[Funland] Chuyển khoản tiền nhầm lấy lại có dễ không ạ

f1_hn

Xe container
Khó đòi mà bank nó cug ko support,trừ khí nó chuyển nhầm thì mới lôi CA vào cuộc

TÔN

Xe container
Cụ đem CA doạ thôi. Soạn sẵn cái đơn tố giác tội phạm (cụ viện dẫn rõ luật hình sự 2015 vào:
Điều 174. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm)
Sau đó gửi qua Zalo nhờ bên nhận nhầm đọc giúp. Bảo có gì cần sửa, bổ sung không để tôi đưa đơn ra CA.
Thế là ngày hôm sau cụ nhận được tiền ngay.
Cụ còn ko hiểu về luật mà lại đi doạ người,chỉ bịp đc cái đứa ko biết thôi
Ở đây ko có lừa đảo trog trường hợp này nhé

TÔN

Xe container
Chuyển tiền phải qua mấy bước xử lý mà cụ cũng nhầm đc đoảng nhỉ
Gặp người tốt thì họ trả còn ko thì thôi.ngân hàng nó ko thể can thiệp.còn báo công an thì cứ để đơn đấy rồi đi về
Hoặc cụ có thể đâm đơn ra toà án dân sự để kiện =))

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ đem CA doạ thôi. Soạn sẵn cái đơn tố giác tội phạm (cụ viện dẫn rõ luật hình sự 2015 vào:

1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm)
Sau đó gửi qua Zalo nhờ bên nhận nhầm đọc giúp. Bảo có gì cần sửa, bổ sung không để tôi đưa đơn ra CA.
Tội này thì lừa đảo sao được.
Cùng lắm là tội chiếm giữ trái phép tài sản thôi.
xxx mà thấy bên kia có tóc thì cũng có thể hành đấy. Tùy mức độ rảnh của các anh.

5599

Xe buýt
Cũng mút chỉ phết đấy. Đứa em em chuyển nhầm 150tr, báo ngân hàng, báo công an mà đến nay gần 5 tháng vẫn chưa lấy lại đuocj ... vì vẫn phải đợi xxx kiểm tra, điêu tra kết luận.

yourdalink

Xe container
Tưởng chuyển cho người k quen (nhầm tk) thì khó chứ chuyển nhầm kiểu đó quá dễ. Buôn bán online phải giữ chữ tín chứ. Cụ tập hợp thông tin kẻ kia kèm bằng chứng rồi bóc phốt thôi.

Qualcomaptx

Xe tăng
Ngân hàng có trách nhiệm hủy giao dịch và trả tiên cho người gửi,đó là trách nhiệm của ngân hàng và là quyền lợi của cụ

nvh_hn

Xe container
Ngân hàng có trách nhiệm hủy giao dịch và trả tiên cho người gửi,đó là trách nhiệm của ngân hàng và là quyền lợi của cụ
Tự chuyển chứ ngân hàng bắt chuyển đâu mà trách nhiệm với quyền lợi. 2 ông đều là khách hàng, nói thế trách nhiệm với quyền lợi thế nào?

Chỉnh sửa cuối:

uoat_LX

Xe điện
Từ vụ này , rút ra kinh nghiệm cho bản thân là mua hàng online cứ COD cho chắc ,hầy.
🤭🤭

Chỉnh sửa cuối:

poorcar

Xe điện

Em nghĩ là ko ổn vì ko thấy dấu hiệu lừa đảo hoặc cố tình chiếm đoạt ở đây

toyennha

Xe lăn
Em cũng từng được nhận 1 khoản to. To chẳng biết của ai. Và nhận được cuộc gọi bảo chuyển lại.(số gọi vào số # của em ko phải số đang nhận otp của ngân hàng :(( Em kêu LL ngân hàng. Và em báo ngân hàng đóng băng khoản đó. Người gửi sẽ LL và có chừng tù đầy đủ thì trả lại cho họ. Ko gọi cho em về khoản đó nữa. Cuối cùng Ngân hàng đã trả lại. Và ko hiểu phí phiết như thế nào. Mbbank ạ

kemnamsu

Xe máy
Có lần em được người ta chuyển nhầm vào tài khoản 300 củ , tưởng được vợ tặng sướng tỉnh cả người mà ra hỏi vợ vợ bảo ko phải, biết là chuyển nhầm nuốt ko trôi nên đành ngậm ngùi để im đấy xem có phải do ông trời thương xót kẻ nghèo mà ko hèn này mà cho tý lộc hay ko . Vậy mà trời ko thương 2 tuần sau vào 1 ngày đẹp trời em thấy tự dưng số tiền kia bị thu hồi , xong nhân viên ngân hàng gọi điện xác nhận lại , và em đành tạm biệt nó !

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tự chuyển chứ ngân hàng bắt chuyển đâu mà trách nhiệm với quyền lợi. 2 ông đều là khách hàng, nói thế trách nhiệm với quyền lợi thế nào?
Chả hiểu cụ tìm đâu đc cái trách nhiệm này.
Muốn NH giải quyết thì 2 ông đưa thỏa thuận lên NH hỗ trợ.
Chứ nếu bình thường, người mua lợi dụng cứ lên báo đòi lại xèng, NH tự ý chuyển hoàn mà hàng đã chuyển đủ thì vỡ cmn mồm bên bán lẫn NH à.

nvh_hn

Xe container
Chả hiểu cụ tìm đâu đc cái trách nhiệm này.
Muốn NH giải quyết thì 2 ông đưa thỏa thuận lên NH hỗ trợ.
Chứ nếu bình thường, người mua lợi dụng cứ lên báo đòi lại xèng, NH tự ý chuyển hoàn mà hàng đã chuyển đủ thì vỡ cmn mồm bên bán lẫn NH à.
Cụ có nhầm em với ai không nhỉ:D

lenhhoxung1980

Xe điện
Có lần em được người ta chuyển nhầm vào tài khoản 300 củ , tưởng được vợ tặng sướng tỉnh cả người mà ra hỏi vợ vợ bảo ko phải, biết là chuyển nhầm nuốt ko trôi nên đành ngậm ngùi để im đấy xem có phải do ông trời thương xót kẻ nghèo mà ko hèn này mà cho tý lộc hay ko . Vậy mà trời ko thương 2 tuần sau vào 1 ngày đẹp trời em thấy tự dưng số tiền kia bị thu hồi , xong nhân viên ngân hàng gọi điện xác nhận lại , và em đành tạm biệt nó !
Trường hợp của cụ chắc ngân hàng làm lệnh nhầm. Chứ bình thường lấy tiền khỏi tk khách hàng phải có xác nhận bằng văn bản của chủ tk cơ

kemnamsu

Xe máy
Trường hợp của cụ chắc ngân hàng làm lệnh nhầm. Chứ bình thường lấy tiền khỏi tk khách hàng phải có xác nhận bằng văn bản của chủ tk cơ
Tùy ngân hàng đó cụ , nhà e bán hàng nên, bị người ta chuyển nhầm đến máy lần rồi ,cụ thể là vietcom và mb trước có người ck nhầm cho nhà em , xong khi có yêu cầu khiếu nại ck nhầm , ngân hàng sẽ tạm khoanh giữ lại số tiền đó rồi gọi điện cho em để xác nhận lại ( có lần thì họ khoanh giữ trước rồi gọi , có lần thì gọi trước rồi khoanh giữ sau) , nếu em đồng ý xác nhận là trả lại thì họ sẽ làm thủ tục thu hồi lại tiền đó trong tk , và 1 2 hôm sau sẽ bốc hơi số tiền đó trong tk , tất cả chỉ làm việc qua đt .

fanmu1234

Xe container
Thế nào là "bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản" trong trường hợp này?
Người chuyển nhầm cần làm theo các bước sau:

1. Do đã xác định được người nhận, người chuyển nên có những cuộc đt ghi âm, tin nhắn giải thích lý do chuyển nhầm xin lấy lại tiền. Tin nhắn và các cuôc đt ghi âm sẽ làm bằng chứng sau này, nếu người nhận vẫn không trả lại tiền.

2. Nhờ ngân hàng hỗ trợ, tác động để người nhậm trả lại tiền.

3. Nếu người nhận vẫn không trả lại tiền, thì người chuyển phải nộp đơn tố cáo gửi cơ quan công an, kèm theo các tài liệu chứng minh đã chuyển nhầm tiền + các đoạn ghi âm, tin nhắn ở mục 1.

4. Nếu số tiền chuyển nhầm lớn , và có hứ hẹn gì đó thì CA sẽ xác minh để xử lý sớm, Nếu số tiền chuyển nhầm ít thì chờ. Nếu CA xác định người nhận đã lỡ tiêu hết tiền và cam kết hứa trả lại,thì chuyển thành giao dịch dân sự. Thời gian lấy lại tiền phụ thuộc hoàn toàn vào thiện ý và thu nhập của người nhận.

5. Nếu người nhận cố tình lẫn tránh khi hết tiền hoặc còn tiền trong TK nhưng không chịu trả lại tiền, thì CA sẽ khởi tố vụ án tội công nhiên chiếm đoạt tài sản. Và giải quyết theo trình tự tố tụng hình sự. Có lấy lại được tiền hay không còn tùy người nhận còn tài sản hay không, nếu không còn tài sản thì ở tù trừ.

6. Tóm lại, lấy lại được tiền chuyển nhầm rất xương, và hên xui.