[Thảo luận] Chuyện lạ về CSGT ở Tháp Chàm - Ninh Thuận :O

lovemoney

Đi bộ
các bác đã bao giờ gặp anh CSGT nào dễ thương như thế này chưa ạ? :-*

Nguồn
http://xahoimang.com/index.php?mod=article&cat=Chuyenla&article=8817

Số là sau 1 hành trình đi công tác ở các tỉnh Nam Miền Trung gần tuần lễ ,nhiều nắng gió và mệt nhọc …trên đường từ TP Phan Rang trở về Đà Lạt ,do chạy lấn tuyến cán vạch ,đối vạch liền khi vào cua ! mà không lấn sao được ,khi bên trong là 1 xe Honda “ đời cổ “ lại chở hàng hóa nhiều chạy không nổi ,trong khi mình lại muốn về nghỉ cho nó khỏe người . Thế là vừa vượt ,nhưng vừa qua cua đã thấy trước mặt 1 anh CSGT từ bên trong đường bước ra.

- Tuýt… tuýt và chỉ gậy đề nghị tấp xe vào lề.

Bản thân nghĩ bụng:

- Toi rồi ,chắc chắn thế nào cũng ăn 1 biên bản rồi đây, nhưng không sao chỉ lỗi lấn tuyến cũng nhẹ, không đến nỗi nào, chỉ vào trăm là cùng nên không cần lo lắng nhiều.

Nhưng thật ngạc nhiên, sau khi chào đúng tác phong qui định, kiểm tra giấy tờ các thứ kể cả giấy phép lái xe theo qui định, anh ta hỏi Tôi:

- Bác có biết vì sao bị dừng không và có biết đã vi phạm lỗi gì không? Trong khi xe không chạy quá tốc độ cho phép ở khu vực trên !?

He he he ,Tôi cười xã giao và trả lời ngay :

- Dạ , lấn tuyến trung úy ạ.

- Tốt, bác đã biết lỗi vi phạm, nhưng xét thấy chưa có gì xảy ra nên tôi dừng xe lại để kiểm tra và nhắc nhở Bác thôi. Bác nhớ đi cẩn thận nhé, dù có gấp cũng không nên vượt ngay khúc cua và có kẻ vạch liền, sẽ nguy hiểm đấy… Thôi Bác đi đi, chúc bình an!

Ôi, lên đến xe rồi mà Tôi còn không tin rằng điều đó là sự thật, mấy người bạn trên xe còn ghẹo Tôi rằng :

- Hôm nay gặp phải tổ công tác đã đủ biên bản, nên không cần biên bản cũa Tôi nữa chứ bao giờ mà có chuyện lạ đời như thế…!? Hehehe .

Thật lòng mà nói ,sau bao nhiêu năm ngồi sau tay lái, với Tôi đây cũng là điều làm cho Tôi thật sự bất ngờ .Vì vậy hôm nay nhân chiều cuối tuần rảnh rỗi viết lên vài dòng để mọi người cùng chia sẻ cho vui, và qua đây cũng gởi lời cám ơn đến anh CSGT trẻ hôm ấy thật nhiều (do vội quá tôi cũng không kịp nhớ tên anh, thành thật xin lỗi) xã hội chúng ta nếu có nhiều những người CSGT như thế thì hình ảnh các anh sẽ càng đẹp biết bao và nó không trở thành 1 hình ảnh lạ mà nhiều người bình luận nữa.

Ducwagon

Xe tăng
Hoan nghênh tinh thần vì dân phục vụ của anh Trung uý này <:-P

nnperav

Xe tăng
Một hình ảnh đẹp trong vạn hình ảnh xấu của lực lượng này.

Silent Hero

Xe đạp
ăn no rồi thì làm vài phát thế này để lấy lại lòng dân, chuyện này em còn lạ gì ... :-<

phongboy

Xe tăng
Cảnh sát quê em mà:x Em về trong đó đi gần cả tháng mà chưa có tiếng còi nào tuýt em:P

vhd.dxa

Xe đạp
số Bác cũng may nhỉ. trường hợp như thế chắc nghìn năm có một nhỉ.

ăn no rồi thì làm vài phát thế này để lấy lại lòng dân, chuyện này em còn lạ gì ... :-<
Bị thịt nhiều quá đâm ra các cụ cái gì cũng đa nghi.
Theo em, nếu gặp phải mấy chú chuyên chén và đã no bụng thì nó vào quán kéo ghế nghỉ ngơi rồi chứ kg rỗi công đứng canh để thổi, nhắc nhở và mong để được cám ơn trên OF này đâu.

Mấy hôm rồi, thấy VTV quay cảnh 2 đ/c CSGT Ninh Thuận (ở 2 chỗ khác nhau) đứng trong làn nước lũ phân làn cho xe qua lại, quần áo ướt sũng thấy cảm động thật. Các anh ấy lúc nào cũng "vì dân phục vụ" như vậy thì làm sao có những ý nghĩ nghi ngờ trong người đi đường.
Xe em mà qua chỗ đó chắc chắn sẽ gửi cho chú ấy bao thuốc lá hút cho ấm người (thời những năm 80', đường xấu, khi đi qua đoạn có công nhân sửa đường, cánh lái xe hay gửi thuốc cho mấy anh ấy để cảm ơn lắm.... kg biết "tục" đấy bây giờ có ai làm nữa kg? )

Chỉnh sửa cuối:

xe365vn

Xe container
CSGT các tỉnh gần trong Nam tốt tính lắm
có lần e đi quá tốc độ ở Quảng Trị cũng bị nhắc nhở tí thôi rồi cho qua, nhưng xe hàng xe cont thì còn lâu

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
XXX cũng có kẻ xấu người tốt dù rằng xấu nhiều hơn tốt vạn lần.

soc1202

Xe tải
xxx GT tốt bụng thế này là của hiếm đấy. Bác chủ thớt mà nhớ tên thì tốt quá, chúng ta sẽ bảo tồn và nhân giống đức tính của anh ý. Trước đây em cứ tưởng xxx GT tốt bụng tiệt chủng hết rồi cơ. :)

vihali

Xe container
Ơ, em vẫn soi được lỗi của xxx: phải nói lỗi của người vi phạm rồi mới yêu cầu kiểm tra giấy tờ chứ.

Tribute

Xe container
Còn có cái tốt mà nói lên đây là may rồi. Em thấy cũng phải, có xấu có tốt thì nó mới đầy đủ bức tranh ở đây và như vậy mới công bằng và chứng tỏ OF không phải nơi chỉ chê trách xxx.

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Chuyện 1:
Đợt em đi HN 1 mình, khi tới địa phận gần Vĩnh Hảo - Ninh Thuận, em đang chạy >80 thì thấy một xe khách ngc chiều vừa thoát cua đá đèn, em rà thắng cho xuống <80, một em xe khách thấy e giảm tốc lao vượt vèo lên qua cua 1 tốp CSGT đã đứng đó.
Một chú CSGT dơ gậy vẫy 2 3 lần, e tưởng e cũng dính... Đúng tốc độ mà nhỉ? Dừng lại. Tắt máy, đang cởi seatbelt thì một bác CSGT cũng hơi có tuổi, da sạm đen, chạy lại xe, em vẫn trong xe nhìn ra, bác ấy xua tay bảo đi tiếp đi em ơi, em ko bị lỗi, rồi cười chào em sau đó quay lại xử lý xe vi phạm... Thế là em cười chào, lại thắt dây bảo hiểm xong lên đường.

-----> cứ ko phải CSGT nào cũng làm khó nhân dân và chỉ thi hành nhiệm vụ khi ng dân sai luật.

Cũng lần đó, khi tới Quảng Trị thấy từ xa các anh áo vàng đã cầm gậy ra hiệu cho em tấp vào. Em chả biết lỗi gì, đường có mình em, đi đúng làn, đúng tốc độ. Em tấp vào, tắt pha (để đờ mi), tắt máy, xuống xe.
Anh CSGT bc tới đứng chào em đúng tác phong cảnh sát đàng hoàng.
Em: Chào các anh. Có việc gì thế ạ?
CSGT: Chào anh, anh đi một mình ạ?
Em: Vâng em đi một mình thôi ạ.
CSGT: Xin phép anh cho chúng tôi khám xe.
Em: Vâng các anh cứ xem đi.
Sau đó 3 anh CS đi vòng xe và mở cửa xe nhìn vào trong.
Anh đó quay lại nói với em.
CSGT: Xin lỗi đã làm mất thời gian của anh, nhưng chúng tôi nhận được tin báo phía trong có xe 7 chỗ màu trắng gây tai nạn rồi bỏ chạy nên chúng tôi phải dừng xe để kiểm tra. Mong anh thông cảm. Anh có thể đi được rồi. Cảm ơn anh nhiều.
Em: Vâng không có gì đâu ạ. Cứ đúng thủ tục mà làm thôi chứ ko phiền gì đâu. Chúc các anh hoàn thành nhiệm vụ. Chào các anh nhé.
Xong em lên xe đề máy, các anh ấy đứng dẹp vào cho em đi. Sau đó e nhìn vào gương hậu thấy các anh ấy lại đứng ra giữa đường chặn một xe khác.

----> ấn tượng tốt.

Sau đó, những lần đi sau này, em luôn có suy nghĩ: 1 là phải tuân thủ luật giao thông đường bộ, 2 là phải chấp hành hiệu lệnh CSGT cho dù mình sai hay đúng, cho dù bị tuýt vào khi ko có lỗi cũng phải bình tĩnh suy nghĩ xem mình có lỗi hay ko, đối chất thẳng thắn và nhận lỗi khi đúng là mình có lỗi. :D

SantaFe_MLX

Xe buýt
Thực ra đó mới là nhiệm vụ chính của CSGT nhưng khi thấy họ làm đúng nhiệm vụ thì cảm thấy rất bất ngờ 8-}