ k có đất chôn thì bỏ vào két sắt ;)). Tội nghiệp mấy cụ nhiều tiền quá, két không chứa nổi :)). Em ngày ngày đc sói cho 50k ăn sáng, trưa nhịn, tối cơm nhà nên chả lo gì hết :P
Sói chăm lo cho mợ như vậy thì lấy gì để mà giảm bếu nhỉ? =))

small_best

Xe lăn
Hôm qua cũng thấy VCB( k biết có phải thật VCB k nữa ) gửi e tin nhắn ntn. Kích thử vào link thì giao diện cũng y chang. Nhưng nhìn đuôi .xyz khác với vào web của VCB thông thường nên e đang thiên về khả năng có gì mờ ám.
SMS Brandname nó trùng với tên ngân hàng, và tin nhắnđược gộp vào cùng với các tin nhắn của ngân hàng trước đấy, nên rất dễ bị lừa vì tin đó là tin nhắn của ngân hàng. Ai tinh và để ý mới phát hiện ra.

juve99

Xe cút kít
Vụ này nguy hiểm quá.
Em xin chỗ ngồi hóng các cụ mợ chuyên ngành ngân hàng, ITvào phân tích để đúc rút kinh nghiệm.
Ngựa mấy ô IT mổ cò còn hack được cơ mà. E vừa kiểm tra lại thì tin nhắn có chữ VCB hôm qua và hôm nay chính chủ VCB vẫn là 1, khó hiểu phết, khác thường cái là cái link web hôm qua nay e kích vào giao diện y chang VCB thì nay nó cũng nghèo luôn k vào được. Mà tìm web VCB mãi cũng k có cái đuôi VCB….Xyz. Định lừa cả chuyên gia ám khí cao thủ đại nội thế với mấu 🤣

dlbk2019

Xe hơi
Ngựa mấy ô IT mổ cò còn hack được cơ mà. E vừa kiểm tra lại thì tin nhắn có chữ VCB hôm qua và hôm nay chính chủ VCB vẫn là 1, khó hiểu phết, khác thường cái là cái link web hôm qua nay e kích vào giao diện y chang VCB thì nay nó cũng nghèo luôn k vào được. Mà tìm web VCB mãi cũng k có cái đuôi VCB….Xyz. Định lừa cả chuyên gia ám khí cao thủ đại nội thế với mấu 🤣
có thể do điện thoại đó nó hiểu là 1 người nên nó gộp lại dù là 2 đầu số khác nhau gửi đi

juve99

Xe cút kít
SMS Brandname nó trùng với tên ngân hàng, và tin nhắnđược gộp vào cùng với các tin nhắn của ngân hàng trước đấy, nên rất dễ bị lừa vì tin đó là tin nhắn của ngân hàng. Ai tinh và để ý mới phát hiện ra.
Đúng cụ nói, nó là 1 tin nhắn nối tiếp với các tin nhắn auth VCB trước đó, tinh xảo phết cụ ah :))

minhmo

Xe cút kít
Không phải mấy ông IT hách ngựa đâu. Vụ này em tham gia suốt, từ lâu rồi. Giờ chán nên tham gia cáđộ cho nó có không khí cờ bạc. :))

fanmu1234

Xe container
giờ đừng nên dùng cái gọi là OTP gửi về phone nữa
như thằng TCB có cái kiểu custom OTP, mình tự nhập 4 số tự chọn, và mình phải nhớ.
nên nếu bị mất dt mà kẻ gian = 1 cách nào login vào dc, mà khi chuyển ko có mã số otp tự chọn của mình thì cũng ko chuyển đi được.
các cụ nên lưu ý tới phương án này.
còn nó gửi OTP về sms thì nhiều bọn nó fake brand của bank dc mà, nhiều ng bị mất tiền vì thấy tin nhắn về vào đúng cái brand name của bank thì nghĩ là bank nhưng k phải
Smart OTP do khách hàng tự tạo, và tự nhớ.

Nhưng nếu tội phạm chiếm đoạt được sim và có thông tin cá nhân gồm số CMND, số Tk ... thì vẫn tạo được smart OTP mới

zaiwaz123

Xe điện
có trang web đổi tên brand sao á. E dc 1 anh làm bank giải thích cho cũng khá lâu rồi. Ổng bảo ngày xưa cũng đi hack trêu như thế. Chứng tỏ nó ko fai khó thực hiện đâu. Qt là ai dám đi lừa thôi
Bây giờ phải AN mạng phải có phần mềm giám sát những keyword nhạy cảm, nhái với các cơ quan, tổ chức nổi tiếng kịp thời thông báo với các nhà mạng chặn lại không cho chúng hoạt động.
Mất pass đăng nhập App ngân hàng, thay đổi số đt thì phải cầm giấy tờ đến trực tiếp phòng giao dịch làm thủ tục.

juve99

Xe cút kít
Không phải mấy ông IT hách ngựa đâu. Vụ này em tham gia suốt, từ lâu rồi. Giờ chán nên tham gia cáđộ cho nó có không khí cờ bạc. :))
Bác thấy mấy ô reset ngựa nhiều rồi mà, k cần OTP mà xoẹt cái từ 2tr về 10 con 😏, mà đấy mới là trình IT tập sự vỡ lòng cụ nhé [-O< [-O< [-O<

juve99

Xe cút kít
Nội dung tin nhắn Ck của cụ thớt đưa ra có thể thấy. Trộm khá chuyên nghiệp khi viết nd là mua Usdt bitcoin. Các sàn nó cũng khuyến cáo và cấm ghi ntn vì gd ở VN là phạm pháp và ctk mất tiền khi lv với ngân hàng và an ninh cũng có thể bị thẩm vấn phiền phức vì cái nội dung tn này.

beloren2021

Xe buýt
Nội dung tin nhắn Ck của cụ thớt đưa ra có thể thấy. Trộm khá chuyên nghiệp khi viết nd là mua Usdt bitcoin. Các sàn nó cũng khuyến cáo và cấm ghi ntn vì gd ở VN là phạm pháp và ctk mất tiền khi lv với ngân hàng và an ninh cũng có thể bị thẩm vấn phiền phức vì cái nội dung tn này.
Nếu tỉnh táo đọc nội dung ck có khi lại không mất xèng cụ nhỉ.
Sáng nay em cũng nhận được cuộc đt báo số đt của quý khách sẽ bị khoá sau 2h nữa, nhấn phím 9 để được hướng dẫn… Em biết nó lừa nhưng cứ nhấn thì đầu dây bên kia hỏi em cần gì? Em bảo tôi thấy bảo nhấn phím 9 thì tôi nhấn không biết có việc gì. Nó bảo em cho biết tên và cccd. Em đọc tên người khác và cmt nhưng sai số cuối. Nó bảo chờ 1 chút, em chờ đt cứ tút mấy hồi khoảng 30s thì nó quay lại vặn em đọc Cmt đúng không? Sao cho cmt 10 số, em bảo thế à, sao lại 10 số nhỉ. Thì nó dập luôn máy. Trưa em xem trên Zing thì họ bảo là bọn nó định dùng cách này để ăn cắp Sim đt. Các cụ cẩn thận thêm với chiêu trò này.
Em tự ngẫm thời buổi này đi cướp tiền Ngân hàng thì 100% bị bắt nhưng lừa đảo công nghệ thì 100% xác định mất.

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện này nhiều người đã kể lại nhưng nguyên nhân thì ko rõ ràng nên khó có thể biết lỗi xuất phát từ đâu. Hôm nay người nhà em bị, tuy chưa được chứng kiến và kiểm tra trực tiếp lại nhưng em thấy có thể có mấy nguyên nhân. Trước tiên nói về tình huống mất
1. Hiện trạng: Cô này có TK VCB và vẫn thực hiện các giao dịch bình thường thông qua truy nhập trang web VCB, nhận OTP qua ĐT, nhập OTP vào máy tính.OK
2. Tình huống: Sáng nay truy nhập vào VCB như thường lệ để thanh toán tiền gì đó thì thấy có tin nhắn từ ngày 15/11: VCB sẽ sát nhập InVCB (chắc Internet VCB) vs digital. Chúng tôi sẽ gửi OTP để khách đăng nhập..... Nhận được OTP do VCB gửi về ĐT, nhập OTP xong ngay lập tức bao nhiêu tiền trong TK bị rút sạch

Theo hình ảnh chụp qua SMS thì thấy:
1. SMS gửi về điện thoại cùng với nhóm tin nhắn mà VCB đã từng gửi thông báo các giao dịch trước đây nên người nhận vẫn tin tưởng đây là SMS thật
2. OTP gửi về nhưng phía dưới thông báo dành cho giao dịch CK số tiền gần 20 tr nhưng người nhận ko để ý, chỉ đọc số OTP và nhập vào. Sau khi nhập thì có ngay thông báo giao dịch CK đã thực hiện. Khi đó mới tá hỏa là mất tiền.
View attachment 7505740

3. Ra Bank thông báo truy xét thì thấy tiền được CK về bank Agribank và đã có người rút, TK đã đóng ngay. Ngoài ra cũng có 1 người bị mất tương tự 50tr

Sơ bộ có thể cho thấy mấy khả năng:
1. Người bị hại đã truy nhập vào trang web giả mạo VCB mà ko để ý. Nên khi nhận OTP ko chú ý, nhập OTP và kẻ gian biết và nhanh tay hơn. Đây là khả năng dễ xảy ra nhất
2. Theo hình ảnh chụp lại sau khi xảy ra sự việc thì đường link trang web truy nhập đúng như của VCB (portal.vietcombank.com.vn). Tin nhắn OTP cũng được gửi theo số VCB đã lưu trên ĐT và vào chung các tin nhắn của VCB. Vậy có khả năng kẻ gian đã có spice ware nằm trên máy tính người dùng nên đọc được các thông tin ??? Nhưng hơi lạ là truy nhập trên máy tính (use, pass) còn OTP thì lại nhận trên điện thoại, mà sao trước đó lại ko xảy ra ?

Kết luận: Tốt nhất nên cài App trên ĐT và chuyển sang đăng ký Digital banking. Em thấy dùng cái này dù có truy nhập trên máy tính nhưng ko truy nhập trên ddieenj thoại để đọc QR Code hay mã OTP tự động phát sinh thì việc CK trên máy tính cũng ko thể thực hiện được
Ồ, để bị lừa mất tiền dễ quá nhưng thực tế là như vậy. Theo cánh chúng tôi hiểu thì những nạn nhân mất tiền kiểu này thường là đã bị theo dõi thời gian dài và một ngày nào đó tiền bay đi chỉ là vấn đề thời gian thôi. Có công nghệ giời mà ko có người tiếp sức thì e rằng bọn trộm cũng khó mà vặt được của nạn nhân. Ở đây tôi đồ rằng chính ông chủ thớt đã ngầm tiếp tay cho bọn kia ăn trộm tiền của nạn nhân và nếu tôi là cơ quan điều tra thì tôi sẽ tập trung vào ông chủ thớt đầu tiên.

Tất nhiên rồi, "đầu tiên" hay "tiền đâu" là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về việc mất tiền nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi phải ko nào?

juve99

Xe cút kít
Nếu tỉnh táo đọc nội dung ck có khi lại không mất xèng cụ nhỉ.
Sáng nay em cũng nhận được cuộc đt báo số đt của quý khách sẽ bị khoá sau 2h nữa, nhấn phím 9 để được hướng dẫn… Em biết nó lừa nhưng cứ nhấn thì đầu dây bên kia hỏi em cần gì? Em bảo tôi thấy bảo nhấn phím 9 thì tôi nhấn không biết có việc gì. Nó bảo em cho biết tên và cccd. Em đọc tên người khác và cmt nhưng sai số cuối. Nó bảo chờ 1 chút, em chờ đt cứ tút mấy hồi khoảng 30s thì nó quay lại vặn em đọc Cmt đúng không? Sao cho cmt 10 số, em bảo thế à, sao lại 10 số nhỉ. Thì nó dập luôn máy. Trưa em xem trên Zing thì họ bảo là bọn nó định dùng cách này để ăn cắp Sim đt. Các cụ cẩn thận thêm với chiêu trò này.
Em tự ngẫm thời buổi này đi cướp tiền Ngân hàng thì 100% bị bắt nhưng lừa đảo công nghệ thì 100% xác định mất.
K phải cụ ah, cái tin hiện nội dung là khi Ck thành công rồi :)). Gọi alo 2h nữa khoá liên lạc e mới bị tuần trước, còn chiều nay thì a có phải là X ko, a có biên bản vi phạm gt… nghe cái giọng thấy đã ngu ngu lừa đảo, chiều nay trời nóng đã khó chịu rồi lại gặp lừa đảo e chửi luôn. Bình thường thì kệ cứ để cho bọn nó nói 1m

Chỉnh sửa cuối:

haitotbung

Xe tải
cái sms vcb là giả mạo nhé. nó là từ đầu số lừa đảo, sử dụng biện pháp kỹ thuật nào đó nó sẽ hiện lên trên điện thoại là vcb. Điện thoại tự động gộp vào chung tin nhắn của vcb xịn nên các cụ tưởng là tin nhắn của vcb

sakai_yo

Xe lăn
Có vài đồng bạc không biết giữ kiểu gì cccm ạ. Mang ra quầy gửi tk thì các em lừa mua trái phiếu, để trong tk thì sợ lừa cướp tiền từ tài khoản, haizz.

toyennha

Xe lăn
Hôm qua cũng thấy VCB( k biết có phải thật VCB k nữa ) gửi e tin nhắn ntn. Kích thử vào link thì giao diện cũng y chang. Nhưng nhìn đuôi .xyz khác với vào web của VCB thông thường nên e đang thiên về khả năng có gì mờ ám.
Em vừa thử xong nó ra như hình em dự là cái link đó chỉ có thời hạn nhất định hay tại em đang nhập sai ký tự cụ xem giùm em với

juve99

Xe cút kít
Em vừa thử xong nó ra như hình em dự là cái link đó chỉ có thời hạn nhất định hay tại em đang nhập sai ký tự cụ xem giùm em với
Link hiện k vào dc cụ ah, chiều qua lúc nhận dc tin nhắn e kích vào nó ko khác gì VCB bình thường :D

hunggal

Xe tăng
Dạo này lừa đảo khắp nơi. Hôm qua có thằng trên shopee nhắn tin em thế này nữa. Các bà các chị lơ ngơ là dễ bị lừa lắm

Vcb phốt nhỉ hôm rồi tk e có mấy giao dịch cũ bị lặp lại vào tk, e được ck khoản lại khoản đã ck rồi. Sau đó lại bị thu lại.